ขอวิธีทำให้บันไดครีทใหม่ปลดง่าย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

ขอวิธีทำให้บันไดครีทใหม่ปลดง่าย

โพสต์ โดย DictatorAIA »

เคยซื้อบันไดulegraมือ1มายืนปลดอยู่กับที่ปลดไม่ออก ล้มเพราะแน่นมาก ตอนนี้ซื้อ550มือ2มาฝึก ข้างซ้ายแน่นกว่าขวา. แต่ปลดง่าย ยังไม่กล้าใช้มือ1. พอจะมีวิธีทำให้ปลดง่ายไหมค่ะ บางคนแนะนำสเปรย์ฉีดที่ขายสำหรับบันได มีคำแนะนำบ้างไหมค่ะ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอวิธีทำให้บันไดครีทใหม่ปลดง่าย

โพสต์ โดย visual3dmax »

มันมีตัวปรับความ แน่นของครีท มันมีน๊อตหกเหลี่ยม อยู่ครับปรับให้มันเท่ากันทั้งสอง มันจะ marking ด้านท้ายของบันได ครับ สงเกตุดีๆแล้วหมุน หกเหลี่ยมให้ marking มันเท่ากันทั้งสองข้างเป็นอันเรียบร้อย **ปรับเบา mark น่าจะอยู่บนสุด ปรับแน่น mark อยู่ล่างสุด** เบาหรือแน่น ซักอันหนึ่งลองดูครับ
unnamed.jpg (22.46 KiB) เข้าดูแล้ว 8407 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: ขอวิธีทำให้บันไดครีทใหม่ปลดง่าย

โพสต์ โดย Tungmanx »

ผมซื้อของใหม่มาก็ไม่เคยปรับเลยนะ มันก็ปลดได้ของมัน เท่าที่ดูมันเซ็ทมาให้อ่อนอยู่แล้วอ่ะครับ ถ้าจะปรับก็มีแต่จะให้มันแข็งขึ้น
Connexion
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Storck Aerfast
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Connexion »

มีรุ่นพี่แนะนำให้เอาจารบีทาบางๆ ครับแต่ผมก็ไม่ได้ทำตามนะ
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

6เหลี่ยมปรับอ่อนสุด
ล๊อครองเท้าให้แน่น(ถ้าคู่ใหญ่ไปก็ลำบากหน่อย)
ที่เหลือก็หัดล้วนๆ
ถ้าลงถนนแรกๆปลดไม่ออกจริงๆก็ใช้มือช่วยบิดครับ(ผมทำตอนจะเกิดตะคริว)
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

หกเหลี่ยมหมุนทวนเข็มคลายจนสุดทั้งสองข้างก่อนครับ บางทีเจ้าของเก่าอาจจะตั้งไว้ไม่เท่ากันเพราะคลีตข้างซัายอาจสึกมากกว่า แล้วเอาสเปรย์เอนกประสงค์ฉีดแถวสปริง+กลไก เหยียบล็อคแล้วขยับเท้าซ้าย-ขวาหลายๆครั้งค่อยปลด ทำซ้ำๆน่าจะดีขึ้นครับ
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ

ปรับอ่อนสุดแล้วค่ะ แต่ปลดไม่ออก ใช้ของมือ2ปลดง่ายกว่าเยอะมากค่ะ ไม่แน่ใจเรื่องสเปรย์ที่ขายมันจะใช้ได้ดีจริงหรือไม่ค่ะ
peachile
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย peachile »

ถ้าปรับอ่อนสุดแล้ว
ลองใช้พวกสารหล่อลื่น
ทาบริเวณด้านหลังคลีท
เขียนว่า ด้านหลังคลีทน่าจะเข้าใจนะครับ
เพื่อลดความฝืดบนผิววัสดุให้กับคลีทและบันได

ใช้อะไรก้ได้ ที่เปนสารหล่อลื่น จารบี น้ำมันหยอดโซ่
ทั้งแบบหยดหรือแบบสเปรย์ ใช้ที่มีติดบ้านนี่แหละครับ
ไม่ต้องซื้อใหม่ เราต้องการลดความฝืดบนผิววัสดุเท่านั้นเอง
แต่ไม่ใช่พวก wd40 , sonax อันนี้จะเป็นตัวทำละลายซะมากกว่า
หากใช้จารบีจะเป็นเนื้อเจล ซึ่งอยู่ติดกับผิววัสดุได้นาน
ถ้าใช้น้ำมันหยอดโซ่ที่เป็นของเหลว อาจจะต้องหยอดบ่อยหน่อย
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

บิดไม่ออกคือบิดไม่ถูกลักษณะ เอาง่ายๆ ทำเหมือนตอนเรียนลูกเสือ-เนตรนารีน่ะครับ
ถอดข้างซ้ายก็ทำเท้าซ้ายแบบ ขวาหัน
ถอดข้างขวาก็ทำเท้าขวาแบบ ซ้ายหัน
:)
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

DictatorAIA เขียน:เคยซื้อบันไดulegraมือ1มายืนปลดอยู่กับที่ปลดไม่ออก ล้มเพราะแน่นมาก ตอนนี้ซื้อ550มือ2มาฝึก ข้างซ้ายแน่นกว่าขวา. แต่ปลดง่าย ยังไม่กล้าใช้มือ1. พอจะมีวิธีทำให้ปลดง่ายไหมค่ะ บางคนแนะนำสเปรย์ฉีดที่ขายสำหรับบันได มีคำแนะนำบ้างไหมค่ะ
ของใหม่ให้ลองที่ร้าน
ของมือสองฝากเพื่อนหรือส่งร้านเซอร์วิส
ถอด ล้าง ใส่จาระบี ประกอบ ปรับ ตั้ง

ปั่นจักรยานนะครับ ไม่ใช่ไปไล่จับงู
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณค่ะ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ง่ายๆครับ
เหยียดขาลงไปให้สุด เขย่งปลายเท้าเล็กน้อย แล้วบิดส้นเท้าออก จะข้างไหนก็ทำแบบเดียวกัน

เอาเท้าออกในตำแหน่งที่บันไดอยู่ต่ำสุด จะปลดออกง่ายๆสุด ก่อนปลดให้ขยับส้นเท้าเข้าในก่อนที่จะบิดออกจะได้มีระยะให้มันขยับ จะได้เบาแรงอีกนิด ถ้าเอาส้นเท้าไว้นอกแล้วบิดเลย มือใหม่อาจจะไม่มีแรงปลดออกครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
cheta
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fat Bike by Infinite
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย cheta »

ทริปเล็กๆ กันล้มครับ

รถเอียงไปข้างไหนสะบัดส้นเท้าด้านนั้น
สะบัดส้นเท้านะครับให้ฝ่าเท้าเป็นจุดหมุน หรือถ้าจับจุดไม่ถูกก็ดันเท้าไปข้างหน้าแล้วสะบัดส้นเท้า ฝึกจนชินเดี๋ยวมันจะเป็นไปเองโดยธรรมชาติครับ
:D
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณLuciferอธิบายได้ชัดเจนดีค่ะ ขอบคุณทุกความคิดเห็นค่ะ
Shirrin Visetpukdi
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0851655554 0851295554
team: Eat Play Bike, Bike สบายๆ
Bike: Trek Emonda WSD SL6
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Shirrin Visetpukdi »

ถ้ายังปลดยากอยู่ แนะนำ คลีท ของ look รุ่น keo easy ค่ะ ปลดได้ง่ายตามชื่อมันจริงๆ ค่ะ พอดีมีเพื่อนที่ปั่นมาหลายยี่ห้อแนะนำรุ่นนี้มาค่ะ

วินาทีที่ต้องปลดกระทันหัน มันปลดออกทัน เท้ายันพื้นไว้ได้ก่อนจะล้มน่ะค่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”