โกนขนขากันไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
reverserbank
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Ride 300 2015
ติดต่อ:

โกนขนขากันไหมครับ

โพสต์ โดย reverserbank »

อยากรู้ว่านักปั่นในนี้ ทั้งมือสมัครเล่น และมือโปร โกนขนหน้าแข้งกันไหมครับ ???

คนรอบข้างอย่างเช่นคุณแฟน พ่อแม่พี่น้องมีความคิดเห็นอย่างไร ถ้าขนขาดกๆหายไป ??? :lol:

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า จขกท. อยากจะโกนบ้างครับ เนื่องจากพอล้มแล้วขนทำให้แผลทำความสะอาดยากพอสมควรเลย ครั้นจะมาโกนหลังจากเลือดอาบแล้วก็คงจะไม่ใช่

:D
รูปประจำตัวสมาชิก
junhom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896119759
team: แอวมองไซคลิ่งทีม
Bike: Giant TCR Advance

Re: โกนขนขากันไหมครับ

โพสต์ โดย junhom »

ผมว่าส่วนมากที่โกนกันน่าจะให้มันแอร์โร่มากขึ้นมั้งครับ อิอิ
"ขอแค่ได้ปั่น"
L-Mong cycling
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ผมไม่โกน เพราะปกติใส่ขายาวอยู่แล้ว กลัวดำมิดหมี โกนหรือไม่โกนแทบไม่มีผอะไรกับผม เพราะวันไหนอยากแอโร่เต็มสูบ ผมแค่สวมชุดขายาว แขนยาว แค่นี้ก็แอโร่แล้ว

โกนขนแล้วก็ต้องโกนให้ตลอด เพราะขนที่ขึ้นมาใหม่มันจะแข็ง สาก แทงทะลุกางเกง

ส่วนเรื่องบาดแผล มันคงไม่ได้เกิดกับผมง่าย ๆ ครับ ผมไ่ม่ใช่โปรอาชีพ ที่ชีวิตต้องมาเสี่ยงล้มตลอดเวลา
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
kamana
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek8500

โพสต์ โดย kamana »

ลองละครับ รำคาญตอนมันขึ้นเป็นตอ มันจะดึงกะกางเกงขายาว เลยเลิกโกนดีกว่า
ผมมีจักรยาน 1 คัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เป็นงาน อดิเรก ครับ เลยไม่ทำและไม่คิดจะทำ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ผมไม่โกน เพราะปกติใส่ขายาวอยู่แล้ว กลัวดำมิดหมี โกนหรือไม่โกนแทบไม่มีผอะไรกับผม เพราะวันไหนอยากแอโร่เต็มสูบ ผมแค่สวมชุดขายาว แขนยาว แค่นี้ก็แอโร่แล้ว

โกนขนแล้วก็ต้องโกนให้ตลอด เพราะขนที่ขึ้นมาใหม่มันจะแข็ง สาก แทงทะลุกางเกง

ส่วนเรื่องบาดแผล มันคงไม่ได้เกิดกับผมง่าย ๆ ครับ ผมไ่ม่ใช่โปรอาชีพ ที่ชีวิตต้องมาเสี่ยงล้มตลอดเวลา
ผมเคยคิดว่า ขนรักแร้แ-่งน่ารำคาญชอบหลุดเวลาทาโรลออนหรือเอาแท่งระงับกลิ่นทา เลยโกน นอกจากจะแสบแล้ว เวลาขนงอกมันคันมาก เลยปล่อยเลยตามเลย

แต่ที่ผมโกนจริงๆจังๆคือ ขนที่มือและข้อมือครับ เพราะสายนาฬิกามันชอบถอนขน 555
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
bootsreview
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant
ตำแหน่ง: Blogger
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bootsreview »

ตอนแรกๆรู้สึกแปลกๆ แต่เดี๋ยวนี้ยาวมาต้องโกนครับเพราะ...
1. ทำความสะอาดง่าย
2. ไม่ดูรกตา เข้ากับการสวมใส่กางเกงรัดๆมากขึ้นกว่าเดิม
แต่ผมใช้เครื่องโกนปรับระดับได้ (คือไม่ได้เกลี้ยงใสไปซะทีเดียว) ทำให้ไม่มีปัญหาคัน และเนียนใสเกินไปครับผม
reverserbank
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Ride 300 2015
ติดต่อ:

โพสต์ โดย reverserbank »

bootsreview เขียน:ตอนแรกๆรู้สึกแปลกๆ แต่เดี๋ยวนี้ยาวมาต้องโกนครับเพราะ...
2. ไม่ดูรกตา เข้ากับการสวมใส่กางเกงรัดๆมากขึ้นกว่าเดิม
แต่ผมใช้เครื่องโกนปรับระดับได้ (คือไม่ได้เกลี้ยงใสไปซะทีเดียว) ทำให้ไม่มีปัญหาคัน และเนียนใสเกินไปครับผม
อันนี้คือใช้เครื่องแบตตาเลี่ยนตัดใช่ไหมครับ ถึงเล็มแค่ให้มันสั้นลงได้
แล้วถ้าไม่เวิคปล่อยไว้มันจะคืนสภาพเดิมไหมครับ (ขนไม่แข็ง)
adsawin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: nirone7

โพสต์ โดย adsawin »

ผมโกนครับ เนื่องจาก
1.ขนยาเยอะครับ ตอนปั่นแล้วเหงื่อออกรวมกับฝุ่นผง มาเกาะที่ขนหน้าแข้งนี่ทุเรศมากครับ
2.เวลาปั่นไกลๆแล้วต้องการนวดหลังจากการปั่น มันจะสะดวกมากครับ นวดลื่นเลย ถ้ามีขนหน้าแข้งมันจะเจ็บตอนนวดและตอนนวดเสร็จมันจะแสบขนไปหมดครับ คงเกิดจากการคลึงมากๆ รากขนอักเสบ
3.แอโร่ ก็แอโร่นะ เพราะเดิมทีไม่โกนครับ แต่มีอยู่วันนึงขี่มอไซค์ไปนอกบ้าน แล้วก้มมองขนขาที่กระพือกับลม อะโหวว ใช้ได้เลย และผมมีขนขามากพอที่จะรู้สึกหน่วงนิดๆด้วย เมื่อเจอลม

สำหรับท่านที่ขนขาน้อย หรือ ขนขาอ่อนนิ่มลองพิจารณาดูครับ สำหรับผมคิดว่ามันดูเหมาะดี เมื่อเข้าเข้ากับชุดปั่นสวยๆ ถุงเท้าเท่ๆ ตามแฟชั่น มันก็สร้างแรวกระตุ้นให้เราชอบเอารถไปปั่นได้บ้าง ( ผลข้างเคียงต่อจิตใจ)
bootsreview
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant
ตำแหน่ง: Blogger
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bootsreview »

reverserbank เขียน:
bootsreview เขียน:ตอนแรกๆรู้สึกแปลกๆ แต่เดี๋ยวนี้ยาวมาต้องโกนครับเพราะ...
อันนี้คือใช้เครื่องแบตตาเลี่ยนตัดใช่ไหมครับ ถึงเล็มแค่ให้มันสั้นลงได้
แล้วถ้าไม่เวิคปล่อยไว้มันจะคืนสภาพเดิมไหมครับ (ขนไม่แข็ง)
อ่อ ผมใช่เครื่องเล็มออกครับ ใช้เครื่องของ Phillip โกนได้ทุกแบบ (หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป แผนกเครื่องไฟฟ้า) ปรับระดับได้ทั้งยาวสั้น ราคาประมาณ 2 พันกว่าบาท แต่ถ้าเล่นแบบเครื่องเทพ 4-5 พันก็มี (ยี่ห้อ Braun) รับประกันตลอดชีพ
ฟังดูราคาสูงนิดนึง แต่คุ้มกับลงทุนครับ กันน้ำเต็มตัว ไม่ต้องกังวลเวลาโกน ชาร์ตแบตได้ ใช้มาเป็นปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรเลย

ถ้าเล็มออกแล้วไม่ชอบ ปล่อยไว้มันก็กลับมาเหมือนเดิมครับ แต่พอเล็มบ่อยๆเข้า มีความรู้สึกว่า ช่วงหลัง ไม่ยาวรุงรังเหมือนเดิมและขนอ่อนตัวลงพอสมควรเลย :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”