ใครปั่นแล้วปวดขาปวดเอวข้างเดียวบ้างครับ..

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Viphuchit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich L2

ใครปั่นแล้วปวดขาปวดเอวข้างเดียวบ้างครับ..

โพสต์ โดย Viphuchit »

original-1430537148993.jpg (36.39 KiB) เข้าดูแล้ว 1840 ครั้ง

เริ่มปั่นจักรยานมาได้ประมาณ 2ปี แล้วครับ จะรู้สึกปวดลึกๆบริเวณหลังด้านซ้าย(เหนือเอวนิดหน่อย) แล้วก็ขาด้านซ้าย
ด้านขวาไม่มีอาการอะไร บ้างครั้งปั่นก็ไม่มีอาการ(ทุกครั้งก่อนปั่นจะยืดกล้ามเนื้อก่อน)

ไม่ทราบว่ามีใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับ :?

ผมสูง 174 cm.
ช่วงขา 79.5 cm.

เฟรม
ความยาวท่อนั่ง ( seat tube length ) = 470 mm
ความยาวท่อบนขนานกับโลก ( effective top tube length ) = 515 mm
ระยะ reach = 375 mm
ระยะ Stack = 492 mm
ความยาวของท่อคอ ( head tube length ) = 108 mm

ใช้ stem 120 mm.
รองแหวน 10 mm. (เคยเพิ่มแหวนเป็น 15mm. และถอดออกหมด บางครั้งก็ปวดบางครั้งปั่นก็ไม่ปวด)
ความสูงของเบาะ วัดจากกึ่งกลางกระโหลก - ผิวอานนั่ง = 69 cm.
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครปั่นแล้วปวดขาปวดเอวข้างเดียวบ้างครับ..

โพสต์ โดย visual3dmax »

เคยเป็น แก้แล้ว ปรับครีทด้านที่เป็น บางที่เท้าปรับสมมาตรไม่ได้ เพราะเท้าบางคน ธรรมชาติเปิดหน้าเท้าไม่เหมือนกัน สามารถเช็คด้วยการกระโดดซัก 3 ที่ จะเห็นได้ว่า ตอนจังหวะลงจะเห็นได้ว่าเท่าลงแบบ สมมาตร ทั้งสองข้างหรือไม่ ถ้า ไม่สมมาตร ให้ ปรับครีทตามนั้น ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใครปั่นแล้วปวดขาปวดเอวข้างเดียวบ้างครับ..

โพสต์ โดย mindbomb »

มีสาเหตุอื่นร่วมด้วยมั้ยครับ เช่นระยะเอื้อม ระยะอาน หลักอาน ตามอ่านด้วยคนครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
Sparkk Ch
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sparkk Ch »

ขายาวไม่เท่ากันรึป่าวครับ ลองเสริมพื้นรองเท้าฝั่งที่ปวด หรือไม่ก็ลองลดหลักอานลงสักนิดนึง
ป.ล. ผมเคยตั้งหลักอานสูงไป 1cm ปวดอย่างที่ จขกท. เป็น แต่ผมเป็นทั้ง2ฝั่ง ลดลงสักพักก็ไม่ปวดแล้ว
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

รถผิดไซส์และก้มเยอะมาก
ถ้าขี่ไซส์พอดีตัวประมาณ52 ปั่นแล้วเจ็บปวดตรงไหนก็น่าจะแก้ได้ง่ายกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย pt123 เมื่อ 20 ธ.ค. 2016, 16:23, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

อืม ดูไซส์รถคุณกับขนาดความสูงและความยาวขาตัว จขกท แล้ว คุณ จขกท ขี่รถผิดไซส์นะเนี่ย ยังไม่ฟันธงว่าเป็นเพราะรถผิดไซส์ แต่เป็นไปได้มาก . . .

ถ้าท่อนอนมันยาวไม่พอ หลังมันจะงอเป็นกุ้งเวลาหมอบนะครับ การที่ปวดหลังด้านซ้าย นี่ก็สาเหตุนึงละ

ส่วนเจ็บแต่ขาด้านซ้าย เป็นไปได้ว่า ขาสองข้าง มีข้างใดข้างนึง ผิดปกติ ก็ต้องไปถามฟิตเตอร์ดูครับ

แต่เอ๊ะ ถามฟิตเตอร์ คุณชื้อเฟรมไซส์นี้ ใครแนะนำมา หรือ เลือกเองครับ? ถ้าเป็นฟิตเตอร์เขาคงไม่เอาไซส์ให้คุณขี่แน่ ๆ ล่ะ ผมค่อนข้างมั่นใจ -,-
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 343-3440
Bike: Speed P8,Mini JAVA,Brompton,Bianchi sempre,Cannondale CADD7

โพสต์ โดย adi73 »

ผมเป็นครับที่เอว ปัจจุบันแก้ไม่หายขาด ดีขึ้นจาก80โล เป็น100โลค่อยเป็น ปรับที่คลีตก้อใช่ครับแต่ผมทำหมด รวมถึงฟิตติ้ง ตอนนี้กำลังเปลี่ยนเฟรมใหม่ จะดูว่าดีขึ้นไหม เพราะองศาท่อนั่งเปลี่ยนครับ
Viphuchit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich L2

โพสต์ โดย Viphuchit »

ปรับที่คลีต นี่หมายถึงเสริมแผ่น shim ข้างที่มีปัญหาใช่ไหมครับ หรือปรับองศา

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย
Bike: Giant defy 1
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย pom_att »

มีหลายสาเหตุครับ
1 รถไม่พอดีตัว เล็กไป ใหญ่ไป - ฟิตติ้ง
2 ปรับรถไม่พอดีตัว - ฟิตติ้ง
3 ขายาวไม่เท่ากัน แก้ได้ด้วยการเสริมแผ่นรองคลีท - ฟิตติ้ง
4 กล้ามเนื้อไม่แข็งแรง - ออกกำลังกายเสริม
5 ท่าทางการปั่นไม่ถูก - ฟิตติ้ง+ออกกำลังกายเสริม
ผมแนะนำว่า ไปฟิตติ้งก่อนครับ ถึงจะรู้ว่าจะแก้ปัญหาอย่างไร
ผมเองไปฟิตติ้งมาถึงรู้ว่า ขายาวไม่เท่ากัน แขนยาวไม่เท่ากัน นั่งเอียงไปข้างนึง ซึ่งเรื่องพวกนี้แก้ได้ด้วยการฟิตติ้งส่วนนึง ออกกำลังกายเสริมส่วนนึง แล้วก็ต้องปรับท่าอีกส่วนนึง มันสัมพันธ์กันหมดเลยครับ จะไม่ไปก็ได้แต่จะใช้เวลาในการแก้ปัญหานานเท่านั้นเอง
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
adi73
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 343-3440
Bike: Speed P8,Mini JAVA,Brompton,Bianchi sempre,Cannondale CADD7

โพสต์ โดย adi73 »

Viphuchit เขียน:ปรับที่คลีต นี่หมายถึงเสริมแผ่น shim ข้างที่มีปัญหาใช่ไหมครับ หรือปรับองศา

ขอบคุณครับ
รองมากกว่าShimครับเพราะขายาวไม่เท่ากัน รวมถึงการหันคลีตบิดไปซ้ายหรือขวา ทำมาทั้งหมดแล้ว เด่วกำลังเปลี่ยนเฟรมจากท่อนั่ง73เป็น74.5องศา ผลเป็นอย่างไรแล้วจะมาอัพเดทครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”