มีเคล็ดลับดูแลรถไม่ให้เป็นสนิมกันยังไงบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

มีเคล็ดลับดูแลรถไม่ให้เป็นสนิมกันยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย Issaranupong »

มีเคล็ดลับดูแลรถไม่ให้เป็นสนิมกันยังไงบ้างครับ หมายถึงจุดต่างๆ ที่ไม่ใช่เฟรมอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Issaranupong เมื่อ 31 ต.ค. 2016, 11:44, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
gpitoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-xxx-0069
team: ปัน ปั่น ปั้น
Bike: Felt F-75, BMC SLR01
ตำแหน่ง: เขาใหญ่

Re: มีเคล็ดลับดูแลรถไม่ให้เป็นสนิมกันยังไงบ้างครับ

โพสต์ โดย gpitoon »

carbon กับ Alu นี่มันไม่เป็นสนิมนะครับ

555 ขำๆครับ
ปรกติก็เอาน้ำมันลูบๆหน่อย พวกหัวน้อตก็เอาคัตตั้นบัดจุ่มน้ำมันแยงๆเอาน่ะครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีเคล็ดลับดูแลรถไม่ให้เป็นสนิมกันยังไงบ้างครับ

gpitoon เขียน:carbon กับ Alu นี่มันไม่เป็นสนิมนะครับ

555 ขำๆครับ
ปรกติก็เอาน้ำมันลูบๆหน่อย พวกหัวน้อตก็เอาคัตตั้นบัดจุ่มน้ำมันแยงๆเอาน่ะครับ
จัดไปครับ ตอนแรกก็คิดว่ามันไม่เป็นครับ แต่ลองมาดูตามจุดต่างๆ มันก็มีจุดที่เป็นสนิมเหมือนกันเช่นน๊อตบริเวณเบรค หรือตรงดุมล้อใกล้ๆ แกนปลด กำลังคิดว่ามันมีสเปรย์ฉีดกันสนิมไหมจะได้ง่ายไปเลย
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

เหล็กกับสนิมของคู่กัน สเตนเลสก็เป็นสนิมเช่นกัน

สกรูในจุดยึดที่ไม่ได้รับน้ำหนักมาก อาจจะเปลี่ยนวัสดุเป็นอลูแทนได้ (เปราะ หักง่าย) หรือ สเตนเลส (หายากครับ เกลียวเฉพาะ หรือหัวสกรูเฉพาะ ไม่มีใครทำ)

ผมปล่อยๆมันครับ สำคัญคือ เกลียว ผมจะทาจาระบีบางๆไว้ก่อนขันเข้าไป ถ้าไม่ลืม ปีละครั้งก็มาไล่ดู ทาใหม่ หรือเปลี่ยนถ้าหัวเยิน..........
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
ขาประจำ
ขาประจำ

Fisherman41 เขียน:เหล็กกับสนิมของคู่กัน สเตนเลสก็เป็นสนิมเช่นกัน

สกรูในจุดยึดที่ไม่ได้รับน้ำหนักมาก อาจจะเปลี่ยนวัสดุเป็นอลูแทนได้ (เปราะ หักง่าย) หรือ สเตนเลส (หายากครับ เกลียวเฉพาะ หรือหัวสกรูเฉพาะ ไม่มีใครทำ)

ผมปล่อยๆมันครับ สำคัญคือ เกลียว ผมจะทาจาระบีบางๆไว้ก่อนขันเข้าไป ถ้าไม่ลืม ปีละครั้งก็มาไล่ดู ทาใหม่ หรือเปลี่ยนถ้าหัวเยิน..........
เยี่ยมครับพอดีช่วงนี้หน้าฝน ปั่นเสร็จรถเละต้องกลับมาล้างให้เอียมตลอด เลยอยากได้เทคนิคของแต่ละคนมาปรับใช้ครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ปกติแล้ว ถ้าโดนน้ำมา รีบเช็ดให้แห้ง ผึ่งแดด ตากลม ให้มันแห้ง มันจะไม่เป็นสนิม

ที่เป็นสนิมคือ ส่วนที่เราละเลย หรือ เข้าถึงได้ยาก เช่น ภายในเกลียวกระโหลก รูน็อตเบรคหน้าที่จมอยู่ในตะเกียบหน้า ลูกปืนเหล็กที่โดนน้ำเข้าไป ไม่สามารถระบายออก ถ้าไม่แกะออกมาเช็ดทำความสะอาด

ของพวกนี้ต้องหมั่นเปลี่ยนปีละครั้งสองครั้ง ควรทำความสะอาดแบบถอดประกอบเดือนละครั้ง

สรุปก็คือ มันหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องพบเจอสนิม แค่เหงื่อเราหยดมันก็ไหลเข้าเนื้อใน เข้าส่วนที่เป็นเหล็ก เหงื่อเรานี่ น้ำเกลือ ดี ๆ นี่เอง ใครไม่ชอบล้างรถเช็ดรถ ก็เตรียมเจอสนิมได้เลย ทำได้แค่ดูแลรักษาอย่าให้ไปลุยน้ำ ตากฝน ดีที่สุด

เอาน้ำมันที่ใช้ทาเฟรมจักรยานหลังล้างรถ ฉีดตามจุดโลหะบ้าง ก็จะช่วยได้ระดับนึง
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JBC

โพสต์ โดย bigfat »

ขอชมเจ้าของกะทู้ที่สนใจดูแลรถดี สว่นผมตัดปัญหาการดูแลด้วยการซื้อชิ้นส่วนที่เป็นรุ่นแพง รู้สึกว่าปัญหาสนิมไม่ค่อยเกิด สบายใจได้เลย
ขาประจำ
ขาประจำ

bigfat เขียน:ขอชมเจ้าของกะทู้ที่สนใจดูแลรถดี สว่นผมตัดปัญหาการดูแลด้วยการซื้อชิ้นส่วนที่เป็นรุ่นแพง รู้สึกว่าปัญหาสนิมไม่ค่อยเกิด สบายใจได้เลย
ขอบคุณมากๆ ครับที่ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพราะบางครั้งเราเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องปั่นกลางฝน หรือลงน้ำ ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่(สำหรับผมปั่นได้เฉพาะเสาร์-อาทิตย์หรือวันหยุดราชการ) กลับบ้านมาก็ต้องรีบล้างแม้จะขี้เกียจ แต่ทนเห็นรถเละไม่ได้ชอบให้มันใหม่อยู่เสมอ ก็ล้างแห้ง ทำความสะอาดกันไปลงแว็กซ์ หยอดน้ำมันใหม่ แต่พอเห็นจุดที่เป็นสนิมซึ่งมันต้องมีบ้างครับ เลยอยากจะยืดอายุการใช้งานมัน กำลังหาวิธีที่จะลดหรือป้องกันการเกิดของสนิมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ปกติแล้ว ถ้าโดนน้ำมา รีบเช็ดให้แห้ง ผึ่งแดด ตากลม ให้มันแห้ง มันจะไม่เป็นสนิม

ที่เป็นสนิมคือ ส่วนที่เราละเลย หรือ เข้าถึงได้ยาก เช่น ภายในเกลียวกระโหลก รูน็อตเบรคหน้าที่จมอยู่ในตะเกียบหน้า ลูกปืนเหล็กที่โดนน้ำเข้าไป ไม่สามารถระบายออก ถ้าไม่แกะออกมาเช็ดทำความสะอาด

ของพวกนี้ต้องหมั่นเปลี่ยนปีละครั้งสองครั้ง ควรทำความสะอาดแบบถอดประกอบเดือนละครั้ง

สรุปก็คือ มันหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องพบเจอสนิม แค่เหงื่อเราหยดมันก็ไหลเข้าเนื้อใน เข้าส่วนที่เป็นเหล็ก เหงื่อเรานี่ น้ำเกลือ ดี ๆ นี่เอง ใครไม่ชอบล้างรถเช็ดรถ ก็เตรียมเจอสนิมได้เลย ทำได้แค่ดูแลรักษาอย่าให้ไปลุยน้ำ ตากฝน ดีที่สุด

เอาน้ำมันที่ใช้ทาเฟรมจักรยานหลังล้างรถ ฉีดตามจุดโลหะบ้าง ก็จะช่วยได้ระดับนึง
ขอบคุณมากครับ
ฝนตกทุกวันเลยครับช่วงนี้ ตอนออกปั่นฝนก็หยุดแล้ว แต่น้ำที่ขังอยู่บนถนนบางครั้งเราก็หลบไม่ได้ ก็ต้องลุยครับ กลับมาค่อยล้าง ตอนนี้ล้างสองวันติดละครับ แนะนำสเปรย์ตัวไหนดีครับจะเอามาฉีดพวกหัวน๊อต
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Issaranupong เขียน:
ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ปกติแล้ว ถ้าโดนน้ำมา รีบเช็ดให้แห้ง ผึ่งแดด ตากลม ให้มันแห้ง มันจะไม่เป็นสนิม

ขอบคุณมากครับ
ฝนตกทุกวันเลยครับช่วงนี้ ตอนออกปั่นฝนก็หยุดแล้ว แต่น้ำที่ขังอยู่บนถนนบางครั้งเราก็หลบไม่ได้ ก็ต้องลุยครับ กลับมาค่อยล้าง ตอนนี้ล้างสองวันติดละครับ แนะนำสเปรย์ตัวไหนดีครับจะเอามาฉีดพวกหัวน๊อต
สำหรับสเปรย์นำมาฉีดพวกตามรูน็อต ใช้ WD40 ก็เหลือ ๆ ครับ ถ้าไม่อยากให้มันหยาดเยิ้มจนเละเทะไปหมด แนะนำให้ฉีดใส่ผ้าไฟเบอร์แล้วเอานิ้วลูบถู ๆ ด้วยผ้าเอาให้พอซุ่ม ๆ อย่าเยิ้มครับ มันจะเปื้อนแฉะส่งกลิ่นฉุนได้

มีอีกยี่ห้อก็ Loctile กระป๋องสีแดง ที่หัวฉีดมีเข็ม เหมาะมาก เอาไว้ฉีดตามร่องรูเล็ก ๆ ที่นิ้วเราแหย่เข้าไม่ถึง หาชื้อได้ตาม Home Pro ทั้งคู่

สเปรย์พวกนี้ มีคุณสมบัติคือ ไล่น้ำกับความชื้นได้ดีครับ ฉะนั้นฉีดแล้วเช็ดให้สะอาด ๆ สนิมจะบ๊ายบายไปอีกนาน

เน้นว่า อย่าเยิ้มหยาดครับ มันจะเละเทะ เปื้อนมือ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”