เราจะคลายซี่รวดที่ใส่น้ำยาล๊อคเกลียวๆด้ยังไงครับ(ล้อคาร์บอน)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Tong Kannphisith
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เราจะคลายซี่รวดที่ใส่น้ำยาล๊อคเกลียวๆด้ยังไงครับ(ล้อคาร์บอน)

โพสต์ โดย Tong Kannphisith »

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมจะคลายซี่มันออกมามันเอาไม่ออกเลยไม่ว่าจะไขเข้าหรือคลาย ว่าจะลองใช้น้ำยาล้างเล็บแต่กลัวผิวคาร์บ๊อนเสียหายครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

Re: เราจะคลายซี่รวดที่ใส่น้ำยาล๊อคเกลียวๆด้ยังไงครับ(ล้อคาร์บอน)

โพสต์ โดย Meow-Meow »

แล้วจะไปคลายมันทำไมล่ะครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

Re: เราจะคลายซี่รวดที่ใส่น้ำยาล๊อคเกลียวๆด้ยังไงครับ(ล้อคาร์บอน)

โพสต์ โดย OSK 97 »

ของผมซี่มันหย่อนจะตั้งให้ตึงก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

แน่ใจว่าใส่น้ำยาล๊อคจริง ๆ เหรอครับ น้ำยาล๊อคมีหลายเกรดครับ ตั้งแต่พอขันออกได้ จนถึงขันไม่ได้ครับ

ถ้าใช้ชนิดทนแรงดึงสูง ขันออกไม่ได้ครับ ส่วนมากขันจนหัวรูดก็ไม่ออก ขนาดแบบแรงดึงกลาง ๆ ถ้าเป็นเกลียวละเอียด ๆ ก็ขันไม่ออกครับ

ส่วนมากผมต้องใช้แก๊สเผาให้เหล็กมันแดง ๆ ครับ ไม่งั้นเหนื่อย

ในรายของซี่ล้อ เนื่องจากน๊อตมันมีขนาดเล็ก ขันแรงหน่อยเหลี่ยมมันก็เสีย แต่ถ้าโชคดีอาจจะขันออกก็ได้ครับ มันแล้วแต่ชนิดน้ำยาด้วย

ส่วนเรื่องวิธีอื่น ก็ไม่ทราบนะครับ เพราะน้ำยาพวกนี้มันทนน้ำมันและสารเคมี

สรุปจริง ๆ คือ ฟันธงอะไรไม่ได้ เพราะมันแล้วแต่ชนิดน้ำยาที่ใช้ครับ ผมว่ายังไงก็ต้องใช้ประแจดี ๆ ขันดู น้ำยาล๊อคเกลียวมันช่วยให้แน่น แต่ส่วนมากก็ขันออกได้ ถ้าไม่ไหวจริง ๆ คงต้องตัดลวดทิ้งครับ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Meow-Meow เขียน:แล้วจะไปคลายมันทำไมล่ะครับ
พอดีผมรับจ้างตั้งวงล้อจักรยานอยู่ครับยังไม่ค่อยมีประสบการณ์กับล้อคาร์บ๊อน แล้วไม่มีซี่อะไหล่ครับถ้าฝืนคลายซี่มันะบิดตัวมันเองจนเสียทรงหรืออาจจะขาดได้(ซี่แบนอลู) จะใช้ไฟลนก็เกรงว่าขอบล้อจะเสียหาย ตอนนี้แก้ปัญหาด้วยการเอายาล้างเล็บหยดลงไปแล้วค่อยๆคลายก็ได้ผลดีครับแต่ต้องรีบเป่าให้แห้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

ซี่แบน ใช้ที่จับซี่ด้วยซิครับ ผมว่ามันน่าจะแค่ซี่มันตึงเฉยๆครับ มันเลยดูแน่นๆ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

charlt เขียน:ซี่แบน ใช้ที่จับซี่ด้วยซิครับ ผมว่ามันน่าจะแค่ซี่มันตึงเฉยๆครับ มันเลยดูแน่นๆ
ไม่ใช่ครับมันหย่อนแบบจับโยกเบาๆได้เลย อันนี้ใช้อยู่แล้วครับทีนี้ตอนนั้นมันยังขันไม่ออก ใช้ตัวจับซี่กับประแจแบบจับสี่ด้านซี่มันยังบิดอยู่เพราะน้ำยาล๊อคเกลียวมันลงแน่นมาก แต่ตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”