หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Anapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1900-1900-999

หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

โพสต์ โดย Anapat »

เราก็เป็นคนหลงเสพโฆษณาอยู่ด้วย ถึงได้จัดล้อยี่ดังที่โฆษณาว่าลูกปืน Ceramic ..
จะจัดล้อใหม่ราคาก็โหดแท้ เลยหันมามองล้อมือสองแล่ะได้จัดมาในห้องซื้อขายนี่แหล่ะ ที่ราคาเลือดซิปๆเหมือนกัน
-ก่อนซื้อคิดว่า ล้อแบรนด์ดังแถมมีลูกปืน Ceramic ด้วยคงจะหมุน-ลื่นยังมีมอเตอร์ติด
-หลังซื้อ มาขี่ แถมรื้อออกมาทำความสะอาด ลูกปืนCeramic มีล้อหน้า2 ตลับหลัง 2 ตลับ แต่อีก 2 ตลับล้อหลังกับเป็นลูกปืนแบบธรรมดาที่ไม่ใช่ Ceramic..?
ปล.หลังจากซื้อแล้วทำความสะอาดล้อแล้ว เลยคิดในใจว่าถ้าเราจัดล้อใหม่แบรน์ดไม่ดังราคาไม่กี่บาทแล้วยัดลูกปืนCeramic ครบทั้ง 6ตลับนี่จะได้ครบ 6ตลับแถมราคาถูกกว่าเป็นเท่าตัวเลยม่ะ แต่มันไม่ทันแล่ะอ่ะ 55555+
S__9928711.jpg (81.68 KiB) เข้าดูแล้ว 5481 ครั้ง
S__9928712.jpg (61.3 KiB) เข้าดูแล้ว 5481 ครั้ง
HIllFighter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ...
team: ...
Bike: giant tcr slr

Re: หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

โพสต์ โดย HIllFighter »

ถ้าถึงที่สุดแล้วก็คงเปลี่ยนเหมือนกันครับ ที่สุดแล้วของผมก็ประมาณมี ftp 5.5 w/kg รถแอโร่ล้อแอโร่ คือซ้อมจนตันไปต่อไม่ได้แล้วอะไรเทือกนั้น แต่ถ้ายังไม่มีแรงก็คงไม่มีอะไรต่าง ไอ้กระผมซื้อล้อเทวดามาปั่นก็ได้เท่าล้อติดรถแหละครับ เขินชาวบ้านยิ่งตอนโดนตาลุงเสือภูเขาขาแรงแซงแล้วยิ้มให้ด้วยนะ บ่องตรงไม่กล้าสบตาเลยจริงๆ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

โดนย้อมแมวหรือเปล่าครับ ท่าน น่าจะโดนแอบเปลี่ยนไส้ใน นึกว่าลูกค้าจะไม่แกะมาดู . . . . ?

หรือว่า Design มันเป็นงี้?
HIllFighter เขียน:ถ้าถึงที่สุดแล้วก็คงเปลี่ยนเหมือนกันครับ ที่สุดแล้วของผมก็ประมาณมี ftp 5.5 w/kg รถแอโร่ล้อแอโร่ คือซ้อมจนตันไปต่อไม่ได้แล้วอะไรเทือกนั้น แต่ถ้ายังไม่มีแรงก็คงไม่มีอะไรต่าง ไอ้กระผมซื้อล้อเทวดามาปั่นก็ได้เท่าล้อติดรถแหละครับ เขินชาวบ้านยิ่งตอนโดนตาลุงเสือภูเขาขาแรงแซงแล้วยิ้มให้ด้วยนะ บ่องตรงไม่กล้าสบตาเลยจริงๆ
คุยคนละประเด็นเปล่า เขาไม่ได้พูดถึงประสิทธิ์ภาพล้อ อ่านที่จขกทบอกดี ๆ ครับ

เขาหมายถึงไส้ในทำไมมัน . . . . .
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

รุ่นนี้เป็นลูกปืนพวง สีดำๆนั่นไม่ใช่เซรามิคเหรอครับ ผมว่าถูกต้องแล้วนะครับนั่น
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เปล่าครับ เค้าเหลือให้เรา อัพ ต่อ :mrgreen: อัพเซรามิค ให้ครบ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

มันก็ใช้โวหารจริงๆ เซรามิคจริงแต่ไม่หมด
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dspyrogira »

ลูกปืนโม่สเตนเลสทนกว่าครับ
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
HIllFighter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ...
team: ...
Bike: giant tcr slr

โพสต์ โดย HIllFighter »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:โดนย้อมแมวหรือเปล่าครับ ท่าน น่าจะโดนแอบเปลี่ยนไส้ใน นึกว่าลูกค้าจะไม่แกะมาดู . . . . ?

หรือว่า Design มันเป็นงี้?
HIllFighter เขียน:ถ้าถึงที่สุดแล้วก็คงเปลี่ยนเหมือนกันครับ ที่สุดแล้วของผมก็ประมาณมี ftp 5.5 w/kg รถแอโร่ล้อแอโร่ คือซ้อมจนตันไปต่อไม่ได้แล้วอะไรเทือกนั้น แต่ถ้ายังไม่มีแรงก็คงไม่มีอะไรต่าง ไอ้กระผมซื้อล้อเทวดามาปั่นก็ได้เท่าล้อติดรถแหละครับ เขินชาวบ้านยิ่งตอนโดนตาลุงเสือภูเขาขาแรงแซงแล้วยิ้มให้ด้วยนะ บ่องตรงไม่กล้าสบตาเลยจริงๆ
คุยคนละประเด็นเปล่า เขาไม่ได้พูดถึงประสิทธิ์ภาพล้อ อ่านที่จขกทบอกดี ๆ ครับ

เขาหมายถึงไส้ในทำไมมัน . . . . .
ออ คงใส่เพราะจะได้โฆษณาว่าเซรามิคมั้งครับ พวงเดียวก็เซรามิคนะเออ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

:o ใช่หรือครับ ใครซื้อมาหนึ่ง ช่วยมาตอบหน่อยครับ สงสัยมาก ๆ ไม่ใช่แบรนด์พื้นๆ ทำไมหลังถึงไม่ใช่เซรามิค ??? :shock:
ขายติมเรื่อย............ไป
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

เท่าที่เห็นดุมล้อหน้า 2 หลัง 2 เป็นเซรามิค ส่วนที่เห็นนั่นเป็นลูกปืนโม่ 2 ตลับที่เป็นแสตนเลส อาจจะออกแบบมาแบบนั้นหรือเปล่าครับ
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

ล้อหน้าและล้อหลังเป็นลูกปืนพวง cub&cone
ลูกปืนในโม่ เป็นลูกปืนตลับครับ

ล้อcampagnolo ในโม่ก้อลูกปืนตลับธรรมดานี่ครับ
ถ้าจะเอาอีกสองตลับเซรามิกคงเอาไว้ฟรีขาแข่งกัน เพื่อพิสูจน์ว่าล้อไหนลื่น

ปล ผมดื่มกาแฟแก้วเซรามิกทุกวันเพื่ออัพความเร็วช่วย555
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ลูกปืนโม่มันไม่ได้ทำงานตอนปั่น ช่วยตอนฟรีขาซึ่งให้ผลน้อยมากมันแค่ตัวปล่อยโม่หมุน มันแทบไม่รับแรงกดอะไรเลย มันไม่จำเป็นต้องใช้เซรามิคครับ มันเพิ่มราคาโดยไม่จำเป๋น
aniloxez
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Impulso

โพสต์ โดย aniloxez »

Gok See เขียน:ลูกปืนโม่มันไม่ได้ทำงานตอนปั่น ช่วยตอนฟรีขาซึ่งให้ผลน้อยมากมันแค่ตัวปล่อยโม่หมุน มันแทบไม่รับแรงกดอะไรเลย มันไม่จำเป็นต้องใช้เซรามิคครับ มันเพิ่มราคาโดยไม่จำเป๋น
ผมก็เห็นด้วยครับแรงเสียดทานที่เยอะที่สุดที่นักปั่นต้องเอาชนะคือน้ำหนักตัว+จักรยานที่กดลงบนหน้ายาง
ฉะนั้นความลื่นจากเซรามิกคงไม่ช่วยให้เราไปได้เร็วขึ้น
ถ้าไม่ได้ล้อมาฟรีขาแข่งกัน
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

Gok See เขียน:ลูกปืนโม่มันไม่ได้ทำงานตอนปั่น ช่วยตอนฟรีขาซึ่งให้ผลน้อยมากมันแค่ตัวปล่อยโม่หมุน มันแทบไม่รับแรงกดอะไรเลย มันไม่จำเป็นต้องใช้เซรามิคครับ มันเพิ่มราคาโดยไม่จำเป๋น
คนซื้อจะเอาเซรามิคเลยซื้อ พอแกะออกมาดูแล้วมันไม่ใช่ดันมาบอกว่าไม่จำเป็นต้องใช้เซรามิค มันเพิ่มราคาโดยไม่จำเป็น

แล้วมันความจำเป็นอะไรของคนซื้อที่จะต้องมาจ่ายแพงกว่า?
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ก็ให้เซรามิคในส่วนแกนให้ล้อหมุนแล้ว คือจบครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”