หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

โพสต์ โดย lucifer »

libtar เขียน:
lucifer เขียน: เสียงเกิดจากชุดฟรีทำงาน ฟรีขาแล้วโม่ดัง เสียงไม่ได้มาจากลูกปืน แต่มาจากชุดฟรี
ปั่นแล้วโม่เงียบ เงียบก็เพราะชุดฟรีมันไม่ทำงาน มันลอคอยู่กับร่องของมัน ฉุดให้ดุมหมุน เสียงจึงย่อมไม่มี ถ้ามีเสียงเกรงว่าต้องรื้อลูกปืนมาดู
ชุดฟรีก็คือลูกปืนโม่ใช่ไหมครับ 555
:shock:
ลูกปืนโม่ ก็ลูกปืนโม่
ชุดฟรี ก็คือ ชุดฟรี ทำไมเอามาปนเปกันหละ ผมก็อุตส่าห์อธิบายแล้วว่าดุมหลังมันมีอะไรบ้าง
ในอดีตดูเหมือนจะมี ดุม LX ปี 1996 หรือ 1997 อะไรนี่แหละ ผมจำไม่ค่อยแม่น มันนานมากแล้ว อันนั้นใช้ระบบ silent clutch ซึ่งน่าจะมีลักษณะเหมือนกับพวกลูกปืนทางเดียว ( น่ากลัวจะนึกภาพไม่ออก :lol: )
หลังจากนั้นก็ดูเหมือนว่าจะไม่ประสพความสำเร็จในด้านการตลาด ก็เลยเลิกทำ กลับมาใช้ระบบฟรีแบบหนวดกุ้งแทน

ดูรูปแล้วคิดตามก็แล้วกัน
รูปด้านล่างคือ โม่ที่ส่วนใหญ่นิยมใช้กัน ส่วนที่คล้ายๆเงี่ยง คล้ายๆแง่ง ( แล้วแต่จะคิด ) จำนวน 4 ชิ้นที่งอกออกมาจากด้านล่าง คือ ส่วนที่เรียกกันว่า หนวดกุ้ง ซึ่งก็คือ ชุดสลักที่จะไปขัดกับร่อง หรือ กระโดดข้ามร่อง (เวลายกขาปล่อยฟรี) ( จำนวนหนวดกุ้ง อาจจะมีแค่ 2 หรือ 3 ชิ้นก็ได้ )

รูปภาพ

ส่วนรูปด้านล่าง ก็ คือ ร่องที่ผมบอกไว้ มันจะอยู่ในส่วนของดุม ร่องนี้จะขัดกับหนวดกุ้ง ทำให้เกิดแรงหมุนล้อ หรือ จะกระโดดข้ามร่องในเวลาที่หยุดปั่นแล้วปล่อยให้ล้อหมุน

รูปภาพ

ยังมีระบบฟรีอีกหลายแบบครับ เอาแค่นี้ก็พอแล้ว

แต่ถ้ายังไม่เข้าใจอีก แนะนำให้เดินไปที่ร้านจักรยาน บอกเขาว่าช่วยรื้อโม่ออกมาใส่จารบีหน่อย แล้วก็ถามช่างว่า ข้างในมันมีอะไรบ้าง ทำหน้าที่อะไร ผมว่าจะเข้าใจได้ในทันทีนะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

Re: หรือเราหลงทางมา Ceramic Bearings กับล้อแบรนด์ดังๆ

winhaha เขียน:
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไถเล่นสัก 100 โลก่อนค่อยรื้อใหม่ ขี้เกียจเลอะบ้านละ (เมียด่าเพราะลื่นหัวแตก 555 ) เดี๋ยวไปขโมย เบบี้ออยล์ ลูกมาหยอดสึกหน่อย :lol: หรือหัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่ใสๆ ดี อิอิ
ผมเพิ่งถอดมาหยอดเบบี้ออยล์เมื่อครู่นี่เอง ข้างในแทบจะไม่มีน้ำมันใสหล่อลื่นแล้ว มิน่าหละ ทำไมลงเขาใหญ่ครั้งแรกทำเวลา PR ได้ทุก segment ลงคราวล่าสุดว่าไม่ได้กรอบเหมือนคราวนั้น ทำไมปล่อยไหลแล้วมันไม่ค่อยจะฟรีไหลเลย ก็มันแทบจะไม่เหลือ

พอหยอดปุ๊บ หมุนเล่นให้ฟรีทำงาน อืมมมม มันลื่นกว่าตอนก่อนหยอดเอาเรื่องเลย
Baby oil ของจอห์นสันแอนด์จอห์นสัน พอดีผมเจอในชั้นเก็บของพอดี กลิ่นหอมดีด้วย :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

lucifer เขียน:
winhaha เขียน:
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวไถเล่นสัก 100 โลก่อนค่อยรื้อใหม่ ขี้เกียจเลอะบ้านละ (เมียด่าเพราะลื่นหัวแตก 555 ) เดี๋ยวไปขโมย เบบี้ออยล์ ลูกมาหยอดสึกหน่อย :lol: หรือหัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่ใสๆ ดี อิอิ
ผมเพิ่งถอดมาหยอดเบบี้ออยล์เมื่อครู่นี่เอง ข้างในแทบจะไม่มีน้ำมันใสหล่อลื่นแล้ว มิน่าหละ ทำไมลงเขาใหญ่ครั้งแรกทำเวลา PR ได้ทุก segment ลงคราวล่าสุดว่าไม่ได้กรอบเหมือนคราวนั้น ทำไมปล่อยไหลแล้วมันไม่ค่อยจะฟรีไหลเลย ก็มันแทบจะไม่เหลือ

พอหยอดปุ๊บ หมุนเล่นให้ฟรีทำงาน อืมมมม มันลื่นกว่าตอนก่อนหยอดเอาเรื่องเลย
Baby oil ของจอห์นสันแอนด์จอห์นสัน พอดีผมเจอในชั้นเก็บของพอดี กลิ่นหอมดีด้วย :lol:
ถอดเรียบร้อยครับ หยอด oil เรียบร้อยครับ ลื่นขึ้นจริงๆ ล้ออะไรไม่รู้ หน่วงเหลือเกิน ไม่รู้ซื้อมาได้ไง 55555 ถามเพิ่มนิดนึงครับ หากเราเปลี่ยน ลูกปืนเป็นเซรามิค ในส่วนhub นี่พอที่จะช่วยเรื่องอัตราเร่งได้มั้ยครับ ใช้ cxr60 อยู่ครับ ชอบที่เวลาคงความเร็ว มันนิ่งดี ไม่มีสะบัด หรือ สั่นแบบคนอื่นเค้า ปกติไม่ค่อยเป็นคนฟรีขาอยู่แล้วอะครับ

ขอบคุณครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ถ้านับเป็นตัวเลช ประเภทใส่ทศนิยมเข้าไป ก็อาจจะเห็นผลนะครับ แต่ถ้าคิดเป็นเลขหยาบๆนี่ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน อีกอย่างหนึ่งล้อกลุ่มนี้ ปล่อยไหลลงเขามันก็ไม่ค่อยจะไหลเท่าไหร่ ต้องปั่นส่ง
อยากทดลองเสียทรัพย์ ก็ลองดูครับ ส่วนตัวผมลองเปลี่ยนลูกปืนเซรามิคใส่ล้อคาร์บอน 35 - 45 มม ไปแล้ว หมุนเล่นตอนไม่มีโหลดก็ลื่นดีนะ แต่พอเอาไปปั่นจริงก็ไม่ได้จะรู้สึกว่ามันจะลื่นขึ้นเท่าไหร่เลย ค่าPw/Hr ก็ไม่ได้ดีขึ้นชัดเจนเลย แถมพอเอาไปใช้งานหนักๆ เจอลูกระนาดอย่างโหด (วันนั้นปั่นโหดไปหน่อย) พอจะเอาไปปั่น สกล. ล้อหน้าทำไมมันขยับตัวได้ ชิดเบรคห่างเบรคได้ ปรากฏว่าลูกปืนพังไปลูกหนึ่ง ลูกปืนสเตนเลสใช้โหดๆมาตั้งนาน ไม่ยักมีปัญหา ลูกปืนเซรามิคเจอหนักๆไปเที่ยวเดียว ไปซะแล้ว ยังดีที่ลูกปืนชุดเดิมไม่ได้เสียหายอะไร ก็เลยถอดตลับที่คลอนออก แล้วใส่ลูกปืนเดิมเข้าไปแทน หายคลอน

ผมชักเริ่มจะรู้สึกว่า ลูกปืนเซรามิคไม่ค่อยจะทนทานเท่าไหร่เลย เคยประสพการณ์กับลูกปืนกระโหลก BB90แล้วเหมือนกัน เพราะเฟรมรุ่นนั้น ทุกคนเจอปัญหาลูกปืนฝั่งซ้ายคลอนก่อนฝั่งขวาทุกที แล้วลูกปืนกระโหลกเซรามิคก็ตายไวกว่าที่คิดด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”