ขอปรึกษาเรื่อง HR ครับ - กลัวตายไว

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
j.angkeeros
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Speed Monkey
ตำแหน่ง: Bangkok
ติดต่อ:

ขอปรึกษาเรื่อง HR ครับ - กลัวตายไว

โพสต์ โดย j.angkeeros »

อยากปรึกษาผู้รู้หน่อยครับ
ปกติ Rest HR ของผมจะเท่ากับ 55 (ใส่Vivoวัดครับ) มาช่วงหลังๆปั่นมาหนักๆอัดHRสูงๆ แล้ว rest HR ในคืนนั้นขึ้นสูงจาก 55 มาเป็น 65 อะไรประมาณนี้ เกิดจากอะไรครับ จะสูงอยู่อย่างนั้นประมาณ 2 วัน ถึงจะเริ่มลงมาต่ำกว่า60

ข้อมูลปกติ Rest HR 55 / Max 188 / age 46 / weight 56 / FTP 160 / LTHR 170
ปั่นอาทิตย์ละ 3 วัน รวมๆ 150-200 โล
ซ้อม endurance HR 120-125 2ชม อาทิตย์ละครั้ง - 2 ครั้ง ปลดปล่อยจัดหนักอาทิตย์ละครั้ง
เหตูการณ์ข้างบนเริ่มเกิดมาช่วง 3 อาทิตย์หลังครับ

ขอคำแนะนำในการแก้ไข และฝึกซ้อมด้วยครับ ขอบคุณครับ
รักกันนะ จุ๊บจุ๊บ
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: ขอปรึกษาเรื่อง HR ครับ - กลัวตายไว

โพสต์ โดย JayTHAI »

ขอเดาว่าเกิดจากการปั่นหนักๆแหละมั้งครับ 5555
ไอ้หนักที่ว่านี่หัวใจทะลุไปโซน5เลยรึเปล่าครับ หรือหนักกว่าที่เคยปั่นมาก่อนรึเปล่า(ที่ว่าช่วงจัดหนัก)
ถ้าปั่นหนักมากๆและพักผ่อนไม่เพียงพอ ผมว่าหัวใจมันดีดมันก็ไม่น่าแปลกนะครับ หลายๆคนก็เป็นกัน

แต่ที่ปั่นหนักแบบจัดหนักแบบที่เคย แล้วพักผ่อนปกติแต่หัวใจยังดีด อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ เกินความสามารถผมแล้วรอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นมาต่อครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
j.angkeeros
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอปรึกษาเรื่อง HR ครับ - กลัวตายไว

มันเกิดจากการปั่นครั้งนี้ครับ แช่โซน4-5มากไปหรือเปล่า
ไฟล์แนบ
IMG_2705.PNG (142.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1190 ครั้ง
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

น่าจะร่างกายยังล้าไม่หายครับ ต้องพักผ่อนเพิ่ม
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

อาการ Over Training ครับ ผมเคยเป็น
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

อาการบ้าจักรยานเข้าสิงครับ ผมก็เป็น

ผมบ้าปั่นทุกวันเหมือนกัน แม้กระทั่งวันพักยังไม่วาย จะออกไปปั่น (เนี่ยนะ พัก!?)

คือ คนมันไม่ยอมพัก ถ้าผมเห็นแล้วเดินไปจับจักรยานได้เมื่อไร ผมจะปั่นตลอด . . .

อันนี้ขอเล่าให้ฟัง เดือนที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปต่างประเทศ 1 อาทิตย์ ซึ่ง ผมไม่มีทางได้จับจักรยานแน่ ๆ

นั้นแหละครับ ได้พัก ได้กิน ได้นอน กันแบบเต็มอิ่มเลย จากที่ไม่เคยทำได้เลย เพราะจะต้องเดินไปหยิบไปจับจักรยานมาปั่นตลอด ทั้งที่รู้ ๆ อยู่ เฮ้ย ต้องพักนะเว้ย ๆ แต่มันไม่ได้ ใจไม่สงบ

หัวใจก็ประมาณ 50-55 นี่แหละครับ

พอได้ไปเที่ยวต่างประเทศ ไม่มีโอกาสได้ปั่นจักรยาน ทีนี้ได้พักแบบเต็มสูบ (ด้วยใจกระหายคิดถึงจักรยาน 555+)

มีอยู่คืนนึง รู้สึกว่าใจมันนิ่งมาก เลยจับหัวใจเล่น ๆ วัดได้ 40!!! ผมนี่ตะลึงเลยครับ หัวใจเต้นระดับนี้ มันระดับนักแข่งโปร ๆ เลยฮะ ไม่เคยคิดเลยว่าจะนิ่งได้ขนาดนี้ ไม่เคยจับได้ 40 เลยครับ จับได้แต่ 50 นี่คือต่ำสุด

อันนี้ก็เล่าให้ฟังฮะ ผมก็บ้าปั่นเหมือน จขกท เล่นหนักคล้าย จขกท คือแทบทุกวัน ปั่นมันเข้าไป หัวใจก็จะพักอยู่ประมาณ 50-55 นั้นล่ะ

พอ (โดนบังคับ) พักผ่อน ห่างเหินจากจักรยาน 1 อาทิตย์ หัวใจผมเหมือนได้รับการบูรณะใหม่ นิ่งไปเลยครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
HIllFighter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ...
team: ...
Bike: giant tcr slr

โพสต์ โดย HIllFighter »

ใช่ครับ กะลังจะ overtrain ครับล้าสะสมภูมิคุ้มกันลดลง เดี๋ยวช่วงนี้อากาศกำลังเปลี่ยนเลยระวังหวัดนะครับพักบ้างนะครับถ้าโอเวอร์เทรนนี่หยุดยาวนะครับ
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

มีความล้าสะสมครับ พักซะหลายวันจะโหดกว่าเดิมอีกครับ
j.angkeeros
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกๆท่านครับที่มาให้ความกระจ่าง รู้สึกสบายใจขึ้นแล้วล่ะครับ
ซ้อมเบสเบาๆต่อไปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”