สอบถาม ประสพการณ์ Canyon Ultimate CF SLX

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Nikimomo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817546337

สอบถาม ประสพการณ์ Canyon Ultimate CF SLX

โพสต์ โดย Nikimomo »

รบกวนสอบถามท่านที่ขี่ Canyon Ultimate CF SLX หน่อยครับ
มันสวยบาดใจเหลือเกิน แต่ก็หาลองยาก ซื้อยาก ต้องสั่ง
เลยอยากถามว่า ความรู้สึกเป็นอย่างไรบ้าง
หากจะกรุณาเทียบกับ Bianchi Oltre XR2 ด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

Re: สอบถาม ประสพการณ์ Canyon Ultimate CF SLX

โพสต์ โดย OSK 97 »

ตอบแบบประสบการณ์น้อยนะครับ
ผมเคยใช้ตัวปี15 การใช้งานดีครับพุ่งดี ไหลก็ดี สวยดูดี ไม่ผิดหวังครับ
pro95
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek
ติดต่อ:

Re: สอบถาม ประสพการณ์ Canyon Ultimate CF SLX

โพสต์ โดย pro95 »

ใช้ Aeroad SLX อยู่ครับ ปั่นดี คุ้มราคาค่าตัวมากมากครับ ที่สำคัญไม่ค่อยโหลด้วย geometry ไม่หนีตัว Ultimate เท่าไร เจ้า Ultimate ตัวนี้ได้รางวัลเยอะทีเดียวครับ รีวิวในไทยน้อย แต่ที่ต่างประเทศมีให้อ่านเยอะเลยครับ
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ใช้ Ultimate CF SL อยู่ครับเฟรมองศาเดียวกันแต่คาร์บอนคนล่ะเกรด เฟรมปั่นดีมากๆนุ่มและพุ่งดีครับ คุ้มราคา
ไฟล์แนบ
IMG_1880.JPG (110.14 KiB) เข้าดูแล้ว 8423 ครั้ง
jojoba
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: orbea alma

โพสต์ โดย jojoba »

ถ้าพูดถึงเฟรมราคาระดับเดียวกันคงไม่ต่างกันมาก แต่จุดเด่นที่ผมชอบคือชุด handlebars integrated ที่ให้มาใส่กับ Head tube ต่ำๆ บวกกับตะเกียบคู่หน้า มันมุดได้มันส์มากๆ ยืนโยกไม่ว่าจะทางราบ เนินหรือเขา สติฟสุดไม่เสียแรงโยก และที่ชอบอีกอย่างนึงคือการเข้าโค้ง คมมาก ถ้าแบนเข่าติดพื้นได้ไม่กลิ้งคงจะทำไปแล้ว สรุปมันคือ รถซิ่ง ครับ
ไฟล์แนบ
15349608_692738027556149_717530948893321862_n.jpg (45.66 KiB) เข้าดูแล้ว 8193 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ลงเขานิ่งมาก Intenso ปั่นส่งลงแอ่งกระทะที่เขาใหญ่ถึงจะได้ 72 60+ เฟรมก็สั่นมากแล้ว Ultimate CF SLX ส่งลงมาได้ 82 รถยังไม่สั่นเลยครับ นิ่งสุดๆ

ขึ้นเขายังบอกไม่ได้เพราะช่วงหลังร่างกายอ่อนแอ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
papapunpun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819387859
Bike: Canyon Ultimate CF SLX8.0

โพสต์ โดย papapunpun »

เบา เร่งติดเท้า กระชากได้ดีเลยครับ ขี่นิ่ง สรุปรวมๆชอมมากกกกกกกก
IMG_0433.JPG (215.81 KiB) เข้าดูแล้ว 7857 ครั้ง
tauhoo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tauhoo »

ใช้ New ultimate 2016 slx 9.0 ครับ ตอนแรกตั้งใจจะเอามาใช้เป็นรถ all around ไต่เขา แต่เดิมใช้ f8

ไม่เคยใช้คันอื่นนอกจากสองคันนี้ โดยมากผมไปทางแนว ปั่นทางไกล ไต่เขา เลยขอเทียบกับสองคันนี้ละกัน dogma f8 กะ new ultimate ขออนุญาตตอบแบบที่มันยังคาใจนี่แหละ

รถสวยครับ แต่สำหรับผมมันไม่เป็นอย่างที่ผมหวังไว้ซักเท่าไหร่ ผมคาดหวังไว้ว่ามันจะเป็นรถไต่เขาที่ดีกว่าคันที่ผมมีอยู่ เพราะ นน รวมอุปกรณ์แล้ว new ultimate เบากว่า f8 เกือบ 6 ขีด (dogma 6.7 new ultimate 6.15)

จากประสบการณ์ปั่นครึ่งปี กับจักรยาน 2 คันนี้ ผมบอกเรื่องความ stiff ความพุ่ง ความนุ่ม ความขี่สบายของมันไม่ได้ เพราะผมแยกไม่ออก ผมว่ามันเหมือนๆกัน แต่ผมแยกได้อย่างว่าเวลาขึ้นเขาสำหรับผม f8 กินขาด มันพร้อมไปตามเท้าที่คุณกดลูกบันไดตลอดเวลา!!! แต่ new ultimate ไม่ มันให้ความรู้สึกหนืด !!! ยิ่งมาเจอล้อแถมมาอย่าง mavic rsys slr โอ้ววว เนื้อคู่หนืดดดดด เหมือนปั่นไปโดนซับแรงไปยังไงยังงั้น

เทียบจากไหน ผมขอเทียบเอาจากเวลา pr ที่ทำได้ ตามที่ต่างๆเอาละกัน คนปั่นคนเดียวกัน ทุกที่ f8 ชนะหมด ที่ความเหนื่อยเท่ากัน อุปกรณ์รถพอๆกัน ล้อชุดเดียวกัน คือเอาเป็นว่าต่อไปถ้าผมจะไปปั่นหวังผล (ไม่ได้ไปแข่งกับใครนะครับ ไม่มีปัญญา)ผมจะเอา f8 ไปมากกว่า new ultimate เพราะผมมีความมั่นใจกว่า สลับกันปั่นตามสถานที่ต่างๆ เค้นยังไง f8 ก็ทำเวลาได้ดีกว่า ลองมาหลายรอบแล้ว

อาจเป็นเพราะความมั่นใจ หรือเพราะความชอบส่วนตัว เพราะการเซตที่ลงตัวของ f8 หรือเปล่า ที่ทำให้ปั่นได้ดีกว่า อันนี้ผมไม่ทราบได้

หลายๆที่ที่เคยไป ทางราบส่วนมากผมไม่ค่อยไปครับ วัดจากไต่เขาล้วนๆ เคยสลับๆกับไปคันละครั้ง 2 ครั้ง f8 ก็ยังเวลาดีกว่า

ล่าสุดเอา new ultimate ไปขึ้นดอยสุเทพ กับ ไป เชียงใหม่-ปาย มา ก็ยังมีคาใจเล็กๆว่า ถ้าเอา f8 ไปเวลาน่าจะดีกว่านี้

ก่อนหน้านั้น ไป audax น้ำหนาวมา เอา f8 ไป สนุกมาก ไม่มีอะไรให้คาใจเลยว่า อีกคันจะปั่นได้ดีกว่าหรือเปล่า

ก่อนหน้านั้นอีก ไปดอยช้าง - ดอยผาช้างมูบ ใช้ new ultimate ไป ก็ยังชอบ feeling และยังคาใจกะ f8 อยู่ดี

สรุป สำหรับผม new ultimate เป็นรถที่ดีครับ สวยมาก เรียบ หรู แต่ไม่สุด ก่อนจะปั่นมันผมจะทำใจว่า เอาน่า ปั่นสนุกๆ ปั่นสบายๆเรื่อยๆ แต่พอปั่นไปๆ ตอนปั่นเสร็จ มันมีเรื่องให้คาใจทุกที

เอาเป็นว่าแชร์ประสบการณ์จากที่ผมใช้นะครับ คนอื่นเขาอาจจะใช้แล้วดีก็อย่าโกรธผมนะครับ ผมใช้มามันรู้สึกอย่างนี้จริงๆ ขอบคุณที่รับฟังครับ
Nikimomo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817546337

โพสต์ โดย Nikimomo »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยมาแบ่งปันประสพการณ์นะครับ
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

Pinned
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

เข้ามาดูกระทู้นี้แล้ว เอาจริงๆ ผมผ่านเฟรมมาค่อนข้างเยอะแยะนะครับ ที่พูดมานี้คือซื้อมาลองปั่นเองหมด ไม่ได้ยืมใครปั่น
Dogma F8 F10disk ที่มีก็ขายไปหมดละ
Oltre XR2 ผมก็เคยมี
Cervelo R3 , C3
Trek Madone 9 , Domane SLR , Emonda SL
Canyon Aeroad
Swork SL5
ฺBianchi Speciallisima
Canondale SuperSix Evo HM, Standard , Synapse
และอื่นๆ มากมาย

พอดีผมก็คาใจกับ Ultimate CF SLX เหมือนกัน แต่ในที่สุดก็ได้มาซักที แต่ซื้อรุ่น SL มานะคับ น้ำหนักถือว่าไม่ต่างกับ SLX มาก complete รุ่น 8.0 พร้อมชุด Ultegra R8000 ล้ออลู อยู่ราวๆ 7kg + บันได้ไปอีกหน่อย
โดยรวมก็ เป็นรถ All Around เลย คือ ได้หมด รถไม่ได้กระด้างมาก องศา เอาจริงๆ ถือว่ามุดเลยล่ะ stack สูงกว่า aeroad แค่ cm เดียวเองมั้ง (XXS) รถไม่ถึงกับพุ่งมากครับ ไม่เหมือนพวก Emonda หรือSL5 handling จัดว่า ไวครับ ไม่ตื้อ แต่ก็ไม่ถึงกับไวจนเหวอ เวลาลงเขายาวๆ
สิ่งที่ชอบ คือ ถ้ามีรถคันเดียว อยากได้อารมณ์ แบบ ดีทุกๆ ด้านผมให้ผ่านนะ และด้วยเส้นสายรถแบบดู เรียบๆ ไม่มีลวดลายตระกาลตา ใช้ อุปกรณ์ พิเศษอะไร ถือว่าสวยเลย
แต่ถ้าเป็นคนชอบ ความสุด แบบ ไหลสุดๆ พุ่งสุดๆ อาจจะรู้สึกมันไม่สุด ซึ่งเอาจริงๆ ผมว่ารถมันอารมณ์คล้าย XR2 ครับ ถ้าคิดว่า เปลี่ยนแล้วจะได้ ฟีลลิ่งใหม่มากมายจากตัวนี้ ผมว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน และมันไม่ต่างกับ Aeroad อย่างมีนัยยะสำคัญเท่าไหร่เลยด้วย

ด้วยราคาค่าตัวมัน ถ้าจะเอามาเทียบกับ ตระกูลรถ italy แล้ว มันถูกกว่าค่อนข้างเยอะทีเดียว ซึ่งอันนี้อยู่่ที่ชอบครับ F8 , F10 ขี่ดีอยู่แล้ว แต่เท่าที่ผมต้องจ่ายตังไป ผมรู้สึกว่ามีตัวอื่นคุ้มกว่า กรณี ไม่ได้สนใจ เรื่อง ยี่ห้อมากนัก
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย compass »

biggysmall เขียน:เข้ามาดูกระทู้นี้แล้ว เอาจริงๆ ผมผ่านเฟรมมาค่อนข้างเยอะแยะนะครับ ที่พูดมานี้คือซื้อมาลองปั่นเองหมด ไม่ได้ยืมใครปั่น
Dogma F8 F10disk ที่มีก็ขายไปหมดละ
Trek Madone 9 , Domane SLR , Emonda SL
Swork SL5
Canondale SuperSix Evo HM, Standard , Synapse

พอดีผมก็คาใจกับ Ultimate CF SLX เหมือนกัน แต่ในที่สุดก็ได้มาซักที แต่ซื้อรุ่น SL มานะคับ น้ำหนักถือว่าไม่ต่างกับ SLX มาก complete รุ่น 8.0 พร้อมชุด Ultegra R8000 ล้ออลู อยู่ราวๆ 7kg + บันได้ไปอีกหน่อย
โดยรวมก็ เป็นรถ All Around เลย คือ ได้หมด รถไม่ได้กระด้างมาก องศา เอาจริงๆ ถือว่ามุดเลยล่ะ stack สูงกว่า aeroad แค่ cm เดียวเองมั้ง (XXS) รถไม่ถึงกับพุ่งมากครับ ไม่เหมือนพวก Emonda หรือSL5 handling จัดว่า ไวครับ ไม่ตื้อ แต่ก็ไม่ถึงกับไวจนเหวอ เวลาลงเขายาวๆ
สิ่งที่ชอบ คือ ถ้ามีรถคันเดียว อยากได้อารมณ์ แบบ ดีทุกๆ ด้านผมให้ผ่านนะ และด้วยเส้นสายรถแบบดู เรียบๆ ไม่มีลวดลายตระกาลตา ใช้ อุปกรณ์ พิเศษอะไร ถือว่าสวยเลย
แต่ถ้าเป็นคนชอบ ความสุด แบบ ไหลสุดๆ พุ่งสุดๆ อาจจะรู้สึกมันไม่สุด ซึ่งเอาจริงๆ ผมว่ารถมันอารมณ์คล้าย XR2 ครับ ถ้าคิดว่า เปลี่ยนแล้วจะได้ ฟีลลิ่งใหม่มากมายจากตัวนี้ ผมว่าไม่คุ้มที่จะเปลี่ยน และมันไม่ต่างกับ Aeroad อย่างมีนัยยะสำคัญเท่าไหร่เลยด้วย

ด้วยราคาค่าตัวมัน ถ้าจะเอามาเทียบกับ ตระกูลรถ italy แล้ว มันถูกกว่าค่อนข้างเยอะทีเดียว ซึ่งอันนี้อยู่่ที่ชอบครับ F8 , F10 ขี่ดีอยู่แล้ว แต่เท่าที่ผมต้องจ่ายตังไป ผมรู้สึกว่ามีตัวอื่นคุ้มกว่า กรณี ไม่ได้สนใจ เรื่อง ยี่ห้อมากนัก
รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมปั่น Emonda SL มา 4 ปีแล้วคิดว่ากำลังจะเปลี่ยนเฟรมเล็ง ๆ Cervelo R3 ไว้คิดว่ามั่นต่างกันไหมครับเพราะเห็นเป็นเฟรม All round เหมือนกันยังลังเลอยู่
anunt55
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย anunt55 »

ข้อความ มีความรู้ อีกเยอะ เกี่ยวกับ Canyon ultimate ได้รับรู้สิ่งดีดี
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

compass เขียน:
biggysmall เขียน:เข้ามาดูกระทู้นี้แล้ว เอาจริงๆ ผมผ่านเฟรมมาค่อนข้างเยอะแยะนะครับ ที่พูดมานี้คือซื้อมาลองปั่นเองหมด ไม่ได้ยืมใครปั่น
Swork SL5

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
ผมปั่น Emonda SL มา 4 ปีแล้วคิดว่ากำลังจะเปลี่ยนเฟรมเล็ง ๆ Cervelo R3 ไว้คิดว่ามั่นต่างกันไหมครับเพราะเห็นเป็นเฟรม All round เหมือนกันยังลังเลอยู่
มันก็มีความต่างนะครับ R3 ผมปั่นรถใน โฉมปี 2016 น่าจะก่อนเปลี่ยนโฉม ซึ่งโฉมใหม่ มันก็ปรับปรุงไปเยอะแล้ว
R3 ได้ความนุ่มนวลมากกว่า แต่พุ่งสู้ Emonda SL ไม่ได้ครับ โดยรวม R3 ครบเครื่องกว่า ถ้าไม่นับราคาที่สูงกว่านะครับ

แต่ตอนนี้ Cervelo ลด ชนิดว่า ไม่สนใจใคร ซื้อ R5 ไปเลยครับ ราคาเซลล์ตอนนี้ทั้งคัน Complete Ultegra เมื่อก่อนยังซื้อเฟรม R3 ผมไม่ได้เลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”