โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย ปลิง »

รบกวนถามด้วยครับ โซ่SRAM Forceขาดบ่อยมาก
ล่าสุดเพิ่งขาดเปลี่ยนใหม่ ใช้ได้แค่สองเดือนก็ร้าวซะแล้ว
ไม่ทราบว่าเป็นเพราะวัสดุของSRAM Forceหรือเปล่าครับ?
หรือว่าเกิดจากนิสัยที่เปลี่ยนเกียร์ข้ามกระโดด เช่นจากเกียร์6ไปเกียร์4?
หรือเพราะเกิดจากโซ่ตกจานหน้าครับ?

จากที่เคยใช้โซ่ของ Ultegra หรือภูเขาของ XT
ใช้จนยึดไม่เคยขาดหรือฉีกครับ

มีอะไรแนะนำด้วยนะครับ ทุกวันนี้ปั่นไประแวงไปไม่กล้ากระชาก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

Re: โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย mazz »

ความยาวโซ่พอดีเปล่าครับ
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อยมากครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
เรื่องความยาวเป็นอะไรที่คิดไม่ถึงครับ

ขอบคุณครับ!
MonzaAvanti
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MonzaAvanti »

ผมใช้ Sram Rival 2 คัน คันนึงโซ่แตกแบบเจ้าของกระทู้เลยครับ อีกคันนึงไม่เป็น
คันที่แตกผมไม่ค่อยหยอดน้ำมันหล่อลื่นเท่าไรเพราะกลัวโซ่ดำ ตอนนี้หยอดน้ำมันและดูแลโซ่มากขึ้นยังไม่พบปัญหาอะไร แต่ยังไงผมก็ไม่ทราบสาเหตุแน่ชัดอยู่ดีครับ
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณท่าน MonzaAvanti ครับ
จะพยายมหยอดน้ำมันโซ่บ่อยๆครับ
ขอบคุณครับ!

MonzaAvanti เขียน:ผมใช้ Sram Rival 2 คัน คันนึงโซ่แตกแบบเจ้าของกระทู้เลยครับ อีกคันนึงไม่เป็น
คันที่แตกผมไม่ค่อยหยอดน้ำมันหล่อลื่นเท่าไรเพราะกลัวโซ่ดำ ตอนนี้หยอดน้ำมันและดูแลโซ่มากขึ้นยังไม่พบปัญหาอะไร แต่ยังไงผมก็ไม่ทราบสาเหตุแน่ชัดอยู่ดีครับ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ถ้าเคยใช้อีกยี่ห้อ แล้วไม่มีอาการ เป็นเพราะยี่ห้อหรือเปล่าครับ (บนพื้นฐานติดตั้งอะหลั่ยตามคู่มือ)
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับผม ไม่กล้าฟันธงครับ
ขอบคุณครับท่าน RobBen

RoBBen เขียน:ถ้าเคยใช้อีกยี่ห้อ แล้วไม่มีอาการ เป็นเพราะยี่ห้อหรือเปล่าครับ (บนพื้นฐานติดตั้งอะหลั่ยตามคู่มือ)
ดาราวี
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek

Re: โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อย1992 Melbourne Cupครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

โพสต์ โดย ดาราวี »

การเปลี่ยนเกียร ระวังเป็นพิเศษครับ เกียรยังไม่เข้าร่อง รีบกด ไม่โซ่ร้าว ฟันเฟืองก็เหยิน เปลี่ยนเกียร รอรอบนิด เผื่อโซ่เฟืองได้ทำงานร่วมกัน
ยืนปั่น เปลี่ยนเกียร ต้องระวังครับ น้ำหนักลงไปที่โซ่เฟืองเยอะ อันตรายท่ายาก
หยดน้ำหล่อลื่น ก่อนปั่นทุกครั้ง
ทำความสะอาด โซ่และเฟือง บ่อยๆ

ความคิดเห็น ส่วนตัวเด้อ
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ซื้อโซ่ชิมาโน่มาใช้สิครับ
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ : ))
ktspyder เขียน:ซื้อโซ่ชิมาโน่มาใช้สิครับ
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: โซ่SRAM ร้าว ฉีก ขาด บ่อย1992 Melbourne Cupครับ เกิดจากอะไรแนะนำด้วยครับ

แจ่มครับ ขอบคุณมากครับผม!
ดาราวี เขียน:การเปลี่ยนเกียร ระวังเป็นพิเศษครับ เกียรยังไม่เข้าร่อง รีบกด ไม่โซ่ร้าว ฟันเฟืองก็เหยิน เปลี่ยนเกียร รอรอบนิด เผื่อโซ่เฟืองได้ทำงานร่วมกัน
ยืนปั่น เปลี่ยนเกียร ต้องระวังครับ น้ำหนักลงไปที่โซ่เฟืองเยอะ อันตรายท่ายาก
หยดน้ำหล่อลื่น ก่อนปั่นทุกครั้ง
ทำความสะอาด โซ่และเฟือง บ่อยๆ

ความคิดเห็น ส่วนตัวเด้อ
alek_caad12
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818267089
team: suanlaung
Bike: CAAD12
ติดต่อ:

โพสต์ โดย alek_caad12 »

ว่าแต่ว่า จขกท รู้ได้อย่างไรว่ามัน แตก หรือว่าโซ่ขาดตอนขี่อยู่ แล้วตรวจเจอ หรือเจอตอนทำความสะอาด ผมใช้มาทั้ง force และ red ยังไม่ได้สักเกตุเห็น ต้องดูของเรา บ้างแล้ว ทำความสะอาดบ่อยๆ ก็ดีครับ ลองดูว่าเส้นใหม่เป็นอย่างไง
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

ครั้งก่อนขาดตอนซ้อมครับ เห็นหลายข้อแตกร้าว ก็ทิ้งครับ
ล่าสุดเส้นใหม่ถอดมาทำความสะอาด เลยเห็นครับว่าทั่งฉีกทั่งแตก อายุแค่สองเดือนเองครับ
ไม่กล้าสรุปว่าเพราะอะไรครับ หรือว่า 9 speed จะทนกว่า 11 speed ครับ?
Ultegra 9 speed ผมใช้ตั่งแต่ปี 2009 ไม่เคยเปลี่ยนโซ่ครับใช้จนยืด ยังคงใช้อยู่

ท่าน alek_caad12 ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับว่าRED ทนกว่าForce หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

alek_caad12 เขียน:ว่าแต่ว่า จขกท รู้ได้อย่างไรว่ามัน แตก หรือว่าโซ่ขาดตอนขี่อยู่ แล้วตรวจเจอ หรือเจอตอนทำความสะอาด ผมใช้มาทั้ง force และ red ยังไม่ได้สักเกตุเห็น ต้องดูของเรา บ้างแล้ว ทำความสะอาดบ่อยๆ ก็ดีครับ ลองดูว่าเส้นใหม่เป็นอย่างไง
bigfat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JBC

โพสต์ โดย bigfat »

เหล็กชนิดเดียวกัน หนาบางมีผลต่อความคงทน แต่เหนือคนใช้ยังเป็นผู้ผลิตที่ำสินค้ามาหลอกล่อให้ผู้ใช้คลักเงินมาซื้อของที่เกินความจำเป็นมาใช้ สังเกตุดูรถรุ่นเก่าๆหลายสิบปี โซ่ เฟืองยังดูดีทั้งๆที่ใช้มาตั้งนาน พอมาเห่อเฟืองหลังหลายๆชั้น โซ่เฟืองก็บางลงความคงทนก็หดลง ผู้ผลิตก็ยิ้มกว้าง ขายอะไหล่ได้มากขึ้น เฟืองเกียร์11ลองคิดดูว่ามันจำเป็นตอ้งใช้กี่เฟือง ผมเห็นหลายคนใช้ใช้จริงๆกีไม่กี่เฟือง บางเฟืองยังใหม่อยู่เลย แต่เฟืองที่ใช่บอ่ยๆไปเสียแล้ว เราควรใช่ทรัพยกรของโลกให้คุ้มค่ากับที่โลกค้มครองดูแลเราอยู่ อย่างให้ลูกหลานรุ่นต่อๆไปตอ้งอยู่อย่างยากลำบากเพราะรุ่นเราทำให้โลกเราฉิบหายเลยครับ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

bigfat เขียน:เหล็กชนิดเดียวกัน หนาบางมีผลต่อความคงทน แต่เหนือคนใช้ยังเป็นผู้ผลิตที่ำสินค้ามาหลอกล่อให้ผู้ใช้คลักเงินมาซื้อของที่เกินความจำเป็นมาใช้ สังเกตุดูรถรุ่นเก่าๆหลายสิบปี โซ่ เฟืองยังดูดีทั้งๆที่ใช้มาตั้งนาน พอมาเห่อเฟืองหลังหลายๆชั้น โซ่เฟืองก็บางลงความคงทนก็หดลง ผู้ผลิตก็ยิ้มกว้าง ขายอะไหล่ได้มากขึ้น เฟืองเกียร์11ลองคิดดูว่ามันจำเป็นตอ้งใช้กี่เฟือง ผมเห็นหลายคนใช้ใช้จริงๆกีไม่กี่เฟือง บางเฟืองยังใหม่อยู่เลย แต่เฟืองที่ใช่บอ่ยๆไปเสียแล้ว เราควรใช่ทรัพยกรของโลกให้คุ้มค่ากับที่โลกค้มครองดูแลเราอยู่ อย่างให้ลูกหลานรุ่นต่อๆไปตอ้งอยู่อย่างยากลำบากเพราะรุ่นเราทำให้โลกเราฉิบหายเลยครับ
ผมว่าเข้าใจอะไรผิดไปหลายอย่างเลยนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”