อยากถามว่า พี่ๆๆมี การจัดระบบการหายใจยังไง ครับ เวลา เกมส์ หนักๆๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อยากถามว่า พี่ๆๆมี การจัดระบบการหายใจยังไง ครับ เวลา เกมส์ หนักๆๆ

โพสต์ โดย nextstep »

lucifer เขียน:
nextstep เขียน:
ขอบคุณครับ
ขอถามเพิ่มครับ ทำไมเวลาหายใจทางปากแล้วรู้สึกว่าไม่ลึกเท่ากับทางจมูกครับ หรือผมหายใจผิดครับ
ก็เพราะเราเคยชินกับ ระยะเวลาในการเติมอากาศเข้าไปในปอดครับ การหายใจทางปากมีแรงต้านทานน้อยกว่า อากาศจะผ่านไปได้เร็วกว่า ความรู้สึกเหมือนกับว่ามันผ่านไปสั้นมาก มากจนเหมือนไม่เต็มปอด แล้วอีกอย่างหนึ่งในชีวิตจริงขณะที่ออกแรงหนักๆ การหายใจทางปากจะถูกใช้โดยไม่รู้ตัว ถ้ามันเหนื่อยมากจนหายใจกระชั้นถี่ เวลาในการหายใจเข้าจะสั้นลง ถ้ากล้ามเนื้อหายใจไม่แข็งแรงพอ ก็จะดึงอากาศเข้าไปได้ไม่สุดครับ

เขาถึงมีการพัฒนาเครื่องมือขึ้นมาออกกำลังกล้ามเนื้อที่ใช้ในการหายใจเข้าครับ

ระยะหลังผมเปลี่ยนเป็นซ้อมเพื่อพัฒนาให้ออกแรงได้มากขึ้น ในระดับความหนักเท่าเดิม :lol:
ผิดกับสมัยหนุ่มๆ ที่ซ้อมที่ระดับความหนักมากกว่าเดิมบ่อยๆ แล้วดันซ้อมหนักเกินไป ถี่เกินไป สะสมมากเกินไป สุดท้ายก็ไม่ไปไหน
ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มครับ
เวลาหายใจทางปากร่างกายเราบังคับทางลมยังไงให้ลมไปเข้าปอดไม่เข้ากระเพาะครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากถามว่า พี่ๆๆมี การจัดระบบการหายใจยังไง ครับ เวลา เกมส์ หนักๆๆ

โพสต์ โดย pt123 »

การปั่นจักรยานโดยการหายใจออกทางปากช่วยลงอุณหภูมิของร่างกายด้วยครับ
ซึ่งการว่ายน้ำไม่จำเป็นต้องลดอุณหภูมิ และการหายใจออกทางจมูกจึงควบคุมจังหวะได้ดีกว่า
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

nextstep เขียน: ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มครับ
เวลาหายใจทางปากร่างกายเราบังคับทางลมยังไงให้ลมไปเข้าปอดไม่เข้ากระเพาะครับ
:lol: :lol: :lol: :lol:

กระเพาะไม่ใช่เครื่องสูบลมครับ แต่ปอดเป็นเครื่องสูบลมโดยอาศัยกระบังลมและกล้ามเนื้อผนังทรวงอก

วิธีจะเอาลมเข้ากระเพาะมีสองทางครับ
1. กลืนลมลงไป
2. เป่าลมลงไปครับ ( อันนี้มันก็มีกรรมวิธีในการเป่าลมเข้าปากแต่ไม่ลงกระเพาะเช่นกัน ต้องฝึกครับ แล้วก็ไม่ใช่เรื่องที่สามารถสอนกันด้วยตัวหนังสือ :lol: )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nextstep เขียน: ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มครับ

กระเพาะไม่ใช่เครื่องสูบลมครับ แต่ปอดเป็นเครื่องสูบลมโดยอาศัยกระบังลมและกล้ามเนื้อผนังทรวงอก

วิธีจะเอาลมเข้ากระเพาะมีสองทางครับ
2. เป่าลมลงไปครับ ( อันนี้มันก็มีกรรมวิธีในการเป่าลมเข้าปากแต่ไม่ลงกระเพาะเช่นกัน ต้องฝึกครับ แล้วก็ไม่ใช่เรื่องที่สามารถสอนกันด้วยตัวหนังสือ :lol: )
ออ เข้าใจแล้วครับ ถึงจะใช้ทางร่วมกันแต่ทางนึงมันพองได้ลมเลยวิ่งเข้าไปไปส่วนอีกทางมันตัน คงเหมือนเวลาผายปอดอัดลมเข้าทางปากแต่ทางกระเพาะตันลมเลยไปเข้าปอดเป็นหลัก ผมก็เคยสงสัยทำไมไม่ผายปอดทางจมูก ..ก็รูมันเล็กกกก
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
kataladmai
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kataladmai »

ยืดอกพกถุง เอ่ย. ยืดอกพกปอด เอ่ย. ยืดอกเงยหน้า เอ่ย. ถูกแล้ว 55+
ยืดอกสูดลมหายใจเข้าลึกๆๆค่อยๆเงยหน้าตามเอาให้สุดและค่อยๆหายใจออกทั้งปากและจมูกครับช่วยได้เยอะ
ส่วนตัวผมคิดว่าใช้ได้ดีระดับ1เลยที่เดียวอันนนี้ประสบการณ์ส่วนตัวครับ
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

เสริมครับ
การฝึกการหายใจเป็นหนึ่งในสามแกนหลักของการฝึกแนวที่ผมใช้
เพราะมันไม่ใช่แค่ ฝึกให้อากาศเข้าได้เยอะๆหรือทันความต้องการเท่านั้น
แต่
การหายใจสามารถใช้ "ตรวจวัดสภาวะ ความไม่สมดุล ที่เกิดขึ้นขณะนั้นๆ" ได้
แถมตัวมัน ยังสามารถ " สร้างสภาวะสมดุลใหม่" ได้อีกด้วย...

ศัพอาจจะแปลกๆ ไม่คุ้นหู เพราะคุ้นกันแต่เรื่องของ zone / power/ Hr ....
แต่ ถ้ามีเวลา ลองค่อยๆอ่านนะครับ

สมดุล คือ สภาพที่ คงตัวอยู่ได้ ของตัวเรา ณ กาละ นั้นๆ...
เอาใหม่...
สมมุติ
เราปั่น 25 รอบขา 80 ปั่นไป ผิวปากไป คุยกะเพื่อนไป...ไปเรื่อยๆชิวๆ...เกิด สภาวะสมดุลนึง
เราปั่น 35 รอบขา 100 ปั่นไป หอบไป ... แต่ก็ไปได้เรื่อยๆ... เกิด สภาวะสมดุลอีกอันนึง
เราปั่น 35 รอบขา 70 ปั่นไป ผิวปากไป คุยกะเพื่อนไป...ไปได้เรื่อยๆ...ก็ เกิด อีกสภาวะสมดุลนึง
สามสมดุลที่เกิดขึ้นตามตัวอย่างข้างบน เกิดได้บนคนคนเดียวกัน

หากเรารบกวนสมดุลด้านบน
เช่น ปั่นชิวๆ25 เจอพวกมา 35 เราจะตาม
สมดุลแรก กำลังจะถูกเปลี่ยนเป็นสมดุลที่สอง
พอตามติด 35 ได้ วิชาดูดปลิดชีพถูกใช้ ไปกันหนุงหนิงๆ
สมดุลที่สอง เปลี่ยนเป็น สมดุลที่ สาม...
...
ตามกาล
...

เมื่อเริ่มเห็นภาพว่าสภาพสมดุลคืออะไร
มาเจาะเรื่องการหายใจกัน

ในแต่ละสมดุล จะมีสภาวะการหายใจ ที่ ทำให้สมดุลนั้นๆ คงเกิดอยู่ได้
หากหายใจน้อย หรือ มาก เกินไป สมดุลนั้นจะถูกรบกวน จนเกิดสมดุลใหม่
เช่น อากาศไม่พอ ปั่นไม่ไหว หรือ แรงเหลือ ขึ้นไปลากแทน...555

แต่ละคน มีลักษณะการหายใจต่างๆกันไป
โดยกล้ามเนื้อที่ควบคุมการหายใจถูกประสาทอัตโนมัติสั่งการกันมาตั้งแต่เกิด
และจนถึงตอนนี้ก็ยังคงหายใจอยู่...555
ครั้นจะหักดิบฝึกหายใจกันใหม่ เกรงจะหน้ามึดเป็นลมกันได้ง่ายๆ
จึงแนะนำเป็นลำดับขั้นไป ดังนี้ครับ

การฝึกเบื้องต้นก็แค่
ฝึกสังเกตุวิธีการหายใจที่ สมดุลต่างๆ แล้ว ปรับให้ตัวเรา เข้าสู่สมดุลให้เร็วที่สุด
เมื่อเริ่มสังเกตุได้แล้ว ว่าเรา "หายใจ" ที่สภาวะต่างๆอย่างไร
เราจะ "เข้าใจ" ได้เอง ว่า เรา "ควรจะ" ต้องทำอย่างไร

พอ" รู้เรา" แล้ว
คือ เข้าใจแล้ว ทำได้แล้ว วัดผลได้แล้ว
เราถึงจะเริ่ม
"ฝึก การหายใจ ให้มีประสิทธิภาพ" ได้ครับ
ขอหยุดไว้เท่านี้ก่อนละกัน
นะ...555
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nextstep เขียน:

ออ เข้าใจแล้วครับ ถึงจะใช้ทางร่วมกันแต่ทางนึงมันพองได้ลมเลยวิ่งเข้าไปไปส่วนอีกทางมันตัน คงเหมือนเวลาผายปอดอัดลมเข้าทางปากแต่ทางกระเพาะตันลมเลยไปเข้าปอดเป็นหลัก ผมก็เคยสงสัยทำไมไม่ผายปอดทางจมูก ..ก็รูมันเล็กกกก
ขอถามเพิ่มครับ
หายใจให้ท้องป่องนี่ลมเข้ากระเพาพหรือเข้าปอดส่วนล่างครับ (คนเรามีปอดส่วนล่างมั้ยครับ)
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ลมเข้าทั้งปอดครับ โดยปอดจะขยายตัวได้มากขึ้นกว่าหายใจแล้วท้องแฟบ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:ลมเข้าทั้งปอดครับ โดยปอดจะขยายตัวได้มากขึ้นกว่าหายใจแล้วท้องแฟบ
ขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”