ท่อหลักอาน bianchi oltre โยกได้ ส่งซ่อม หรือแก้ไขอย่างไรดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jaga014
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947577943
Bike: Oltre

ท่อหลักอาน bianchi oltre โยกได้ ส่งซ่อม หรือแก้ไขอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย jaga014 »

ข้างในไม่ได้แตก

แต่เฟรมตัวนี้เป็นแบบมีปลอกหลักอานอยู่ด้านในเฟรม
และตอนนี้ เหมือนกาวเสื่อมมันเลยโยกๆได้นิดๆ
ไฟล์แนบ
20161030_110855.jpg (42.66 KiB) เข้าดูแล้ว 735 ครั้ง
20161030_110929.jpg (53.46 KiB) เข้าดูแล้ว 735 ครั้ง
20161030_110906.jpg (49.99 KiB) เข้าดูแล้ว 735 ครั้ง
20161030_111013.jpg (44.75 KiB) เข้าดูแล้ว 735 ครั้ง
เป็นร้านตัวแทนจำหน่ายสินค้าออนไลน์จาก BOMBBIKE Cycling Jersey
อย่างถูกต้อง
LINE ID = ฺbikeinthai
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ท่อหลักอาน bianchi oltre โยกได้ ส่งซ่อม หรือแก้ไขอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

รูปสามมันร้าวไม่ใช่เหรอครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ท่อหลักอาน bianchi oltre โยกได้ ส่งซ่อม หรือแก้ไขอย่างไรดีครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เพิ่งได้กลับมาบ้าน ดูรูปในมือถือไม่ถนัดครับ

ลักษณะที่บอกว่าโยกได้ ผมว่าโครงเฟรมคาร์บอนตรงบริเวณ "ปลอกอาน" มันสวมอยู่ มันร้าวแตก มันเลยรัดได้ไม่สนิท ทำให้มันโยกได้

ใช้ ๆ ไปมันจะโยกจนฉีกได้นะครับ สาเหตุเกิดจากการซักหลักอานจนสูงเกินไป หรือ ใช้หลักอานที่สั้นเกินไป แต่ซักสูงมาก ทำให้ไม่เหลือส่วนปลายของอานเข้าไปในเฟรม

บริเวณที่อานโดนแรงกระทำมันไปทำให้บริเวณรัดหลักอานแตกครับ

นึกภาพตามนี้นะครับ ถ้านึกไม่ออกว่าเกิดอะไรขึ้น ถือแท่งไม้กลม ๆ ไว้ในมือ

แบบที่ 1 เอามือจับแท่งไม้กลม ๆ ตรงกลางแท่ง แล้วลองเอามือโยกไปมา ๆ มือที่จับแท่งไม้ไว้จะรู้สึกจับถนัดถนี่ ไม่ขยับเขยื้อน รู้สึกมั่นคง

แบบที่ 2 เอา "ปลาย" แท่งไม้ แล้วเอามือจับตรงบริเวณ "ปลาย" สมมติฝ่ามือคุณกว้างสัก 10 ซม ให้ "ปลาย" แท่งไม้มันเหลือ 5 ซม แล้วเอามือจับครับ

ทีนี้คุณลองโยกแท่งไม้ดู จะพบว่า "เจ็บมือ" เพราะอะไร? มันจับไม่อยู่ ยิ่งส่วนที่ยึดจับมี "พื้นที่น้อย" เพราะมันเหลือพื้นที่ให้มือจับแค่ 5 ซม ยิ่ง "แข็ง" ครับ เวลาโยกหรือกระซากแรง ๆ มันจะกลายสภาพเป็น "งัดข้อ" กับมือไปแทน ทำให้มือเราเจ็บ

ข้างในไม่ได้แตก เพราะนั้นมันปลอกอานครับ มันเป็นยาง ถ้าผมอ่านที่คุณเล่าไม่ผิด แต่โครงรัดอานมันแตกไปแล้วครับ เสียความแข็งแรงไปแล้ว

แต่คาร์บอนเดี๋ยวนี้แตกยังไงก็ยังซ่อมได้นะครับ เทคโนมันไปไกลแล้ว คาร์บอนไม่ใช่เวทมนต์อีกแล้ว แนะนำส่งซ่อมเลยครับ

ส่วนวิธีแก้และป้องกันเหตุที่จะเกิดขึ้นแบบนี้นะครับ ลดหลักอานให้ต่ำลงหน่อย ให้พื้นที่ความยาวของหลักอานมันเข้าไปในเฟรมมากขึ้น ทำให้ไม่เกิดแรงงัดมากเกินไป ถ้ายังชอบซักหลักอานสูง ๆ แนะนำให้ชื้อหลักอานให้ยาวกว่าเดิมครับ เพื่อไม่ให้หลักอานแปลงสภาพเป็น "งัดข้อ" กับบริเวณที่รัดจับครับ ใครชอบตัดท่อหลักอานสั้น ๆ แล้วซักสูง ๆ ก็ระวังด้วยนะครับ แม้กระทั่งเหล็กก็ฉีกได้ครับ อย่าว่าแต่คาร์บอนเลยครับ

คุณสังเกตุมั้ยว่า เขาจะทำมา 410 mm 350 mm 300 mm 200 mm มีความยาวหลายขนาด ก็เลือกใช้ให้เหมาะสมครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
noom64
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย noom64 »

ผมว่า มันไม่ใช่ปลอกหลักอาน แต่มันคือท่อนั่งที่ส่วนปลายแทงทะลุเฟรมขึ้นมา สิ่งที่เป็นปัญหาคือ เฟรมส่วนปลายท่อนั่งร้าวหลุดจากกัน ส่งซ่อมอย่างเดียวครับ
"คำพูด" ก่อนพูดเราเป็นนายมัน แต่เมื่อพูดแล้ว มันจะเป็นนายเรา
หากจะพูด หรือตกปากรับคำอะไร จงคิดให้ดีเสียก่อน
เพราะหากทำอย่างที่รับปากไม่ได้ ชีวิตนี้ก็ยากที่จะเจริญ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”