เทคนิคการเปลี่ยน คลีต ใหม่ให้อยู่ตำแหน่งเดิม เปะเปะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Peed
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เทคนิคการเปลี่ยน คลีต ใหม่ให้อยู่ตำแหน่งเดิม เปะเปะ

โพสต์ โดย Peed »

มาดูเทคนิคบ้านๆของผม ในการเปลี่ยนคลีตใหม่กับรองเท้าคู่เดิมให้คลีตอยู่ตำแหน่งเดิม เปะๆ กัน

หลายๆคนคงไปตั้ง คลีต ตอนทำ bike fitting หรือขยับตำแหน่งคลีตเองจนเป็นที่พึงพอใจ
ครั้นคลีตเยินจะเปลี่ยนใหม่ก็กังวลว่าจะไม่ได้ตำแหน่งเดิม คราวนี้ล่ะงานเข้าสิครับ
วันนี้ ลองมาดูเทคนิคบ้านๆของผมกัน ทำมาแล้ว 2 ครั้ง แล้วเราจะไม่ต้องกังวลกันอีกต่อไป
ว่ามันจะเยินไปแค่ไหนจะเปลี่ยนบ่อยเท่าไหร่ก็ไม่เพี้ยน
เริ่มกันเลยน่ะแบบสั้นๆ

อุปกรณ์
1) คลีตใหม่
2) ปากกาลบคำผิด (แนะนำยี่ห้อ liquid paper ครับเด๋ยวแจ้งเหตุผล)
3) ประแจ L มี ทอค ด้วยจะดีมาก
อุปกรณ์ 1
อุปกรณ์ 1
IMG_1574.JPG (67.71 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
อุปกรณ์ 2
อุปกรณ์ 2
IMG_1578.JPG (43.19 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
วิธีทำ
1) เคล็ดไม่ลับมันอยู่ตรงนี้ครับ เอาปากกาลบคำผิดมาขีดเส้นรอบคลีตกับพื้นรองเท้า
มันจะสร้างขอบเหมือนแม่พิมพ์ไว้ในการวางตำแหน่งคลีคใหม่ ซึ่งผมแนะนำยี่ห้อ liquid paper เลยครับ
จะแห้งเร็วไม่เยิมและสร้างขอบได้ดีกว่า. วันที่ผมเปลี่ยนรอบนี้ของที่บ้านหมดไปหาซื้อได้ตัวในรูปมาปรากฏว่าไม่ดีเท่า Liquid paper
เขียนขอบ 1
เขียนขอบ 1
IMG_1576.JPG (81.16 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
เขียนขอบ 2
เขียนขอบ 2
IMG_1577.JPG (83.74 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
2) รอให้ liquid แห้งขัน screw เอาคลีตเดิมออกเราจะเห็นขอบที่ขีดไว้ มันจะเป็นเหมือนแม่พิมพ์ไว้ให้เราวางคลีตใหม่
ได้แบบพิมพ์
ได้แบบพิมพ์
IMG_1579.JPG (78.11 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
3) นำคลีตใหม่มาวางลงไปเราจะรู้สึกเองว่ามันลงนั่งในขอบแบบที่ทำไว้
วางคลีตลงแบบพิมพ์<br />4
วางคลีตลงแบบพิมพ์
4
IMG_1580.JPG (64.13 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
4) ใส่ screw ขันเบาทั้งสามตัวดูว่ามันไม่ขยับออกจากขอบพิมพ์ของเรา
ขัดด้วยมือไม่ให้ขยับ
ขัดด้วยมือไม่ให้ขยับ
IMG_1581.JPG (80.11 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
5) ใช้ทอคขัดอัดให้แนนเป็นอันเสร็จ ง่ายป่ะล่ะ
ขันด้วยทอคให้แนน
ขันด้วยทอคให้แนน
IMG_1582.JPG (70.97 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
เสร็จสิ้น
เสร็จสิ้น
IMG_1587.JPG (106.12 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
Before
Before
IMG_1586.JPG (95.35 KiB) เข้าดูแล้ว 7165 ครั้ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เทคนิคการเปลี่ยน คลีต ใหม่ให้อยู่ตำแหน่งเดิม เปะเปะ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมเปลี่ยนจาก shimano มา look mark แบบเดี่ยวกันแต่ใช้ไม่ได้ สุดท้ายมาปรับเองเพิ่มอีกที่ น่าเศร้าแท้ ปรับด้วยระยะ 40km ถ้าปั่นแล้วร้อนเท้า ปรับไปปรับมาจนมัน ไม่รัอนเท้าเป็น อันว่า ok
รูปประจำตัวสมาชิก
AstroKAney
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Mania Cycling Club (MCC)
Bike: BMC ALR01 (2015), Bianchi Kuma 5300 (2012)

Re: เทคนิคการเปลี่ยน คลีต ใหม่ให้อยู่ตำแหน่งเดิม เปะเปะ

โพสต์ โดย AstroKAney »

ผมก็ใช้แบบแนวๆนี้อยู่เช่นกันครับ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
----------------------------------
The Show Must Go On
----------------------------------
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ใช้กระดาษกาวแปะไว้ก่อนก็ได้ครับ เปลี่ยนเสร็จก็ลอกออก ไม่มีคราบทิ้งไว้
รูปประจำตัวสมาชิก
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Stormtrack »

แล้วถ้าเปลี่ยนรองเท้าล่ะครับ มีเคล็ดลับไหม
หรือว่าต้องค่อยๆตั้งใหม่เอง
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

Stormtrack เขียน:แล้วถ้าเปลี่ยนรองเท้าล่ะครับ มีเคล็ดลับไหม
ตั้งไหม่หาตำแหน่งไหม่หมดเลยครับ ของผมใด้รองเท้าไหม่มาก็ติดตั้งคลิทหยาบๆเอา ตอนออกปั่นจะพกหกเหลี่ยมไปด้วยเพื่อปรับละเอียดอีกที(ถ้ามีเทรนเนอร์ก็จะสะดวกมาก)
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เสือกินปลาทู เขียน:
Stormtrack เขียน:แล้วถ้าเปลี่ยนรองเท้าล่ะครับ มีเคล็ดลับไหม
ตั้งไหม่หาตำแหน่งไหม่หมดเลยครับ ของผมใด้รองเท้าไหม่มาก็ติดตั้งคลิทหยาบๆเอา ตอนออกปั่นจะพกหกเหลี่ยมไปด้วยเพื่อปรับละเอียดอีกที(ถ้ามีเทรนเนอร์ก็จะสะดวกมาก)
ผมปรับเทรนเนอร์ ลงถนน ตัวขยับ ไม่อยู่ตำแหน่งเดิม ผมยึด เอาเทรนเน้อให้ไกล้เคียงแล้ว ลงถนนปรับต่อ ร้อนเท้า ค่อยๆปรับ จนไม่ร้อนเท้าเป็นอัน ok
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”