ทำไมสายไต่เขาถึงผอมมาก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ทำไมสายไต่เขาถึงผอมมาก

โพสต์ โดย lucifer »

มีประเด็นค่อนข้างขัดแย้งกันในเรื่องนี้พอสมควรครับ

บางท่านไม่เห็นด้วย เนื่องจากเด็กในวัยเจริญเติบโตต้องการพลังงานไปใช้ในหลายๆภาคส่วน การไปเล่นเวทเทรนนิ่งจะทำให้เด็กต้องเอาพลังงานที่ได้ไปสร้างมวลของกล้ามเนื้อ ซึ่งดูเหมือนว่าจะไปตัดทอนพลังงานที่เอาไปใช้ในส่วนอื่นๆแทน

แต่ถ้าคิดแบบองค์รวม ก็คือ จัดหนักก็กินหนัก ไล่กันให้ทัน แบบพวกนร.เตรียมทหาร พวกนี้ตื่นเช้า จับวิ่ง แล้วก็โดน โหนบาร์ วิดพื้น แทงกบ สมัยก่อนก็ยังมี squat jump ( ปัจจุบันน่าจะเลิกไปแล้ว เพราะมันพังเข่าชัดๆ ) ซึ่งจริงๆมันก็คือ เวทเทรนนิ่งแบบหนึ่ง แต่ใช้นน.ของร่างกายเป็นตัวสร้างโหลดแทนแผ่นเหล็ก

ในความเห็นแบบกลางๆ ผมว่าเด็กวัยนี้เป็นเด็กที่กำลังเรียนหนังสือ ควรออกกำลังกายในลักษณะที่ส่งเสริมการเรียนดีกว่าครับ เช่น วิ่ง กระโดด ซึ่งจะกระจายอยู่ในการเล่น ฟุตบอลล์ บาสเกตบอลล์ วอลเลย์บอลล์ แบบนี้ผมว่าไม่เสียเวลาเด็กด้วย เพราะการเล่นเวทนั้นคงจะต้องไปเล่นกันนอกเวลาเรียน อย่างน้อยต้องเสียไป 1 ชม. แน่ๆ ยกเว้นจะปั้นกันจริงๆ อย่างพวกนักเรียนโรงเรียนกีฬา อะไรแบบนั้น ผมว่าก็ไม่เป็นปัญหา ขอเพียงแค่ให้สารอาหารให้เพียงพอต่อความต้องการรวมครับ เล่นแล้วอย่าให้น้ำหนักลด หรือ ผอมโกรกอะไรแบบนั้นนะ เด็กต้องการสารอาหารไปสร้างส่วนต่างๆมากกว่าผู้ใหญ่

สำหรับเด็กที่กำลังเติบโต ถ้าออกกำลังกายหนักแล้ว ก็ต้องให้กินหนักด้วยนะครับ จะได้มีพลังงานไปใช้สร้างเสริมการพัฒนาและการเจริญเติบโตของร่างกาย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
aum047
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-9023377 เบอร์เดียว
team: Strong Pig.
Bike: Propel isp
ตำแหน่ง: ลาดกระบัง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aum047 »

ความรู้ทั้งนั้น

ขอบคุณครับ
Strong pig.
เรา.....จะเป็นหมูที่แข็งแรง :lol:
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

lucifer เขียน:สงสัยวันนี้ผมจะได้แชมป์ขัดคอเพื่อนแน่นอน ฮ่า ฮ่า

"คนเล่นบาสไม่ได้ทำให้สูง" อันนี้บอกว่าไม่ได้ถูกต้องนะครับ ยกเว้นว่า จะมาเล่นบาสตอนอายุ 20 ปีไปแล้ว อันนี้เล่นยังไงก็ไม่สูงขึ้น เพราะความสูงมันหยุดพัฒนาแล้ว

แต่หากเล่นบาสตั้งแต่อายุน้อย โดยเฉพาะผู้ชายที่เริ่มเล่นตั้งแต่อายุ 11-12 ปี และเล่นต่อเนื่องไปเรื่อยๆ อันนี้รับรองว่า"สูง"แน่นอน ต่อให้พ่อแม่เป็นสายพันธุ์คนตัวเตี้ย คนเป็นลูกที่เล่นบาสก็จะสูงขึ้นกว่าพ่อและแม่อย่างแน่นอน

ภาษาบ้านๆ เขาจะบอกว่าในช่วงวัยก่อนที่ปลายกระดูกจะปิด ( ปลายกระดูกหรือ epiphyseal plate จะเป็นส่วนของกระดูกอ่อนที่ทำหน้าที่สร้างกระดูกแข็ง จะอยู่บริเวณปลายกระดูก ) การได้รับแรงกระแทกผ่านในแนวแกนกระดูกยาว ( long bone : กระดูกแขน กระดูกขา ) เช่น การกระโดด แรงกระแทกเหล่านี้จะกระตุ้นให้การสร้างกระดูกแขนขาเพิ่มความยาวขึ้นอย่างเร็วและอย่างมากกว่าเด็กในวัยเดียวกันที่นั่งๆนอนๆเล่นแต่เกมส์ ทั้งนี้มันเป็นผลมาจากการกระตุ้นที่ส่งผลผ่านไปยังต่อมใต้สมองให้สร้าง Somatostatin และ Growth hormone ออกมา

ดังนั้นในช่วง growth spurt หรือ ช่วงที่เด็กกำลังโต ( ในผู้หญิงจะแถวๆ 11-12 ขวบ ส่วนผู้ชายจะช้าหน่อยคือ 13-14 ขวบ , เด็กเดี๋ยวนี้โตไว และหยุดโตไว ) การได้ออกกำลังกายที่เกิดแรงกระแทกผ่าน long bone ไม่ว่าจะเป็นวิ่ง , กระโดด เช่น ฟุตบอล , บาสเก็ตบอล , วอลเลย์บอล , กรีฑา ร่วมกับการได้รับสารอาหาร เช่น โปรตีน แคลเซี่ยม ที่เพียงพอ เด็กจะมีพัฒนาการทางความสูงได้อย่างมาก และเร็วกว่าเพื่อนร่วมรุ่นอายุที่วันๆเอาแต่นั่งเล่นเกม ( ก็ยังดี ที่คนคิดเกม Pokemon Go คิดให้เด็กที่เล่น ได้ออกไปเดินออกกำลังกาย ให้วิ่ง เพราะเห็นประโยชน์ของการออกกำลังกาย ) ถ้าใครก็ตามมีเพื่อนรุ่นเดียวกันที่ไปเรียนเตรียมทหาร มาเจอกันหลังจากที่จบโรงเรียนนายร้อยพร้อมๆกับที่เราจบมหาวิทยาลัย จะเห็นเองแหละว่า เพื่อนเราที่เคยตัวเตี้ยกว่าเรา หรือ สูงพอกัน ตอนนั้นมันจะสูงกว่าเราอีก

ดังนั้น เพื่อนสมาชิกท่านใดที่มีลูกอยู่ในช่วงกำลังโต และอยากให้มีพัฒนาการด้านความสูง สนับสนุน และเคี่ยวเข็ญให้ออกกำลังกายประเภทที่ผมบอกไว้เลยนะครับ รับรองลูกจะสูงอย่างรวดเร็ว
- บางคนบอกให้ว่ายน้ำซึ่งมันไม่มีแรงกระแทกตามทฤษฎีที่พี่หมอกล่าวไว้ พี่หมอมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
- กินโปรตีนและแคลเซียมให้เพียงพอนี่ประมาณกี่กรัมต่อวันครับ และควรกินอาหารเสริมอื่นๆร่วมด้วยหรือไม่ครับ เช่น เวย์โปรตีน น้ำมันปลา วิตามินรวม แคลเซียมเม็ด และอื่นๆ

_/|\_
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

lucifer เขียน:แล้วคราวนี้ทำไมสายเขาจึงมีแต่พวกตัวผอมๆ

จริงๆจะบอกว่าผอมก็คงไม่ถูก เอาเป็นว่าเป็นพวกน้ำหนักตัวน้อยๆ เมื่อเทียบกับความสูงดีกว่า

อันที่จริงก็เป็นเรื่องที่รู้กันมานานแล้วว่า การปั่นจักรยานในทางราบนั้น น้ำหนักตัวไม่ได้เป็นอุปสรรค และในทางตรงข้าม นักปั่นที่มีน้ำหนักตัวมากกว่าจะได้เปรียบเรื่องของแรงเฉื่อยในการคงความเร็ว เพราะมี momentum มากกว่าคนที่น้ำหนักตัวน้อยๆ โดยเฉพาะเวลาไหลลงเขาด้วยแล้ว คนน้ำหนักตัวน้อยๆ พวกที่ตัวเบาๆกว่า 55 กก. จะไหลลงเขาสู้คนที่มีน้ำหนักมากกว่าไม่ได้ นักปั่นที่มีน้ำหนักตัวมาก ไม่ใช่นักปั่นที่มีไขมันเยอะนะ แต่เป็นนักปั่นที่มีมวลของกล้ามเนื้อและกระดูกมากกว่า

แต่เมื่อไหร่ก็ตามที่เปลี่ยนจากทางเรียบ เป็นทางเขาเมื่อไหร่ การออกแรงเอาชนะแรงดึงดูดของโลก มันก็เป็นเรื่องของพลังงานศักย์ที่เกี่ยวข้องโดยตรงกับ"มวล" ดังนั้นน้ำหนักตัวที่มากขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งต้องออกแรงเอาชนะแรงดึงดูดของโลกมากขึ้นเท่านั้น ไหนจะต้องออกแรงไปจักรยานไปข้างหน้า ก็ยังจะต้องออกแรงเอาชนะแรงดึงดูดของโลกอีก

เขาถึงพูดกันถึงเรื่อง สัดส่วนกำลัง/น้ำหนัก หรือ power to weight ratio ซึ่งเป็นคำอธิบายสั้นๆ ทางราบขอไม่พูดถึง แต่จะพูดถึงทางขึ้นเขา คนหนัก 60 กก. ออกกำลัง 200 watt ขึ้นเขาลูกเดียวกัน ในขณะที่คนหนัก 80 กก. ต้องออกกำลัง 267 watt หรือออกมากกว่าอีก 33.5 % จึงจะไปด้วยกันได้ ดังนั้น ถ้าหาก FTP เท่ากัน แต่น้ำหนักตัวต่างกัน 33.5% ก็ย่อมต้องออกกำลังเพิ่มขึ้น นั่นคือ หมดก่อน

ดังนั้น เคล็ดวิชาในการเป็นสายเขาก็คือ
1. เพิ่ม FTP
2. ลดน้ำหนักตัวและจักรยาน

ง่ายๆ ไม่ยากเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า

แลนซ์ อาร์มสตรอง ศิษย์สำนัก EPO มีประวัติในวัยรุ่นเป็นนักไตรกีฬา มีกล้ามเนื้อท่อนบนใหญ่มากเพราะต้องใช้ในการว่ายน้ำ ทำให้ต้องแบกน้ำหนักกล้ามเนื้อเหล่านี้โดยไม่จำเป็นเมื่อต้องมาปั่นจักรยาน แลนซ์เองก็ต้องยอมปล่อยให้กล้ามเนื้อเหล่านี้มีขนาดเล็กลงไปเรื่อยด้วยการไม่เน้นออกกำลังกายด้วยกล้ามเนื้อส่วนนี้ แต่มาเน้นกล้ามเนื้อในส่วนลำตัวและขาแทน ร่วมกับการลดน้ำหนักตัวลงมา

คู่แข่งในสมัยนั้นของแลนซ์คือ แยน อูริช ชาวเยอรมัน ซึ่งเป็นนักปั่นร่างใหญ่ กล้ามเนื้อแน่นปัก สิ่งที่แลนซ์เอาชนะแยน อูริช ก็คือ แยน อูริชมีน้ำหนักตัวที่มากกว่าแลนซ์ ทำให้ใน stage ขึ้นเขาจะตกเป็นรองแลนซ์มาโดยตลอด ในขณะที่ stage ทางราบ ก็ไม่ได้ประโยชน์กับน้ำหนักตัวที่มากกว่า เพราะการแข่งแบบนี้ การเซททีมเป็นเรื่องสำคัญกว่า ( หลายคนอาจจะบอกว่า ก็แลนซ์ โด๊ป EPO นี่ โฮ่ โฮ่ โฮ่ กล้าอมพระมาเถียงกับผมไหมหละว่า มันก็โด๊ปกันทุกคนนั่นแหละ จับไม่ได้ หรือ ไม่จับให้ได้ ต่างหากหละ )
เรื่องอื่นๆผมอาจจะสู้ใครไม่ได้
แต่เรื่องแร่เรื่องธาตุ เรื่องยาอายุวัฒนะ เรื่องการรักษาหมอยาแผนโบราณ คงจะสู้ผมยาก
เพราะพระเจ้าพระสงฆ์ครูบาอาจารย์ที่องค์ท่านอายุเกิน 100 ปี ผมไปกราบมาแทบจะทุกองค์
ยิ่งท่านที่อายุเกิน 150 ปี ก็มีแค่องค์เดียว
ท่านที่อายุเกิน 200 ปี ก็มีองค์เดียว
ส่วนองค์หลวงปู่โลกเทพอุดรที่ท่านอายุุประมาณไม่ได้ ผมเห็นองค์ท่านแค่ครั้งเดียว นอกนั้นศิษย์ผู้ใหญ่ท่านเห็น แต่ผมไม่เห็น

ไป นครพนม เห็นครูบาอาจารย์ และ คณะศิษย์ิเดินขึ้นเขาลิ่วๆ แต่ผมหอบแฮกๆ ถามไปถามมาได้ความว่าวัดท่านมีพระ 4 องค์ ขาด 1 องค์ จึงจะครบ 5 รับผ้ากฐินได้
ผมก็ไปรับหลวงตามาสนทนากับท่านถูกจริต ก็เลยพาย้ายวัดมาอยู่กับท่าน
พวกลูกศิษย์ดีใจใหญ่พากันเอาผงยาอายุวัฒนะให้ผมคนละหลายๆซอง รวมแล้ว ยี่สิบกว่าซอง
ผมก็ทยอยกินไปจนเกือบหมด

จากที่เคยยัน นน. 20 กก. วันละ 1,000
ผมก็ลองยัน นน. 35 กก. เช้า 2,500 เย็็น 2,500 แอ๊ะ ไม่มีอาการเจ็บกล้าเนื้อแฮะ

ตอนนี้เพิ่งจะเปลี่ยนขาจานเป็นขายาว 175 อะฮ้า
อายุย่าง 61 สูง 164 ใช้ขาจาน 175 นักฟิตติ้งจะว่าอย่างไร

คนมีเงินซื้อรถดีๆปั่นไม่แบ่งใคร
ผมมีแร่ธาตุดีๆกิน ขออนุญาต ไม่แบ่งใคร ไม่บอกใคร

แค่เล่าให้ฟัง อย่าพากันมาหมั่นใส้ผมนะ ก็แค่มีเรื่องดีๆแล้วเล่าให้ฟังน่ะ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ยอมรับเลยว่าร่างกายพี่ดีจริงๆยันหรือถีบน้ำหนักวันหลายพันครั้ง ผมยอมแพ้
แต่พระที่อายุ 150/200 ปีมีด้วยหรือครับ สถิติโลกเลยนะนั้น
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

hamyacoza เขียน:
- บางคนบอกให้ว่ายน้ำซึ่งมันไม่มีแรงกระแทกตามทฤษฎีที่พี่หมอกล่าวไว้ พี่หมอมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
- กินโปรตีนและแคลเซียมให้เพียงพอนี่ประมาณกี่กรัมต่อวันครับ และควรกินอาหารเสริมอื่นๆร่วมด้วยหรือไม่ครับ เช่น เวย์โปรตีน น้ำมันปลา วิตามินรวม แคลเซียมเม็ด และอื่นๆ

_/|\_
ว่ายน้ำไม่มีแรงกระแทกตามทฤษฎี แต่ผลของการออกกำลังกายอย่างต่อเนืองก็ยังส่งผล"กระตุ้น"เช่นกัน เพียงแต่ผลที่ได้ไม่เท่ากับการออกกำลังกายในลักษณะที่ผมกล่าวไปแล้ว

กินแค่ไหนพอ คือ อันที่จริงก็ไม่ได้ต้องการแบบมากทบทวีหรอกครับ อันที่จริง เพิ่มนมสดวันละ 1 แก้ว ก็เพียงพอในระดับเบื้องต้นแล้ว ยกเว้นว่าซ้อมหนักกันจริงๆ แบบนี้ก็อาจจะเป็นวันละ 2 แก้ว นมสดก็ยังเป็นแหล่งอาหารของโปรตีนและแคลเซียมที่มีประโยชน์สำหรับเด็กในวัยที่กำลังเติบโตเช่นกันครับ

เวย์โปรตีนผมว่าอาจจะเกินพอสำหรับชีวิตประจำวันปกตินะครับ
สำหรับผู้ใหญ่แล้ว สมาคมโรคไตแนะนำว่า ไม่ควรบริโภคโปรตีนเกินกว่า 1.3กรัม/นน.ตัว 1กก. เพราะ ปริมาณกรดอมิโนที่มากเกินไปจะไปเพิ่มการทำงานของหน่วยไตให้ทำงานมากขึ้น เป็นการเพิ่มภาระมากเกินไปครับ

เวย์โปรตีน ผมว่านะ บางทีมันอาจจะเหมาะสำหรับคนที่ต้องการโปรตีนอย่างเดียวโดยไม่ต้องการไขมัน ซึ่งเป็นไปได้ยากที่จะพบสภาพแบบนี้ในเนื้อสัตว์หรือถั่ว นมประเภทLow fat เองก็ยังมีปริมาณไขมันอยู่บ้าง เวย์จึงมีบทบาทเช่นนี้ แต่เมื่อเทียบกับราคาแล้ว ผมว่ามันแพงเกินไป มีแค่ความสะดวกเท่านั้น เพราะเอาเข้าจริงๆแล้ว โปรตีนปริมาณเท่ากันในราคาที่ถูกกว่ากัน ก็ยังหาได้จาก"ไข่ขาว" ( ในกรณีที่กลัวจะได้รับ ไขมันจากไข่แดง )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Paitoon1956 เขียน:
เรื่องอื่นๆผมอาจจะสู้ใครไม่ได้
แต่เรื่องแร่เรื่องธาตุ เรื่องยาอายุวัฒนะ เรื่องการรักษาหมอยาแผนโบราณ คงจะสู้ผมยาก
เพราะพระเจ้าพระสงฆ์ครูบาอาจารย์ที่องค์ท่านอายุเกิน 100 ปี ผมไปกราบมาแทบจะทุกองค์
ยิ่งท่านที่อายุเกิน 150 ปี ก็มีแค่องค์เดียว
ท่านที่อายุเกิน 200 ปี ก็มีองค์เดียว
ส่วนองค์หลวงปู่โลกเทพอุดรที่ท่านอายุุประมาณไม่ได้ ผมเห็นองค์ท่านแค่ครั้งเดียว นอกนั้นศิษย์ผู้ใหญ่ท่านเห็น แต่ผมไม่เห็น

ไป นครพนม เห็นครูบาอาจารย์ และ คณะศิษย์ิเดินขึ้นเขาลิ่วๆ แต่ผมหอบแฮกๆ ถามไปถามมาได้ความว่าวัดท่านมีพระ 4 องค์ ขาด 1 องค์ จึงจะครบ 5 รับผ้ากฐินได้
ผมก็ไปรับหลวงตามาสนทนากับท่านถูกจริต ก็เลยพาย้ายวัดมาอยู่กับท่าน
พวกลูกศิษย์ดีใจใหญ่พากันเอาผงยาอายุวัฒนะให้ผมคนละหลายๆซอง รวมแล้ว ยี่สิบกว่าซอง

จากที่เคยยัน นน. 20 กก. วันละ 1,000
ผมก็ลองยัน นน. 35 กก. เช้า 2,500 เย็็น 2,500 แอ๊ะ ไม่มีอาการเจ็บกล้าเนื้อแฮะ

ตอนนี้เพิ่งจะเปลี่ยนขาจานเป็นขายาว 175 อะฮ้า
อายุย่าง 61 สูง 164 ใช้ขาจาน 175 นักฟิตติ้งจะว่าอย่างไร

คนมีเงินซื้อรถดีๆปั่นไม่แบ่งใคร
ผมมีแร่ธาตุดีๆกิน ขออนุญาต ไม่แบ่งใคร ไม่บอกใคร

แค่เล่าให้ฟัง อย่าพากันมาหมั่นใส้ผมนะ ก็แค่มีเรื่องดีๆแล้วเล่าให้ฟังน่ะ
ศรัทธาของพี่ ผมไม่ขัด
ความเชื่อของพี่ ผมไม่แย้ง
ความสุขของพี่ ผมขอแสดงมุทิตาจิต

แต่ความทุกข์อย่างหนึ่งของคนที่มีชีวิตอยู่อย่างยาวนานคือ "การพลัดพรากจากสิ่งที่รัก" เพราะคนที่รู้จัก คนที่รักใคร่ มักจะจากไปเสียก่อน ทิ้งไว้แต่ความเศร้า ความเสียใจ นำมาซึ่งความทุกข์ ดังเช่น พุทธวลี ว่า "ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์"

การจะมีชีวิตอยู่อย่างยาวนานได้ ก็ควรจะต้องอยู่แบบละวาง หรือ อยู่แบบหลุดพ้นแล้ว ซึ่งเป็นจุดสูงสุด อันเป็นแก่นกลางของพุทธศาสนา คือ หลุดพ้นไปสู่นิพพาน

พระผู้หลุดพ้นแล้ว ท่านไม่ได้ห่วงสังขารของท่านว่าจะต้องอยู่ไปอีกนานแค่ไหนเลย ไม่จำเป็นต้องแสวงหายาอายุวัฒนะใดๆ แต่ท่านจะอยู่ได้นานแค่ไหนนั้น ก็แล้วแต่สังขารของท่านและอดีตกรรมต่างๆที่เป็นตัวขับดันให้กายนั้นยังคงอยู่หรือเสื่อมถอยไปตามกาลเวลา

ดังนั้น หากมีชีวิตยืนยาว แต่อยู่แบบละวาง หรือ วางเฉยไม่ได้ มันช่างเป็นชีวิตที่ต้องเผชิญความทุกข์ไปยาวนานเสียกว่าคนที่ตัดแล้ว ะละแล้ว แต่จากโลกไปในวัยอันสมควร
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

lucifer เขียน:

ความสุขของพี่ ผมขอแสดงมุทิตาจิต

แต่ความทุกข์อย่างหนึ่งของคนที่มีชีวิตอยู่อย่างยาวนานคือ "การพลัดพรากจากสิ่งที่รัก" เพราะคนที่รู้จัก คนที่รักใคร่ มักจะจากไปเสียก่อน ทิ้งไว้แต่ความเศร้า ความเสียใจ นำมาซึ่งความทุกข์ ดังเช่น พุทธวลี ว่า "ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์"

การจะมีชีวิตอยู่อย่างยาวนานได้ ก็ควรจะต้องอยู่แบบละวาง หรือ อยู่แบบหลุดพ้นแล้ว ซึ่งเป็นจุดสูงสุด อันเป็นแก่นกลางของพุทธศาสนา คือ หลุดพ้นไปสู่นิพพาน

พระผู้หลุดพ้นแล้ว ท่านไม่ได้ห่วงสังขารของท่านว่าจะต้องอยู่ไปอีกนานแค่ไหนเลย ไม่จำเป็นต้องแสวงหายาอายุวัฒนะใดๆ แต่ท่านจะอยู่ได้นานแค่ไหนนั้น ก็แล้วแต่สังขารของท่านและอดีตกรรมต่างๆที่เป็นตัวขับดันให้กายนั้นยังคงอยู่หรือเสื่อมถอยไปตามกาลเวลา

ดังนั้น หากมีชีวิตยืนยาว แต่อยู่แบบละวาง หรือ วางเฉยไม่ได้ มันช่างเป็นชีวิตที่ต้องเผชิญความทุกข์ไปยาวนานเสียกว่าคนที่ตัดแล้ว ะละแล้ว แต่จากโลกไปในวัยอันสมควร
ถ้าผมปฏิบัติไม่ถึง
ผมคงไปเดินจงกลมบนระเบียงพระปฐมเจดีย์
ในวันที่แดดร้อนจัด 2 ช.ม กว่าไม่ได้
ผมคงเดินจงกลมรอบมหาเจดีย์พุทธคยา รอบละ 40 นาที ไม่ได้
ผมคงไปเดินรอบมหาเจดีย์พุทธคยา 108 รอบไม่ได้

การสร้างบุญบารมีนั้น จิตไม่พร้อม ก็ก้าวหน้าไม่ได้

จักรยานคันหนึ่งมีอะไรบ้าง ก็รู้กันดีทุกคน มันปั่นได้แล้ว ใยต้องไปเสียเงินเกินความจำเป็น กับมันอีก

ผมสายธรรมยุติมีรูปหล่อหลวงตามหาบัวเนื้อทองคำรุ่นหนึ่งหมายเลขตัวเดียวเป็นพยาน

ถ้าไปเดินรอบพระปฐมเจดีย์เท้าเปล่าในวันที่แดดร้อนจัดได้ บอกด้วย อยากสนทนาธรรมด้วย
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

:D
davelevi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897324425
team: -
Bike: TREK

โพสต์ โดย davelevi »

lucifer เขียน:

ถ้าผมปฏิบัติไม่ถึง
ผมคงไปเดินจงกลมบนระเบียงพระปฐมเจดีย์
ในวันที่แดดร้อนจัด 2 ช.ม กว่าไม่ได้
ผมคงเดินจงกลมรอบมหาเจดีย์พุทธคยา รอบละ 40 นาที ไม่ได้
ผมคงไปเดินรอบมหาเจดีย์พุทธคยา 108 รอบไม่ได้

การสร้างบุญบารมีนั้น จิตไม่พร้อม ก็ก้าวหน้าไม่ได้

จักรยานคันหนึ่งมีอะไรบ้าง ก็รู้กันดีทุกคน มันปั่นได้แล้ว ใยต้องไปเสียเงินเกินความจำเป็น กับมันอีก

ผมสายธรรมยุติมีรูปหล่อหลวงตามหาบัวเนื้อทองคำรุ่นหนึ่งหมายเลขตัวเดียวเป็นพยาน

ถ้าไปเดินรอบพระปฐมเจดีย์เท้าเปล่าในวันที่แดดร้อนจัดได้ บอกด้วย อยากสนทนาธรรมด้วย
ที่พี่จะสื่อคือ ?
ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบแล้ว ?
ปฎิบัติเยอะแล้วจะหลุดพ้น
มีพระรุ่นแรก เนื้อมวลสารมีมูลค่าแล้ว เป็นผู้มีธรรมสูง ?
เท่าที่ดูพี่ก็ยังยึดติดกับเรื่องของวัตถุ อยู่นะครับ
ที่ปฎบัติมาผมก็ไม่มีความรู้นะครับว่าเพื่ออะไร ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะความเชื่อหรือศรัทธา
ส่วนเดินเท้าเปล่าในวันที่แดดร้อนจัด ผมว่าทหารเกณฑ์ผลัดใหม่ก็ทำได้นะ
ส่วนเรื่องหลุดพ้น ปล่อยวางละวางแบบที่พี่หมอบอก
ผมศึกษามานิดหน่อยว่า องค์สัมมาสัมพุทธเจ้า ก็แค่นั่งสมาธิ เจริญจิตร อยู่ที่ใต้ต้นศรีมหาโพธิ์ หันหน้าไปทางทิศตะวันออก ท่านถึงบรรลุแก่ธรรม ซึ่งวิธีปฎิบัติต่างๆ นานา ท่านก็ทำมาเยอะมาก ซึ่งก็ไม่ได้ผล

Ps.พระพุทธเจ้า ไม่ได้ต้องการให้สาวกเคารพรูปด้วยหนิครับ ไช่มั้ย ><
Kilygon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fisher 29 er

โพสต์ โดย Kilygon »

:roll:
tumtengu
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Avant 2014/ Trek Emonda SL 2015

โพสต์ โดย tumtengu »

ถ้าตะบี้ตะบันไต่ขึ้นเขาอย่างการเอาชนะเวลาตัวเองในดอยอินทนนท์ ก็ไม่ได้ปั่นแค่โซน 3 นะ หวังชนะเวลาตัวเองจริงๆก็ต้อง 4 4กลาง 4ปลาย 5 บ้าง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Paitoon1956 เขียน: ถ้าผมปฏิบัติไม่ถึง

ธรรมะ เป็น ปัจจัตตัง ย่อมเข้าใจได้จากการปฏิบัติด้วยตนเอง
ผมว่า เราคงสนทนากันมิได้หรอก
เท่าที่ติดตามข้อความของท่านมาโดยตลอดนั้น ท่านยังเป็นผู้ยึดติด มิถึงขั้นวิมุตติที่ผมพึงจะสนธนาเพื่อให้ผมสามารถเห็นธรรมได้

ความสงบ ความนิ่ง มันเป็นคนละด้าน คนละขั้ว กับการโอ้อวดสรรพคุณ

บอกไปแล้วว่า สิ่งใดที่พี่มีความสุขที่ได้อวดที่ได้เขียนออกมา ผมขอมุทิตาด้วย
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

โพสต์ โดย exkasit »

ด้วยความเคารพ ผมเคยนึกเล่นๆว่าสักวันคงได้เห็นพี่ทั้งสองท่านได้มางัดกันแน่เพราะมากันคนละสาย ไม่นึกว่าที่คิดไว้มาถึงในเร็ววัน

ทีซื้อหวยละไม่ยอมถูก
joetitbike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898962716
team: JOETITBIKE
Bike: ไทเทเนียมทำเอง
ตำแหน่ง: 44/51 หมู่1 หมู่บ้านปริญลักษณ์ เพชรเกษม69 แขวงหนองแขม เขตหนองแขม กรุงเทพ 10160
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joetitbike »

สูงสุดคืนสู่สามัญล่ะซินะ ขอบคุณครับเข้าใจแระ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”