เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาปั่น

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

mongdamon
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: Alpha FM 169
ติดต่อ:

เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาปั่น

โพสต์ โดย mongdamon »

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ มีเสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาปั่นครับ แต่เวลาฟรีขาไม่มี :?: มีใครพอรู็สาเหตุและวิธีแก้ไขมั้ยครับ
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

Re: เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาปั่น

โพสต์ โดย zero2zero »

mongdamon เขียน:สอบถามผู้รู้หน่อยครับ มีเสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาปั่นครับ แต่เวลาฟรีขาไม่มี :?: มีใครพอรู็สาเหตุและวิธีแก้ไขมั้ยครับ
เสียงดังตรงไหนครับพี่ เฟรม แฮนด์ ชิพเตอร์ กระโหลก หลักอาน ล้อ บันได ขากระติก ล้อ เพราะจักรยานมันสามารถดังก๊อกแก๊กได้ทุกจุดเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

Re: เสียงดังก๊อกๆแก๊กๆเวลาปั่น

โพสต์ โดย charlt »

เรื่องเสียงนี่มันคลำหายากจริงๆนะ ที่เคยเจอๆมาเสียงมันคล้ายกันมาก แล้วส่วนใหญ่ชอบคิดว่าเปนกระโหลกแต่ไม่ค่อยจะใช่นัก เบื้องต้นลองเริ่มจากที่ตำแหน่งที่แก้ไขง่ายๆก่อน บันได หลักอาน ถ้วยคอ ทำความสะอาดเฟืองโซ่ ถ้าไม่หายค่อยส่งร้านเซอร์วิส
ส่วนฟรีขาแล้วไม่มีเสียง ตัดเรื่องซี่ล้อลั่นไปได้เลยครับ
lekkel
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย lekkel »

ลองเช็คแกนปลดล้อหน้า หลังด้วยนะครับ บางครั้งหลวมก็ทำให้มีเสียงดัง
NAA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA S
ตำแหน่ง: ลพบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NAA »

หลักอานและน๊อตยึดเบาะด้วยครับเคยเจอไม่แน่น
HIllFighter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ...
team: ...
Bike: giant tcr slr

โพสต์ โดย HIllFighter »

จุดที่ควรเช็ค ทุกคนบอกไปหมดแล้ว เอาเป็นว่าตอนปั่นไปก้มฟังเสียงใประวังชนนะครับ ผมชนมาแล้วมัวแต่ก้มฟังเสียง
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

โม่คับ ลองใช้ช่างถอดดู
Bowser
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 300D
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bowser »

ลองยืนปั่นด้วยครับ ถ้ายืนเเล้วเงียบ นั่งเเล้วลั่น อาจจะมาจากหลักอานครับ ของผมตอนแแรกก็นึกว่ากะโหลก เพราะเฟรมของเรามันก็เหมือนเครื่องดนตรีครับ มันส่งเสียงไปได้ตลอดทั้งชื้นเลย แต่พอลองยืนปั่น นั่งปั่นก็มาจบที่หลักอาน ถอดออกมาเช็ด ลงจารบีฝึดให้ตลอดความยาวส่วนที่อยู่ในท่อนั่ง (ตอนเเรกคิดว่าไม่จำเป็น แต่ลองเชื่อฝรั่งดู เขาบอกว่าหลักอานส่วนที่ยื่นลงไปในท่อนั่งบางทีมันก็ไม่เเนบสนิทตลอดเเนว) แล้วใส่กลับ เงียบครับ
Best Lasalle
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SPZ
Bike: Merida TFS500d , MIni Java , Bianchi Impulso

โพสต์ โดย Best Lasalle »

เคยเจอหลายครั้งครับ ลองไขบันไดให้แน่นเลยครับ แค่ขันเบาๆเห็นว่าแน่นแล้ว แต่จริงๆยังไม่พอครับ
aultra7
สมาชิก
สมาชิก
team: Tanootong
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: 99/19 ถ.ห้วยแก้ว ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aultra7 »

ปั่นไปบนถนนที่เงียบๆ แล้วให้เพื่อนปั่นมาฟังข้างๆเรา หรือถ้าสะดวกก็ใช้มือถือบันทึกวิดีโอ โดยการเอาไปจ่อในแต่ละจุดดูว่าส่วนไหนดังที่สุดครับ
ผมเคยลองแล้วก่อนหน้านั้นรถไม่เคยเสียงดัง พอไปตัดซางมาแล้วมีเสียงดัง บอกช่างว่าดังตรงถ้วยคอแต่ช่างไม่ยอมเชื่อ ผมเลยอัดวิดีโอจ่อใกล้ๆถ้วยคอให้ฟังเลยครับ
zizu
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zizu »

ล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อยทั้งคันก่อนครับ แค่เศษฝุ่นติดที่โซ่ก็มีเสียงให้ไม่สบายใจอยู่เหมือนกัน ถ้าเกิดตอนปั่นก็ต้องดูจุดที่เกิดการเสียดสีหรือมีการทำปฎิกริยามากที่สุดครับ จากประสบการณ์มือใหม่ที่หาความเงียบในการปั่นเองนะครับ
chettha23
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chettha23 »

ของผมกว่าจะหาเจอก็เกือบท้อเหมือนกัน เปลี่ยนกระโหลก, เปลี่ยนแกนปลด, ขันบันได, หลักอาน สุดท้ายเป็นที่จุ๊บลมตีขอบล้อ เปลี่ยนล้อปุ๊บหายเลย
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

ถ้ามีเสียงจากด้านหลัง น่าจะมาจากโม่(แกนล้อหลัง)ครับ
ตลับลูกปืนในโม่แตก โม่คลอน จึงเกิดเสียงดังครับ
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ลองเอาจาระบีทาที่ตัวคริทเลท ครับ ผมมีเสียงเวลากดบันได ปล่อยฟรีไม้มีเสียง ลองดูนะครับ เผื่อเป็นเหมือนกัน
yakomo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: neilpryde Nazare1//wheeler เก่าๆ

โพสต์ โดย yakomo »

หายหรือยังครับ ถ้ายังไม่หายไล่ไปทีละจุด เริ่มจาง่ายๆทำเองได้ก่อน แกนปลดแน่นไปหลวมไป หลักอานแน่นไปหรือหลวมไป(ทาจาระบีฝืดก็ดี ย้ำว่าจาระบีฝืดนะ) ต่อไปก็เช็คบันไดว่ามีฝุ่นทรายในเกลียวบันไดป่าว ไม่หายอีกก็ให้ร้านเช็คกระโหลก กับดุมโม่ ว่าแห้งไปหรือสนืมขึ้นลูกปืนรึป่าว ทุกอย่างนี้ผมเจอมาหมด ดังมาจากกลางรถทั้งหมด นั่งปันออกแรงเป็น พอยืนโยกไม่ดังส่วนใหญ่มาจบที่กระโหลกแห้งป้ายจาระบีเงียบ ทั้งๆที่คิดไว้ว่าตรงนี้แน่ แต่ก็ไล่จากง่ายก่อนทุกครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”