ขอคำแนะนำ เลือกอันไหนดีครับระหว่าง Giant TCR SLR2 vs Axman Team C1

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
champ1330
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant FASTROAD SLR 2

Re: ขอคำแนะนำ เลือกอันไหนดีครับระหว่าง Giant TCR SLR2 vs Axman Team C1

โพสต์ โดย champ1330 »

BoNN KUKOT เขียน:
champ1330 เขียน:
BoNN KUKOT เขียน:เคยใช้ TCR Advanced ครับเฟรมพุ่ง ขึ้นเขาดี ทางเรียบเหนื่อยหน่อย
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Axman Typhoon S5 อยากจะบอกว่าขาย Giant ทิ้งทันทีครับ
องศาเฟรมถูกใจมาก ขึ้นเขาด้อยกว่า Giant นิดเดียว แบบว่านิดเดียวจริงๆ แค่จังหวะกดลูกบันไดทีแรกแค่นั้น
แต่ทางเรียบทั้งไหล มุมรถทำให้ปั่นมันส์มาก ติดเรื่องแบรนด์อาจไม่ดังมากเท่า Giant แต่สำหรับผมที่ไม่ชอบใช้รถ
เหมือนคนอื่น มันถูกใจเหลือเกินครับ

รูปภาพ
ไม่รู้ Team C1 จะได้แค่ไหนครับ Typhoon s5 ตอนนี้คงยังไม่มีวาสนาครับ
น้องที่ใช้ C1 บอกว่าขึ้นเขาดี มุมรถสบาย อะไหล่คุ้มครับ ^^
วิ่งทางราบยาวๆเป็นไงบ้างครับ
champ1330
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำ เลือกอันไหนดีครับระหว่าง Giant TCR SLR2 vs Axman Team C1

manaru เขียน:ผมเคยนำรถ TCR SLR 2014 ไปขี่ทางไกล ในระยะทาง150+ ระบมไปหมด เมื่อเทียบกับรถเฟรมคาร์บอน A166 ขี่ไปได้เรื่อยๆ เหนื่อยเหมือนกันแต่เฟรมคาร์บอนระบมน้อยกว่าครับ
ตัวไหนควบคุมความเร็วได้ดีกว่ากันครับ
manaru
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0852085680
Bike: GIANT TCR SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย manaru »

champ1330 เขียน:
manaru เขียน:ผมเคยนำรถ TCR SLR 2014 ไปขี่ทางไกล ในระยะทาง150+ ระบมไปหมด เมื่อเทียบกับรถเฟรมคาร์บอน A166 ขี่ไปได้เรื่อยๆ เหนื่อยเหมือนกันแต่เฟรมคาร์บอนระบมน้อยกว่าครับ
ตัวไหนควบคุมความเร็วได้ดีกว่ากันครับ
TCR SLR เป็นรถที่มีองศาคอค่อนข้างชัน และ Chain stay สั้น ดังนั้นจึงทำให้ Wheel base สั้นกว่ารถทั่วๆไปนิดนึง การส่งแรงไปที่ล้อสูญเสียน้อย แบบว่ากดเท่าไรไปเท่านั้น ตะเกียบหลังสั้นการสูญเสียความเร็วเมื่อขับขี่จะน้อยกว่า(อ้างอิงตามข้อมูลของผู้ผลิตนะครับ)แต่ก็จับความรู้สึกว่ารถคงความเร็วไว้ได้ดีในระดับหนึ่งถ้าจับคู่กับล้อที่ดีๆ แต่เนื่องจากองศาท่อคอชันล้อหน้าเข้าใกล้เฟรมเลยทำให้รถหน้าไวไปนิด ต้องเลือกเสต็มยาวหน่อยถ้าสั้นหน้าจะไวมาก แต่Alpha one A166 ก็ไม่ได้ขี้เหร่ ในรถระดับราคานี้ ขี่ง่าย ควบคุมรถง่าย เรื่องยืนความเร็วอาจเป็นรองนิดหน่อย ตามสไตล์รถ Endurance
champ1330
สมาชิก
สมาชิก

สรุปผมก็ยังเลือกไม่ได้รักพี่เสียดายน้อง 555 ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
pungsuwan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-4652048
team: เสือนครน่าน
Bike: xtc fr

โพสต์ โดย pungsuwan »

ขี่ทางไกล ก็ควรเลือกเฟรมที่นิ่มนวลหน่อย ขี่จะได้สเถียร และสบายตัว ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”