Garmin 520 มีปัญหาไม่สามารถ sync กับ garmin connect ได้ครับ ช่วยที

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก
team: SINGHA NONG PUAD
Bike: CANYON AEROAD SLX

Garmin 520 มีปัญหาไม่สามารถ sync กับ garmin connect ได้ครับ ช่วยที

โพสต์ โดย Akaradech.P »

เจอปัญหาว่าอยู่ดีๆ Garmin 520 ผมก็ไม่สามารถ sync กับมือถือได้ แต่โชว์ว่าต่อ Bluetooth แล้ว แต่เวลาเปิดกามิน connect มันก้ขึ้น sync fail ตลอด ลองทำทุกทางละครับ ยกเว้นเข้าศูนย์ ซึ่งก่อนจะเป็นผมก็ไม่ได้ไปทำอะไรกับมันปั่นก่อนหน้านี้ก็ต่อกับมือถือปกติ ขึ้น strava แบบ auto ปกติ เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร ตอนนี้ใช้วิธีต่อกับคอมเอาครับ เวอร์ชั่น 7.1
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: Garmin 520 มีปัญหาไม่สามารถ sync กับ garmin connect ได้ครับ ช่วยที

โพสต์ โดย Chiny »

ผมเคยเจออาการนี้ ผมลบ Bluetooth device ของตัว edge ออกโดยเลือก forget this device (iPhone) แล้วbridge device ใหม่ก็กลับมาใช้ได้ครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
yut1572
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865771772
Bike: Bianchi Impulso-Belkin Partner
ตำแหน่ง: เสาธงหิน บางใหญ่ จ.นนทบุรี

Re: Garmin 520 มีปัญหาไม่สามารถ sync กับ garmin connect ได้ครับ ช่วยที

โพสต์ โดย yut1572 »

ผมใช้ 510 เปลี่ยนการเชื่อมต่อกับมือถือหลายเครื่อง

การที่จะ connect BT Edge กับมือถือ จะต้อง Pair ทุกเครื่อง ถ้าเปลี่่ยนการเชื่อมต่อกับมือถือใหม่ ก็จะต้อง Pair ใหม่ทุกครั้ง เพื่อให้ มือถือเครื่องนั้น default กับ Edge

บางทีเวลา Pair ก็ต้องดูมือถือว่า มันหา Edge เจอหรือเปล่า โดยเลื่อนหน้าจอมือถือดูผลการ pair อย่างละเอียด (ของผมมันซ่อนอยู่ใต้หน้าต่างของมือถือ (ซ่อนอยุ่ใต้พื้นที่แสดงผลข้อมูล) ต้องเลื่อนหน้าต่าง ลง แล้ว กด ยืนยันรหัสการ pair หน้าจอ

เมื่อ pair เสร็จแล้ว คราวนี้เป็นปัญหาการ Syn Edge กับมือถือ ที่ตั้งเป็น default มักจะ syn ยาก

ผมใช้วิธี เปิด App Garmin connect ก่อน แล้ว จึงเปิดเครื่อง edge

ถ้าไม่ syn ก็ต้องไปตั้งค่า BT โดย "ปิด" แล้ว "เปิด" ใหม่

ถ้ายังไม่ได้ คราวนี้ ปิด BT บน มือถือ แล้ว เปิด ใหม่

ถ้ายังไม่ได้ ก็ปิดทั้งสองตัว แล้ว เปิดใหม่

บางครั้งก็ Syn ได้ บางครั้ง ก็ syn ไม่ได้ ซึ่งตรงนี้ ผมว่า มันเป็นปัญหาที่ Garmin จะต้องแก้ไข App หรือ update FW Edge ให้มีความรวดเร็วในการ syn (เคยแจ้งปัญหาผ่าน App ไปแล้ว ไม่ทราบว่า ปัจจุบันมีการแก้ไขแล้ว หรือยัง)
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก

Chiny เขียน:ผมเคยเจออาการนี้ ผมลบ Bluetooth device ของตัว edge ออกโดยเลือก forget this device (iPhone) แล้วbridge device ใหม่ก็กลับมาใช้ได้ครับ
ผมลองทำละครับ คือมันเชื่อมต่อ BT ได้ แต่อาการมันคือพยายามจะ sync แต่มันโหลดไปได้แค่ 10% มันก้จะขึ้นว่า sync fail
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก

yut1572 เขียน:ผมใช้ 510 เปลี่ยนการเชื่อมต่อกับมือถือหลายเครื่อง

การที่จะ connect BT Edge กับมือถือ จะต้อง Pair ทุกเครื่อง ถ้าเปลี่่ยนการเชื่อมต่อกับมือถือใหม่ ก็จะต้อง Pair ใหม่ทุกครั้ง เพื่อให้ มือถือเครื่องนั้น default กับ Edge

บางทีเวลา Pair ก็ต้องดูมือถือว่า มันหา Edge เจอหรือเปล่า โดยเลื่อนหน้าจอมือถือดูผลการ pair อย่างละเอียด (ของผมมันซ่อนอยู่ใต้หน้าต่างของมือถือ (ซ่อนอยุ่ใต้พื้นที่แสดงผลข้อมูล) ต้องเลื่อนหน้าต่าง ลง แล้ว กด ยืนยันรหัสการ pair หน้าจอ

เมื่อ pair เสร็จแล้ว คราวนี้เป็นปัญหาการ Syn Edge กับมือถือ ที่ตั้งเป็น default มักจะ syn ยาก

ผมใช้วิธี เปิด App Garmin connect ก่อน แล้ว จึงเปิดเครื่อง edge

ถ้าไม่ syn ก็ต้องไปตั้งค่า BT โดย "ปิด" แล้ว "เปิด" ใหม่

ถ้ายังไม่ได้ คราวนี้ ปิด BT บน มือถือ แล้ว เปิด ใหม่

ถ้ายังไม่ได้ ก็ปิดทั้งสองตัว แล้ว เปิดใหม่

บางครั้งก็ Syn ได้ บางครั้ง ก็ syn ไม่ได้ ซึ่งตรงนี้ ผมว่า มันเป็นปัญหาที่ Garmin จะต้องแก้ไข App หรือ update FW Edge ให้มีความรวดเร็วในการ syn (เคยแจ้งปัญหาผ่าน App ไปแล้ว ไม่ทราบว่า ปัจจุบันมีการแก้ไขแล้ว หรือยัง)
การ pair กับเครื่องมือถือใหม่ ผมก็ได้ทำหมดละครับ ทั้งลบ app ทิ้ง ลง app ใหม่ ทั้ง factory reset ที่ตัว garmin แล้วเริ่มต้นใหม่ทั้งหมด ก็ยังมีอาการเดิม คือต่อ BT pair หาเจอกันทุกอย่าง แต่ พอ sync กลับ failed ตลอด สงสัยว่าคงต้อง ส่งศูนย์แล้วละครับ แต่เคยมีอยู่โพสนึงที่สอนการอัพเดทเวอร์ชั่นของกามิน ช่วงที่เป็นตัวversion 6 หาไม่เจอละ ผมอาจจะอัพโหลดผิดวิธีรึเปล่าไม่รู้ครับ
cheta
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fat Bike by Infinite
ตำแหน่ง: Rayong

โพสต์ โดย cheta »

ลองลบ Activities ออกบ้างหรือยังครับ

โดยต่อเข้า computer แล้วเข้าไปลบ file ใน folder Activities ถ้าจะให้ดี ก๊อปเก็บไว้ในเครื่องคอมก่อนก็ดีครับ
:D
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

มือถือเป็นรุ่นไหนครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

อาจจะเป็นที่มือถือก็ได้ครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน:มือถือเป็นรุ่นไหนครับ
Iphon 6s ครับ
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก

cheta เขียน:ลองลบ Activities ออกบ้างหรือยังครับ

โดยต่อเข้า computer แล้วเข้าไปลบ file ใน folder Activities ถ้าจะให้ดี ก๊อปเก็บไว้ในเครื่องคอมก่อนก็ดีครับ
ผมลองลบดูก่อนครับ หากได้ หรือไม่ได้ยังไง จะมาแจ้งครับ
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก

Akaradech.P เขียน:
cheta เขียน:ลองลบ Activities ออกบ้างหรือยังครับ

ผมลองลบดูก่อนครับ หากได้ หรือไม่ได้ยังไง จะมาแจ้งครับ
ลองลบ activities ดูละครับ กลับมาต่อได้ปกติ จุดใต้ตำตอจริงๆครับ สรุป memory เต็ม

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยเหลือครับ ขอบคุณอย่างสูง
silvercof
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8345xxx
team: BCR, Cozy Cycling Team
Bike: Trek Fx 7.2, C'Dale SuperSix EVO, Giant TCR SLR
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย silvercof »

ของผม 510 เคยเป็นครับใช้มาประมาณปีนิดๆ อาการ sync fail แต่จับบลูทูทได้ปกติ ลบ activity ในเครื่องหมดก็กลับมา sync ได้ แต่ได้ไม่นาน 2-3 สัปดาห์ก็เป็นอีก ดูเมมในพื้นที่เก็บแล้ว เมมยังเหลือ ก็เลยทำ factory reset ไป แล้วก็กลับมา sync ได้อีกประมาณ 2-3 สัปดาห์ ก็เป็นอีก คราวนี้มีอาการ save activity ไม่ได้ด้วย(ปั่นเสร็จ save แล้ว แต่ ไม่มี activity ในเครื่อง) เลยส่งเคลมไปแล้ว
ของเพื่อนๆหลายคนก็มีอาการคล้ายๆกัน ส่งเคลมไปหลายคนล่ะ สงสัยว่าจะเป็นที่ FW
----------------------------------------------------------------
ชอบในสิ่งที่ทำ ทำในสิ่งที่ชอบ
Whatever will be, will be : สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
----------------------------------------------------------------
Akaradech.P
สมาชิก
สมาชิก

silvercof เขียน:ของผม 510 เคยเป็นครับใช้มาประมาณปีนิดๆ อาการ sync fail แต่จับบลูทูทได้ปกติ ลบ activity ในเครื่องหมดก็กลับมา sync ได้ แต่ได้ไม่นาน 2-3 สัปดาห์ก็เป็นอีก ดูเมมในพื้นที่เก็บแล้ว เมมยังเหลือ ก็เลยทำ factory reset ไป แล้วก็กลับมา sync ได้อีกประมาณ 2-3 สัปดาห์ ก็เป็นอีก คราวนี้มีอาการ save activity ไม่ได้ด้วย(ปั่นเสร็จ save แล้ว แต่ ไม่มี activity ในเครื่อง) เลยส่งเคลมไปแล้ว
ของเพื่อนๆหลายคนก็มีอาการคล้ายๆกัน ส่งเคลมไปหลายคนล่ะ สงสัยว่าจะเป็นที่ FW
ผมลองดูอาการก่อนครับว่าหลังจากลบไปแล้วจะยังคงใช้ได้อีกนานแค่ไหน เพราะตัวนี้ผมใช้มา 10 เดือน แต่กลับกับคนอื่นใช้มานานกว่าผม ทริปก้เยอะกว่าแต่กลับไม่เต็ม แต่เท่าที่ลบข้อมูลออกไป เมมมันมี 12 MB ของผม ไม่ทราบคนอื่นรุ่นใกล้ๆกันหรือรุ่นเดียวกันจะเป็นเท่าไร
noble688
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez E5 Comp (Smartweld)

โพสต์ โดย noble688 »

ของผม Edge 520 เหมือนกัน ...ขึ้น Sync Fail ตลอดครับ ...แต่ก็วางมือถือไว้คู่กับตัว Garmin มันก็จะพยายาม Sync ใหม่เรื่อยๆ แล้วเดียวก็ได้เองครับ ...แต่ยังไม่เคยมีเลยที่ Sync ครั้งเดียวได้ ...ผมก็สงสัยเหมือนกันครับว่าเป็นเพราะอะไร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”