โซ่จักรยานของใหม่เวลาเปลี่ยนจะรู้ได้ยังไงว่าใช้กี่ข้อหรอครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โซ่จักรยานของใหม่เวลาเปลี่ยนจะรู้ได้ยังไงว่าใช้กี่ข้อหรอครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

เห็นเวลาไปเปลี่ยนโซ่ใหม่ช่างจะถอดบางข้อออก

เวลาเค้าเปลี่ยนกันเค้ารู้ได้ยังไงหรอครับว่าต้องถอดออกกี่ข้อ
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: โซ่จักรยานของใหม่เวลาเปลี่ยนจะรู้ได้ยังไงว่าใช้กี่ข้อหรอครับ

โพสต์ โดย dt86374 »

ประมาณนี้ครับ:

{ เฟืองหลังใหญ่สุด - จานหน้าใหญ่สุด } แล้วก็บวกเพิ่มไปอีก 2 ข้อครับ

รูปภาพ
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: โซ่จักรยานของใหม่เวลาเปลี่ยนจะรู้ได้ยังไงว่าใช้กี่ข้อหรอครับ

โพสต์ โดย yai-united »

เอาง่ายๆเลยนะครับ เทียบกับโซ่เส้นเก่าเลยครับจบ
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย Nash.t »

แล้วอย่างนี้ถ้าอัพ Pulley ตีนผี จาก 11ฟัน เป็น 15ฟัน นี้ต้องเพิ่มข้อของโซ่มั้ยครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ผมมีอีกวิธีนึงคือ ใส่โซ่ผ่านตีนผีให้เรียบร้อย แล้วเข้าเกียร์เฟืองเล็กสุดจานหน้าเล็กสุด แล้วดึงโซ่หาระยะ จนโซ่ด้านล่างไม่ไปแตะกับลูกรอกตีนผีตัวบนแล้วค่อยตัด จะดีกว่าวิธี "จานหน้าใหญ่เฟืองหลังใหญ่ +2" ตรงที่จะมีโซ่เหลือเผื่อเปลี่ยนจานเปลี่ยนเฟืองหรือลูกรอกตีนผีที่ใหญ่ขึ้นได้บ้าง แต่อีกอันจะได้โซ่ที่สั้นที่สุด
Nash.t เขียน:แล้วอย่างนี้ถ้าอัพ Pulley ตีนผี จาก 11ฟัน เป็น 15ฟัน นี้ต้องเพิ่มข้อของโซ่มั้ยครับ
ควรจะเพิ่มครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

Nash.t เขียน:แล้วอย่างนี้ถ้าอัพ Pulley ตีนผี จาก 11ฟัน เป็น 15ฟัน นี้ต้องเพิ่มข้อของโซ่มั้ยครับ
ถ้าใช้วิธีของพี่ dt86374 ไม่ต้องเพิ่มครับ ในรูปไม่มีตีนผีเข้ามาเกี่ยวเลย
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
silvercof
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8345xxx
team: BCR, Cozy Cycling Team
Bike: Trek Fx 7.2, C'Dale SuperSix EVO, Giant TCR SLR
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย silvercof »

:)
----------------------------------------------------------------
ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
Whatever will be, will be : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
----------------------------------------------------------------
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”