เปรียบมวยให้ทีครับ ระหว่าง TCR Advanced Pro กับ Emonda SL

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

เปรียบมวยให้ทีครับ ระหว่าง TCR Advanced Pro กับ Emonda SL

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

ตามหัวกระทู้ครับ
รบกวนเพื่อนสมาชิก เปรียบมวย"เฟรมเซต"ให้ทีครับ ระหว่าง TCR Advanced Pro กับ emonda sl
ว่าคันไหน มีจุดแข็ง จุดอ่อน อย่างไร และ ณ เวลานี้ ควรเลือกเล่นตัวไหน

ตอนนี้ใช้ Top อลูของ giant อยู่ครับ อยากจะลองปั่นถ่านดูบ้าง :mrgreen:

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ :geek:
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: เปรียบมวยให้ทีครับ ระหว่าง TCR Advanced Pro กับ Emonda SL

โพสต์ โดย compass »

ขอรีวิว Emonda SL นะครับ Giant ยังไม่เคยปั่นจริงจัง

Emonda SL องศา H2 ถ้าเทียบกับแบรนด์อื่นมันสูสีกับเฟรม endurance แต่สำหรับ Trek ถือว่าเป็นเฟรม all around (endurance ของ Trek คือ Domane ที่มีระยะ reach สั้นและ stack สูงกว่า H2) คือจะได้องศาปั่นสบายก้มไม่มาก อาจจะไม่ก้มลู่ลมเหมือนยี่ห้ออื่นในคลาสเดียวกัน แต่ด้วยความที่เป็น all around มัน stiff พอตัว พุ่งดีแต่ไม่กระด้าง ช่องตะเกียบกว้างใส่ยาง 25 สบาย

ข้อด้อยที่ชัดเจนคือทรงท่อล่างบานใหญ่ รถจะไม่ไหลเท่าไหร่ที่ความเร็วสูง ผมเคยขี่เทียบกับ Madone 5.2 คาร์บอนเกรดเดียวกันองศาเดียวกัน เซ็ตรถแทบเหมือนกัน Emonda ไหลสู้ไม่ได้แต่ขึ้นเขาดีกว่ากระชากความเร็วรู้สึกดีกว่าแข็งกระด้างกว่า Madone แต่ก็ไม่มาก
รูปประจำตัวสมาชิก
nguang4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098-5622945
team: โอเลี้ยง
Bike: dahon vector x27h,trek 1.2,colnago ace,giant propel advance3, trek emonda sl,giant tcr sl,trek domane slr
ตำแหน่ง: 246 หมู่บ้านสิทธารมย์ ซ.11/1 ถ.รอบเมือง ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

Re: เปรียบมวยให้ทีครับ ระหว่าง TCR Advanced Pro กับ Emonda SL

โพสต์ โดย nguang4 »

ขึ้นเขา ลงเขา พุ่ง ไป tcr sl 2016
ทางราบ emonda sl ไหลกว่า สบายกว่าครับ
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

ทั้งสองคันนี้ คาร์บอนเกรดเดียวกันหรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

Mr.Sunday เขียน:ทั้งสองคันนี้ คาร์บอนเกรดเดียวกันหรือปล่าวครับ ขอบคุณครับ
คนละยี่ห้อผมว่าเทียบยากครับ แต่แน่ๆมันอยู่โซนการขายเดียวกัน คือระดับ กึ่งโปร

Trek Emonda SL = Giant TCR Advanced Pro
Trek Emonda SLR = Giant TCR Advanced SL
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”