สาวก bainchi มาพูดถึงจักรยาน ยี่ห้อ bainchi กันหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

kumpolwong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954488338
team: view1 doi suthep
Bike: Bianchi & Bianchi
ตำแหน่ง: เชียงใหม่
ติดต่อ:

Re: สาวกbainchi มาพูดถึงจักรยานยี่ห้อbainchi กันหน่อยครับ

โพสต์ โดย kumpolwong »

ก่อนหน้านั้น ร้านจักรยานแห่งหนึ่ง บอกผมว่า พี่...เก็บbainchi ไว้ให้ดีนะ ต่อไปมันจะเป็นของหายาก และมีราคา
ผมก้ไม่เข้าใจในตอนนั้น
จนมาเจอโฟส tca ว่าหมดสัญญากับbainchi สิ้นปีนี้

ร้านจักรยานพูดแบบนั้น ณ ตอนนั้น เหมือนว่า มันอาจจะไม่มีขายในไทย อีกแล้ว (รึป่าว)
แก้ไขล่าสุดโดย kumpolwong เมื่อ 23 ธ.ค. 2016, 09:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Tel & Line : 0954488338
รูปประจำตัวสมาชิก
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สาวก bainchi มาพูดถึงจักรยาน ยี่ห้อ bainchi กันหน่อยครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

bianchi camaleonte2 ก็เป็นรถคันแรกของผมเหมือนกันครับเป็นรถที่ค่อนข้างดี ทุกวันนี้ก็ยังปั่นอยู่ใช้ประโยชน์ได้สาระพัด

bianchiเป็นยี่ห้อที่แถวบ้านผมค่อนข้างนิยม แต่ผมเป็นคนที่ไม่ชอบอะไรเหมือนคนอื่นนักหรืออะไรที่คนอื่นนิยมกันผมก็ไม่ค่อยอยากจะใช้ รถคันต่อๆมาก็ไม่เคยที่จะคิดจะซื้อ biangchi อีกเลย เอกลักษณ์ของยี่ห้อนี้คือสีเขียวซึ่งผมก็มองว่าเป็นสีเฉพาะที่สวยมาก แต่ผมไม่ชอบจักรยานหรือเสื้อผ้าในโทนสีเขียวเท่าไหร่นักก็เลยต้องมองข้าม biangchi ไปโดยปริยายด้วย แต่บางคันก็ทำออกมาสีสันสวยถูกใจจริงๆครับ ส่วนความโดดเด่นผมว่ายังสู้อีกหลายๆแบรนด์ไม่ได้ รถถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นแล้วแบรนด์อื่นน่าสนใจกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Wimpy เมื่อ 21 ธ.ค. 2016, 06:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Ragnex
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Solo cyclist
Bike: Cervelo S5

Re: สาวก bainchi มาพูดถึงจักรยาน ยี่ห้อ bainchi กันหน่อยครับ

โพสต์ โดย Ragnex »

เบียคีตายไปตั้งแต่ ตอนออกรุ่นใหม่มาที่โลโก้หน้ารถเป็นแค่ลายสกรีน ไม่เป็นแผ่นเพลสยังกะรถจีนแดงทำสี
ส่วน Impresso รอเฟรมซ่อนสายชาตินี้ไม่รู้จะได้เห็นเปล่า :roll:
ตัว Top อย่าง Oltre เฟรมคาร์บอนยังต้องใส่ที่รัดสับจานอีก
เอาแต่คอยกินบุญเก่า ทำตัวเองแท้ๆก็ลาจากเหลือแต่เพียงตำนานละครับ
aniloxez
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย aniloxez »

รถคันแรกผมก็ Impulso
เมื่อ 2ปีก่อนตอนขี่ใหม่ๆรู้สึกมันเป็นเฟรมอลูที่สวยมาก เก็บงานเชื่อมเนียนกว่าเจ้าอื่นๆ

แต่ข้อเสียคืออะไหล่ที่ให้ด้อยกว่า เฟรมหนักกว่า
ยิ่งยุคหลังๆมีอลูน้ำหนักเบาออกมาตีตลาด
อย่าง Trek หรือ BMC ทำให้ Bianchi ตายไปเลย

แม้จะออกอลู นน.เบาอย่าง Freccia celeste ออกมาแต่ก็ถือว่าช้าเกินไป เพราะตลาดมันวายไปเสียแล้ว

ครั้นจะเข็นแบรนด์ wilier ของอิตาลีเข้ามาใหม่ก็คงต้องเหนื่อย เพราะมันก็ต้องใช้เวลาสร้างแบรนด์ให้คนไทยรู้จักอีก กว่าจะเป็นที่ยอมรับ

น่าเสียดายครับในความรู้สึกผมรู้สึกว่าตัวแบรนด์เองยึดใน Value แบรนด์ของตัวเองมากเกินไป โดยไม่ได้หันกลับมามองกลยุทธ์ ที่คู่แข่งใช้
สุดท้ายก็ต้องเสียส่วนแบ่งการตลาดให้เจ้าเล็กเจ้าน้อยไป

ปล.แอบใจหายครับ :cry:
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

รบกวนถามสักนิดนึงครับ

รถใครโดนแดดจนตะเกียบเหลืองบ้างครับ ผมเจอมากับ nirone 7 และ inifinito cv

ตอนนี้รอดู willier ที่ TCA พยายามจะดันครับว่าจะไปถึงดาวไหม

ตอนแรกก็แปลกใจว่าทำไม TCA เอาของมาเลกระหน่ำขนาดนี้ เพราะตอนนี้ JAMIS ก็หลุดไปแล้ว
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

์นิโรเน่ตะเกียบเหลืองปกติครับผมก็เป็น มีอยู่คันเดียวก็ภูมิใจรถเปลี่ยนสีได้555 หนักโครต ใช้เพราะจำใจ
หาได้แค่นี้ แต่ไม่เคยน้อยใจ ไปได้หมดทุกที่แต่อัดแล้วตันที่40ปลายๆแค่นั้นครับ อาจเป็นเพราะหนักหรือผมขาออ่น
ก็ไม่รู้ สำหรับสีก็ชอบความเขียวเขาจนต้องเดินเข้าร้านก่อสร้างซื้อสีมาพ่นรถภูเขาเหล็กที่มีอยู่ตัดติ๊กเกอร์ติดเอง
ยังเกรงตัวแทนฟ้องลิกขสิทธ์อยู่55 แต่ฝีมืออ่อนด๋อยไม่กี่ปีจืด เลยเปลี่ยนสีใหม่ ชอบสีใหนยี่ห้อใหน ก็เอาคันเดิมนั่นแหละ
มาทำ เพราะหาได้แค่นี้จริง
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เรื่องมันมีเงื่อนงำ ............ :?:
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
Suttichok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jab27.3 / TCR sl 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suttichok »

ยุติการจำหน่ายในไทย :o
เห็นแชร์มาในเว็บ ~.~
จะมีใครมารับข่วงต่อเหรอว่าจบเพียงเท่านี้
ไฟล์แนบ
1482363800730.jpg (79.42 KiB) เข้าดูแล้ว 570 ครั้ง
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Suttichok เขียน:ยุติการจำหน่ายในไทย :o
จะมีใครมารับข่วงต่อเหรอว่าจบเพียงเท่านี้
Bianchi is preparing a new structure to represent the Bianchi brand in Thailand and will announce it in the coming month.

จากเนื้อข่าว แปลว่าเขาก็กำลังหาตัวแทนเจ้าใหม่ในบ้านเราอยู่โดยจะแถลงในเดือนถัดไป

รอดูกันครับ หวังว่าจะเป็นตัวแทนที่ตั้งใจขายอย่างจริงๆจังๆ
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

keanetona เขียน:
Suttichok เขียน:ยุติการจำหน่ายในไทย :o
Bianchi is preparing a new structure to represent the Bianchi brand in Thailand and will announce it in the coming month.

จากเนื้อข่าว แปลว่าเขาก็กำลังหาตัวแทนเจ้าใหม่ในบ้านเราอยู่โดยจะแถลงในเดือนถัดไป

รอดูกันครับ หวังว่าจะเป็นตัวแทนที่ตั้งใจขายอย่างจริงๆจังๆ
ตัวแทนเก่าก็ตั้งใจขายนะครับ ถึงจะขายแพงแต่ก็ขายดีเต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด เพียงแต่ตัวรถมันไม่ค่อยเด่นแต่แบรนค์ยังดีอยู่ คนมาทำทีหลังอาจะยากหน่อยเพราะตลาดจักรยานเริ่มวายแล้ว
movieplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Super(Lo)Speeds Team
Bike: GiantTcrSl+DI2+Rotor3D+P2M+Tune+TokenKonexPro+ZippSL
ตำแหน่ง: ส.ฎ. 84000

โพสต์ โดย movieplus »

เห็นได้ข่าวว่า โลก จกย. ได้ทำตลาดต่อครับ :mrgreen:
Sl2+Nazare1,2+TCRsl=CampySR+Di2+Red=GipH60+DAC50tu,C35tu,C35,Ulterga,RS11+BoraOne35,One50,Khamsin,Zonda,Eurus,Mille+ZeroNite+ReynoldsAssault,Strike+Zipp404,303+VisionMetron40,55+GiantPR2+EquinoxRt55+TokenT50,KonaxPro+DTrr22+EastonEC90+CorimaDisc+GZt50=P2M=Speedneedle=ZippSL+Santini,SportFul,Castelli
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

คุยกับวงในมาเล่าว่า ทางอิตาลี บีบให้ TCA เพิ่มยอดสั่งมาขายในปี 2017 (เมื่อปี2016 ขายไปประมาณ 20000 หน่วย) ทางผู้นำเข้าประเมินตลาดแล้วว่าหดตัวเลยจะสั่งน้อยลง ทางอิตาลีไม่ยอม กะยัดให้ได้ ทางนี้เลยบอกงั้นไม่ขายก็ได้ จบ.... บีบมากขายอันอื่นก็ได้ อิตาลีจ๋อยไป 55555

ตอนนี้ใครอยากได้ไปที่โกดัง เลยครับ ลดเยอะเลย เวลา TCA ลดราคา นี่ชอบจริงๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
optionxz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 083-3024131
Bike: bianchi impulso

โพสต์ โดย optionxz »

ก็ดีนะราคาจะได้ถูกลง ยังชอบสีเขียวอเซเลเต้อยู่ดี :lol:
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ

movieplus เขียน:
เห็นได้ข่าวว่า โลก จกย. ได้ทำตลาดต่อครับ :mrgreen:
สรุปว่าโลกจักรยานได้ไปหรือครับ ผมนึกว่าร้อยเอ็ดอเมริกาจักรยานได้ไปเสียอีก

ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

trek3900/2009 เขียน:คุยกับวงในมาเล่าว่า ทางอิตาลี บีบให้ TCA เพิ่มยอดสั่งมาขายในปี 2017 (เมื่อปี2016 ขายไปประมาณ 20000 หน่วย) ทางผู้นำเข้าประเมินตลาดแล้วว่าหดตัวเลยจะสั่งน้อยลง ทางอิตาลีไม่ยอม กะยัดให้ได้ ทางนี้เลยบอกงั้นไม่ขายก็ได้ จบ.... บีบมากขายอันอื่นก็ได้ อิตาลีจ๋อยไป 55555

ตอนนี้ใครอยากได้ไปที่โกดัง เลยครับ ลดเยอะเลย เวลา TCA ลดราคา นี่ชอบจริงๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ถ้าเป็นอย่างที่คุณว่าจริงสมควรแล้วที่จะทางใครทางมัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”