จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
deedie
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ็Pheasant
ติดต่อ:

จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย deedie »

แนะนำตัวไหนดีครับท่านใดใช้ยี่ห้อไรอยุ่รบกวน ด้วยครับ ผมใช้ lemond evo อยู่เวลาเล่นกับ Zwift มันไม่หนืดเวลาขึ้นเขา เลยอยากได้ของใหม่
มีในใจอยู่คือ wahoo kickr snap คิดว่าโอเคมั้ยคับ ส่วนตัวมี inpower ติดที่ขาจานอยู่แล้วคับ แต่จะเผื่อใช้กับ ศรีภรรเมียด้วยคับ ของเค้ายังไม่มีขาวัตต์ ส่วนใหญ่จะใช้เล่นกับ zwift ครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Wahoo Kickr Snap
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

Re: จะสอย smart trainer งบไม่เกิน 25000 แนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย edonkey »

เผอิญผมเพิ่งได้ Kickr Snap มาลอง (เคยใช้เทรนเนอร์มาเยอะ รวมถึง BKool และ TACX)
ถ้าตามสเปค มันเป็นตัวที่เยี่ยมเลยแหละครับ แต่....

ตอนนี้ผมเจอปัญหาใหญ่กับเจ้า Snap และยังแก้ไม่ได้ ติดต่อ Support เมืองนอกไปหลายรอบยังไม่จบ
ปัญหาคือ การปรับความหนืดของมัน หนักเกินจริงไปเยอะ ตั้ง target ไว้ 150 วัตต์ แต่ปั่นจริงๆ ปั่นแทบไม่ไหว
มาดูที่ Garmin Vector ผมโชว์ 250 วัตต์
ถ้าตั้ง Target 200 วัตต์ ไม่ต้องปั่นเลย 555
แต่เท่าที่สังเกตุจะมีปัญหากับโหมด ERG (ซึ่งเป็นโหมดที่ทุกโปรแกรมต้องใช้)
แต่ถ้าปั่นเฉยๆ เอาค่า Power จากเทรนเนอร์ กับ Vector มาเทียบกัน ค่าจะใกล้เคียงมาก
ปัญหานี้ เป็นทุกโปรแกรมที่ผมลอง (Wahoo App, Trainerroad, Bkook. Perfpro, Maximum trainer และ Zwift)
อาการเดียวกันเลย เ
ไม่แน่ใจว่า ของ คห. 1 มีปัญหาไหม ถ้าไม่มีปัญหา ผมอาจจะต้องลองติดต่อโปรไบค์ดูว่าจะช่วยยังไงได้บ้าง ตอนนี้ซื้อมา แก้ปัญหาอยู่ 2 อาทิตย์ละ
คือถ้าคนไม่มี Power meter อยู่ก่อน อาจไม่ทันสังเกตุ แต่ถ้ามี จะพบเลยว่าเวลาเล่น Zwift เราเสียเปรียบเยอะเลย เพราะปั่นแทบตาย ความเร็วขึ้นนิดเดียว (เพราะ Zwift มันเช็คจะค่าวัตต์ของเทรนเนอร์)
deedie
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ประเด็นเลยคับ ผมจะใช้กับ zwift เป็นหลัก ไม่ทราบว่าของท่าน visual3dmax เป็นเหมือนท่าน edonkey หรือไม่ครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

deedie เขียน:ประเด็นเลยคับ ผมจะใช้กับ zwift เป็นหลัก ไม่ทราบว่าของท่าน visual3dmax เป็นเหมือนท่าน edonkey หรือไม่ครับ
แนะนำครับ ยังไม่ได้ซื้อครับ กำลังชั่งใจอยู่ แต่ โดยที่มันเป็นของ wahoo นี้มัน support garmin มัยครับ ผมใช้อยู่ กามิร 510
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

Elite Drivo เลยครับ 45000
deedie
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Bkkbikelove เขียน:Elite Drivo เลยครับ 45000
อยากได้เหมือนกันคับติดตรงค่าตัวนี่หละคับพี่
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

deedie เขียน:
Bkkbikelove เขียน:Elite Drivo เลยครับ 45000
อยากได้เหมือนกันคับติดตรงค่าตัวนี่หละคับพี่
ตามประสบการณ์ครอบครองเทรนเนอร์มาหลายรุ่นมาก
แนะนำให้เก็บเงินเพิ่มกัดฟันไปเลยครับ
deedie
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Bkkbikelove เขียน:
ตามประสบการณ์ครอบครองเทรนเนอร์มาหลายรุ่นมาก
แนะนำให้เก็บเงินเพิ่มกัดฟันไปเลยครับ
drivo เทียบตัวๆกับ wahoo kickr 2 จะมีปัญหาหนืดเกินเหมือน คห. 2 หรือเปล่าคับพี่ เคยลอง kickr 2 มั้ยครับ
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

edonkey เขียน:เผอิญผมเพิ่งได้ Kickr Snap มาลอง (เคยใช้เทรนเนอร์มาเยอะ รวมถึง BKool และ TACX)
ถ้าตามสเปค มันเป็นตัวที่เยี่ยมเลยแหละครับ แต่....

ตอนนี้ผมเจอปัญหาใหญ่กับเจ้า Snap และยังแก้ไม่ได้ ติดต่อ Support เมืองนอกไปหลายรอบยังไม่จบ
ปัญหาคือ การปรับความหนืดของมัน หนักเกินจริงไปเยอะ ตั้ง target ไว้ 150 วัตต์ แต่ปั่นจริงๆ ปั่นแทบไม่ไหว
มาดูที่ Garmin Vector ผมโชว์ 250 วัตต์
ถ้าตั้ง Target 200 วัตต์ ไม่ต้องปั่นเลย 555
แต่เท่าที่สังเกตุจะมีปัญหากับโหมด ERG (ซึ่งเป็นโหมดที่ทุกโปรแกรมต้องใช้)
แต่ถ้าปั่นเฉยๆ เอาค่า Power จากเทรนเนอร์ กับ Vector มาเทียบกัน ค่าจะใกล้เคียงมาก
ปัญหานี้ เป็นทุกโปรแกรมที่ผมลอง (Wahoo App, Trainerroad, Bkook. Perfpro, Maximum trainer และ Zwift)
ไม่แน่ใจว่า ของ คห. 1 มีปัญหาไหม ถ้าไม่มีปัญหา ผมอาจจะต้องลองติดต่อโปรไบค์ดูว่าจะช่วยยังไงได้บ้าง ตอนนี้ซื้อมา แก้ปัญหาอยู่ 2 อาทิตย์ละ
คือถ้าคนไม่มี Power meter อยู่ก่อน อาจไม่ทันสังเกตุ แต่ถ้ามี จะพบเลยว่าเวลาเล่น Zwift เราเสียเปรียบเยอะเลย เพราะปั่นแทบตาย ความเร็วขึ้นนิดเดียว (เพราะ Zwift มันเช็คจะค่าวัตต์ของเทรนเนอร์)
Wahoo kirck snap ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูครับช่วยได้นิดหน่อย ปัญหาวัตต์ไม่ตรงก็ไม่น่าแปลกเท่าไรเพราะวัดกันคนละแบบ snapมันใช้แรงต้านกับกับน้ำหนักฟลายวีลมาคำณวน ซึ่งไม่ใชแรงที่เรากดลงบนขาจานโดยตรง และฟลายวีลมันโคตรจะหนัก วัตต์เลยต่ำ(สำหรับมัน แต่กับ Inpower นี่พุ่งเลย)

ผมเอาsnap มาใช้ กับ trainnerroad ให้โปรแกรมควบคุมแรงต้านผ่าน usb ant+ ผ่านโหมด EGR ตอนแรกๆก็หาวิธีพยายามทำให้ค่าวัตต์มันใกล้เคียงกัน แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ สุดท้ายเลยแยกย้าย เวลาฝึก trainnerroad ก็อ้างอิงค่า ftp ที่หาได้จากsnap (ต่ำกว่า Inpower) แล้วก็ใช้โปรแกรมฝึกควบคุม% ftpไป ก็ได้ผลดีเหมือนกันนะ พอจบคอร์สลองหา ftp ใหม่ก็เพิ่มขึ้น(inpower)

แต่ไม่เคยเอามาต่อกับโปรแกรมจำลองสนามอย่างพวก zwift ผมว่ามันคงหนักเกินจริงแหละครับ คงต้องรอเขาอัพเฟิร์มแวร์ออกมาอีก ฟีดแบ็คเรื่องนี้ในฟอร์รั่มของต่างประเทศเยอะพอดูเลยตรับ

จริงๆผมประทับใจมันหลายจุดนะ ทั้งเรื่องราคาที่พอรับได้ คุณภาพงานประกอบ และวัสดุที่ดีมาก โดยเฉพาะตัวลูกกลิ้งที่สัมผัสกับยางนี่อย่างทน ผมใช้มาสี่ห้าเดือนอาทิตย์ละสี่วัน แทบไม่มีรอยเลยใสกริ๊บ ขัดใจตรงแอพฯควบคุมจากมือถือนิดหน่อย โหมดไม่ค่อยแอดว๊านซ์เท่าไร แต่ใช้คุมเทรนเนอร์ได้ดี

เรื่องวัตต์ไม่ตรงถ้าคิดว่าเป็นปัญหาก็ใช่ แต่ถ้าคิดว่าเอามันมาใช้แบบไม่ต้องอ้างอิงกับขาวัตต์ก็พอได้อยู่ ส่วนใช้กับเกมของดออกความเห็น ไม่เคยลองครับ
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องหา FTP แยกแล้วหล่ะครับ ซ้อม trainer ก็ใช้ FTP จากเทรนเนอร์

ซ้อมถนนก็ใช้ค่า FTP ที่หาจากจักรยาน วุ่นวายน่าดู
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ

Bkkbikelove เขียน:
drivo เทียบตัวๆกับ wahoo kickr 2 จะมีปัญหาหนืดเกินเหมือน คห. 2 หรือเปล่าคับพี่ เคยลอง kickr 2 มั้ยครับ
เคยลอง Drivo ครับ ไม่หนืดเกิน ค่าวัตต์เขาเคลมไว้ +-0.5% เพราะมี Powermeter ในตัว
อีกตัวที่แนะนำก็ Tacx Flux เพิ่งวางจำหน่าย ราคาประมาณ 35K ตัวนี้ Reviewer เทสกันได้ความแม่นยำ +-2% เลย แต่เห็นว่ามีปัญหาเรื่องควบคุมคุณภาพ
https://www.youtube.com/watch?v=xi9Hbfrh2Wc&t=5s
สองตัวนี้ผมเชียร์ Drivo ผมว่างานผลิตของ Elite มีคุณภาพดีกว่า
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

pranbeach เขียน:
edonkey เขียน:เผอิญผมเพิ่งได้ Kickr Snap มาลอง (เคยใช้เทรนเนอร์มาเยอะ รวมถึง BKool และ TACX)

Wahoo kirck snap ลองอัพเฟิร์มแวร์ดูครับช่วยได้นิดหน่อย ปัญหาวัตต์ไม่ตรงก็ไม่น่าแปลกเท่าไรเพราะวัดกันคนละแบบ snapมันใช้แรงต้านกับกับน้ำหนักฟลายวีลมาคำณวน ซึ่งไม่ใชแรงที่เรากดลงบนขาจานโดยตรง และฟลายวีลมันโคตรจะหนัก วัตต์เลยต่ำ(สำหรับมัน แต่กับ Inpower นี่พุ่งเลย)

ผมเอาsnap มาใช้ กับ trainnerroad ให้โปรแกรมควบคุมแรงต้านผ่าน usb ant+ ผ่านโหมด EGR ตอนแรกๆก็หาวิธีพยายามทำให้ค่าวัตต์มันใกล้เคียงกัน แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ สุดท้ายเลยแยกย้าย เวลาฝึก trainnerroad ก็อ้างอิงค่า ftp ที่หาได้จากsnap (ต่ำกว่า Inpower) แล้วก็ใช้โปรแกรมฝึกควบคุม% ftpไป ก็ได้ผลดีเหมือนกันนะ พอจบคอร์สลองหา ftp ใหม่ก็เพิ่มขึ้น(inpower)

แต่ไม่เคยเอามาต่อกับโปรแกรมจำลองสนามอย่างพวก zwift ผมว่ามันคงหนักเกินจริงแหละครับ คงต้องรอเขาอัพเฟิร์มแวร์ออกมาอีก ฟีดแบ็คเรื่องนี้ในฟอร์รั่มของต่างประเทศเยอะพอดูเลยตรับ

จริงๆผมประทับใจมันหลายจุดนะ ทั้งเรื่องราคาที่พอรับได้ คุณภาพงานประกอบ และวัสดุที่ดีมาก โดยเฉพาะตัวลูกกลิ้งที่สัมผัสกับยางนี่อย่างทน ผมใช้มาสี่ห้าเดือนอาทิตย์ละสี่วัน แทบไม่มีรอยเลยใสกริ๊บ ขัดใจตรงแอพฯควบคุมจากมือถือนิดหน่อย โหมดไม่ค่อยแอดว๊านซ์เท่าไร แต่ใช้คุมเทรนเนอร์ได้ดี

เรื่องวัตต์ไม่ตรงถ้าคิดว่าเป็นปัญหาก็ใช่ แต่ถ้าคิดว่าเอามันมาใช้แบบไม่ต้องอ้างอิงกับขาวัตต์ก็พอได้อยู่ ส่วนใช้กับเกมของดออกความเห็น ไม่เคยลองครับ
จริงๆแล้วมันไม่ใช่แค่ไม่ตรง แต่ผิดกันเยอะมาก และปัญหาน่าจะเกิดจากเฟิร์มแวร์ของ Snap
เพราะถ้าไม่ได้เข้าโหมด ERG ค่าวัตต์ที่อ่านได้จาก Vector และ Snap ใกล้กันมากครับ
Mafiapanda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Pinarello Dogma F8, Canyon Aeroad

โพสต์ โดย Mafiapanda »

พอจะมีใครชี้เป้าร้านที่มี Tacx Neo Smart ขายอยู่ตอนนี้ได้บ้างมั้ยครับ เอาแบบที่ราคาสี่หมื่นปลายๆเหมือนดีลเลอร์ปกติทั่วไปนะครับ

โทรถาม กม.8 ดูแล้ว ของหมด และไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่เลยครับขอบคุณครับ
mazzazo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Audax Independent
Bike: BH Quartz 2015

โพสต์ โดย mazzazo »

:D
Mafiapanda เขียน:พอจะมีใครชี้เป้าร้านที่มี Tacx Neo Smart ขายอยู่ตอนนี้ได้บ้างมั้ยครับ เอาแบบที่ราคาสี่หมื่นปลายๆเหมือนดีลเลอร์ปกติทั่วไปนะครับ

โทรถาม กม.8 ดูแล้ว ของหมด และไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไหร่เลยครับขอบคุณครับ
ลองโทรถามเคาเจอร์ ไซคิ่ล ตรงหัวมุมสวนลุมดูครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่นะครับ แต่เคยเห็นว่ามีขาย Tacx อยู่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”