สอบถามเรื่องขึ้นล้อเสือหมอบครับ ขอบล้อ mavic รุ่น open pro ซี่ลวดและดุมใช้ของอะไรดีครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nthanach
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tarmac Expert

สอบถามเรื่องขึ้นล้อเสือหมอบครับ ขอบล้อ mavic รุ่น open pro ซี่ลวดและดุมใช้ของอะไรดีครับ '

โพสต์ โดย nthanach »

พอดีกำลังหาล้อเสือหมอสีเงิน แล้วเห็นขอบล้อ mavic รุ่น open pro ครับ คำถามคือ
1. ซี่ลวดและดุมใช้ของอะไรดีครับ และซื้อได้ที่ไหน มีงบไม่เกิน 10,000 ค่าขอบน่าจะราวๆ 3500 1คู่
2. ที่ไหนรับประกอบล้อบ้างครับ
ขอบคุณนะครับ
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย
Bike: Giant defy 1
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

Re: สอบถามเรื่องขึ้นล้อเสือหมอบครับ ขอบล้อ mavic รุ่น open pro ซี่ลวดและดุมใช้ของอะไรดีครับ '

โพสต์ โดย pom_att »

ถ้าเน้นเบาก็ ดุมnovatec482 powerway-bitex r13
ซี่กลม dt revolution-sapim laser//ซี่แบน dt aerolite-sapim cx ray
แต่ซี่ต้องน้อยนะ ถึงจะเบาจริง f20/r24 หรือ f24/r28 ถ้ามากกว่านี้ก็จะหนักไปละ
เอาไปทำอะไรครับ เพราะส่วนใหญ่ในไทยนี่มีแต่ 32/36 รูนะ

ส่วนตัวผมจัดสเปคไว้ละ เอาไว้ให้แฟนใช้ รอว่างๆจะสั่งของมาขึ้นอยู่
ขอบ kinlin xr200 f20/r24
ดุม bitex r13
ซี่ cn mac424 หรือ 1420
กะคร่าวๆ น่า่จะต่ำกว่า 1.4 ขีด

ชอบเงินๆทำไมไม่ซื้อสำเร็จของ araya ละครับ น่าจะมีอยู่นะ
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
nthanach
สมาชิก
สมาชิก

Re: สอบถามเรื่องขึ้นล้อเสือหมอบครับ ขอบล้อ mavic รุ่น open pro ซี่ลวดและดุมใช้ของอะไรดีครับ '

ขอบคุณนะครับ
จะเอาไปใส่ให้เสือหมอบของแฟนครับ ล้อ araya หนักไหมครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

Novatec 482SB เฉยๆก็ไม่เบานะครับ
ต้อง
Novatec 482SB-SL เลย ถึงจะเบาลงอีก ด้านหน้าก็ใช้ 291SB-SL คู่กัน
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

ผมใช้ kinlin+CN 424+ดุมnovatec AS511SB/FS522SB 20/24รู ประกอบเอง
ได้ 1250กรัม จริงๆถ้าใช้ sapim cx rayเลยก็คงเบาลงอีก แต่คงไม่คุ้มถ้าเทียบกับขอบและดุม
หากจะสั่งมาประกอบ อย่าลืมนึกถึงเรื่องความยาวซี่ลวดด้วยนะครับ
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
nthanach
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกคนครับ
ความยาวซี่ลวดคำนวณจากดุมและขอบได้ไหมครับ ว่าจะลองสั่งมา
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด แอบหมกไปเรื่อย

nthanach เขียน:ขอบคุณทุกคนครับ
ความยาวซี่ลวดคำนวณจากดุมและขอบได้ไหมครับ ว่าจะลองสั่งมา
http://www.prowheelbuilder.com/spokelengthcalculator ผมใช้เวบนี้ เป็นแนวทางครับ แต่เวลาสั่งซี่มาจริงๆ จะ-1มิล
https://www.facebook.com/Onfootheartmade
pom_att
ขาประจำ
ขาประจำ

Hxs เขียน:Novatec 482SB เฉยๆก็ไม่เบานะครับ
ต้อง
Novatec 482SB-SL เลย ถึงจะเบาลงอีก ด้านหน้าก็ใช้ 291SB-SL คู่กัน
นน ต่างกันไม่เยอะครับแค่เจาะรูเอาเนื้อที่ปีกดุมออก แต่ราคาโดดเกินไปกลัวจะเกินงบเลยไม่ได้นำเหนอ
nthanach
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับ ผมลองเข้าไปเล่นแล้ว ดูยากเหมือนกันนะครับ เช่าน pattern ในการวางซี่ลวดต่างกัน ก้อยาวไใ่เท่ากัน หรือ ซ้ายขวา ก้อไม่เท่ากัน แล้วจะลองดูครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

pom_att เขียน:
Hxs เขียน:Novatec 482SB เฉยๆก็ไม่เบานะครับ
ต้อง
นน ต่างกันไม่เยอะครับแค่เจาะรูเอาเนื้อที่ปีกดุมออก แต่ราคาโดดเกินไปกลัวจะเกินงบเลยไม่ได้นำเหนอ
ก็ต่างไม่น้อยนะผมว่า
SB ไม่ SL รวม 321g มี SL รวม 285g

และไม่ใช่แค่เจาะครับ เปลี่ยนขนาดแบริ่งเกือบหมดเลยด้วย
Screen Shot 2016-03-30 at 10.47.16 am_zpsqohxnhks.png
Screen Shot 2016-03-30 at 10.47.16 am_zpsqohxnhks.png (91.39 KiB) เข้าดูแล้ว 467 ครั้ง
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”