อัดกะโหลกpress fit ด้วยอุปกรณ์ไกล้ตัว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ccman
สมาชิก
สมาชิก

อัดกะโหลกpress fit ด้วยอุปกรณ์ไกล้ตัว

โพสต์ โดย ccman »

เนื่องจากผมได้เฟรมจักรยานมาใหม่ ก่อนหน้านี้ก็ถนัดแต่กะโหลกเกลียว มาเจอแบบbb86 press fit นี่ผมถึงกับอึ้งไปไม่เป็นกันเลย ไปหาในเนตก็อุปกรณ์อัดกะโหลกพวกนี้ก็ไม่ต่ำพันห้า เอามาอัดทีเดียวเห็นราคาแล้วมีลังเล อย่ากระนั้นเลยทำเองซะเลย อุปกรณ์ที่ผมใช้ก็มีแกนปลดล้อสำหรับเทรนเนอ(ใช้อันนี้เพราะมันเป็นเหล็ก)แหวนรองน้อต(หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง)เทียบขนาดรูกลางให้แกนปลดเข้าได้ ขนาดวงนอกให้ใหญ่กว่ากะโหลกที่เราจะอัด เสร็จแล้วก็รองแหวนระหว่างกะโหลกทั้งสองด้านทาจารบีบางๆที่ขอบกะโหลก จากนั้นก็เริ่มหมุนแกนปลดเหมือนเวลาเราใส่ล้อได้เลยครับ ค่อยๆหมุนเข้่าไปเรื่อยๆ ระหว่างหมุนก็ระวังกะโหลกเอียงด้วยครับ เล็งให้ตรง ออกแรงหน่อย แป้บเดียว เสร็จเรียบร้อย ขออภัยไม่ได้ถ่ายภาพตอนทำไว้ แต่ผมถ่ายรูปแกนปลดไว้ให้ดูด้านล่างครับ เท่านี้ท่านก็อัดกะโหลกpress fit ได้แล้ว
ปล. ถ้าวิธีที่ผมแนะนำรู้กันอยู่แล้วขออภัยด้วยครับ ควรใช้ความระมัดระวังในการใส่นะครับ เสียหายตัวใครตัวมันอย่าด่าผมเด้อ หวังว่าจะเป็นประโยชกับทุกท่านบ้างนะครับ
ไฟล์แนบ
IMG_20161207_161137.jpg (72.01 KiB) เข้าดูแล้ว 1257 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อัดกะโหลกpress fit ด้วยอุปกรณ์ไกล้ตัว

โพสต์ โดย unggoonk »

เพิ่งหาอุปกรณ์อัดกะโหลกpressfitเหมือนกันครับ
กลึงเลยครับ เที่ยงตรงแม่นยำ
รูปภาพ
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
ccman
สมาชิก
สมาชิก

Re: อัดกะโหลกpress fit ด้วยอุปกรณ์ไกล้ตัว

โพสต์ โดย ccman »

กลึงเอานี่เยี่ยมเลยครับ ประหยัดแน่ดูดีด้วย อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักรยานบางตัวราคามันแพงเว่อจริงๆ เมื่อวานผมได้คีมตัดสายเกียสายเบรคจากร้านอุปกรณ์ก่อสร้างมาราคาแค่สองร้อย เคยดูที่ร้านจักรยานคีมตัดมียี่ห้อหน่อยพันกว่า ทั้งๆที่ใช้งานได้เหมือนกัน จะซื้ออะไรทีเดี้ยวนี้ลองหาดูก่อนครับ อาจจะได้ของถูกว่ากันเยอะ
mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

ผมใช้น็อต เสาไฟ กับ ตัวแปลงกระโหลก bb30-24mm ขันอัดได้แต่ต้องประคองดีๆ อย่าให้เอียง ส่วนใหญ่จะอัดกับมือไปก่อนจนมันได้ระดับ และอัดไม่เข้าจึงจะเริ่มขันอัดตาม ผมใช้ทั้งกระโหลก BB30 กับ bb86 ใช้งานได้ แต่อาจจะต้องระวังสักหน่อย
รูปประจำตัวสมาชิก
ตาโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ตาโจ »

อัดไม่ค่อยยากครับ แต่ถอดจะยากกว่าครับ
ธวัชชัย สินเจริญ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ธวัชชัย สินเจริญ »

ถูกต้องครับอัดง่ายมาก ตอนถอดนี่แหละ ยากมากตอกอย่างเดียว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”