ร้านดังย่านเซียร์รังสิต

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

sanya
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ร้านดังย่านเซียร์รังสิต

โพสต์ โดย sanya »

แถวนั้นก็มีอยู่ร้านเดียวเระครับ Smart Bike อยู่รังสิตเหมือนกันครับ ของเยอะจริงครับ
ราคาต้องคุยกับเฮียครับ คุยกับผู้หญิงคิดเงินไม่มีประโยชน์ครับ
เคยไปใช้บริการหลายครั้ง ทั้งซื้อของทั้งเซอร์วิส บริการรับได้นะครับ
ราคาก็โอเค ทางร้านเซอร์วิสดีๆ ผมแนะนำกลับรถเข้ามาในซอย ม.รังสิต
ร้าน Eak Bike ร้านนี้เซอร์วิสรถดีมากครับ อะไหล่ไม่ค่อยเยอะ แต่ก็สั่งได้
ร้านนี้เจ้าของทำเอง วันแม่เพิ่งปั่นไปสุราษ 600 โลภายในวันเดียว
Tee_J
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Tee_J »

ผมเจอเจ็บปวด/เสียใจ/มากกว่าคุณนัก ซื้อจักรยาน 2 คันอุปกรณ์หลายอย่าง ไฟหน้า-หลัง-ไมล์/เสื้อ-กางเกง-ถุงมือ/Rack จ่ายเสร็จช่างติดตั้งอุปกรณ์เสร็จมาเซตรถหน้าร้าน ลองปั่นวัดระยะfitting ทุกอย่างก็ดูจะโอเคดี/คุณอยากขายอะไรเราก็ซื้อมันทุกอย่างที่คุณแนะนำ คุณป้าเอาน้ำมาให้/วางขวดไว้ กำลังปั่นเลยเจ้าของร้าน(ผู้หญิง)มาจากไหนไม่ทราบ(เราอยู่ในร้านคุณมาหลายชั่วโมงมากไม่เคยเห็น)มาถึงด่าผมเลยครับ ขวดน้ำวางอย่างนี้ได้ไงของซื้อของขาย และอีกหลายอย่างผมปั่นอยู่+เบลอหูอือฟังไม่ทันทั้งหมด(ขวดน้ำวางไว้บนกล่องใส่Rack)ออกจากร้านมาแบบ งงๆรัยวะเนี้ย นี่ผมลูกค้านะครับ และที่สำคัญไอ้กล่องกระดาษนั่นมันของผมก็ผมซื้อคุณแล้วและคนที่วางก็แม่คุณไง ผมอยู่ที่ร้านคุณซึ่งอึดอัดคับแคบมากหาที่นั่งไม่มี/ร้อนก็ร้อน/ที่อยู่ได้นานเพราะเจ้าของร้านผู้ชายอัธยาศัยดี/ช่างก็ดูแลดี หายมึนโทรกลับไปถาม สิ่งที่เราอยากได้ยินคือคำขอโทษ///ไม่มี/// กลับมาแกะป้ายวรันตีออกคุณไม่ต้องมารัปประกันอะไรหรอกครับไม่ต้องการ รู้ว่าคุณรวยแล้วไม่แคร์ บัดนั้นจนบัดนี้หรือชาตินี้จะเข้าไปร้านคุณโดยเด็ดขาด
Tee_J
สมาชิก
สมาชิก

ผมเจอเจ็บปวด/เสียใจ/มากกว่าคุณนัก ซื้อจักรยาน 2 คันอุปกรณ์หลายอย่าง ไฟหน้า-หลัง-ไมล์/เสื้อ-กางเกง-ถุงมือ/Rack จ่ายเสร็จช่างติดตั้งอุปกรณ์เสร็จมาเซตรถหน้าร้าน ลองปั่นวัดระยะfitting ทุกอย่างก็ดูจะโอเคดี/คุณอยากขายอะไรเราก็ซื้อมันทุกอย่างที่คุณแนะนำ คุณป้าเอาน้ำมาให้/วางขวดไว้ กำลังปั่นเลยเจ้าของร้าน(ผู้หญิง)มาจากไหนไม่ทราบ(เราอยู่ในร้านคุณมาหลายชั่วโมงมากไม่เคยเห็น)มาถึงด่าผมเลยครับ ขวดน้ำวางอย่างนี้ได้ไงของซื้อของขาย และอีกหลายอย่างผมปั่นอยู่+เบลอหูอือฟังไม่ทันทั้งหมด(ขวดน้ำวางไว้บนกล่องใส่Rack)ออกจากร้านมาแบบ งงๆรัยวะเนี้ย นี่ผมลูกค้านะครับ และที่สำคัญไอ้กล่องกระดาษนั่นมันของผมก็ผมซื้อคุณแล้วและคนที่วางก็แม่คุณไง ผมอยู่ที่ร้านคุณซึ่งอึดอัดคับแคบมากหาที่นั่งไม่มี/ร้อนก็ร้อน/ที่อยู่ได้นานเพราะเจ้าของร้านผู้ชายอัธยาศัยดี/ช่างก็ดูแลดี หายมึนโทรกลับไปถาม สิ่งที่เราอยากได้ยินคือคำขอโทษ///ไม่มี/// กลับมาแกะป้ายวรันตีออกคุณไม่ต้องมารับประกันอะไรหรอกครับไม่ต้องการ รู้ว่าคุณรวยแล้วไม่แคร์ บัดนั้นจนบัดนี้หรือชาตินี้จะเข้าไปร้านคุณโดยเด็ดขาด
Tee_J
สมาชิก
สมาชิก

ผมเจอเจ็บปวด/เสียใจ/มากกว่าคุณนัก ซื้อจักรยาน 2 คันอุปกรณ์หลายอย่าง ไฟหน้า-หลัง-ไมล์/เสื้อ-กางเกง-ถุงมือ/Rack จ่ายเสร็จช่างติดตั้งอุปกรณ์เสร็จมาเซตรถหน้าร้าน ลองปั่นวัดระยะfitting ทุกอย่างก็ดูจะโอเคดี/คุณอยากขายอะไรเราก็ซื้อมันทุกอย่างที่คุณแนะนำ คุณป้าเอาน้ำมาให้/วางขวดไว้ กำลังปั่นเลยเจ้าของร้าน(ผู้หญิง)มาจากไหนไม่ทราบ(เราอยู่ในร้านคุณมาหลายชั่วโมงมากไม่เคยเห็น)มาถึงด่าผมเลยครับ ขวดน้ำวางอย่างนี้ได้ไงของซื้อของขาย และอีกหลายอย่างผมปั่นอยู่+เบลอหูอือฟังไม่ทันทั้งหมด(ขวดน้ำวางไว้บนกล่องใส่Rack)ออกจากร้านมาแบบ งงๆรัยวะเนี้ย นี่ผมลูกค้านะครับ และที่สำคัญไอ้กล่องกระดาษนั่นมันของผมก็ผมซื้อคุณแล้วและคนที่วางก็แม่คุณไง ผมอยู่ที่ร้านคุณซึ่งอึดอัดคับแคบมากหาที่นั่งไม่มี/ร้อนก็ร้อน/ที่อยู่ได้นานเพราะเจ้าของร้านผู้ชายอัธยาศัยดี/ช่างก็ดูแลดี หายมึนโทรกลับไปถาม สิ่งที่เราอยากได้ยินคือคำขอโทษ///ไม่มี/// กลับมาแกะป้ายวรันตีออกคุณไม่ต้องมารับประกันอะไรหรอกครับไม่ต้องการ รู้ว่าคุณรวยแล้วไม่แคร์ บัดนั้นจนบัดนี้หรือชาตินี้จะเข้าไปร้านคุณโดยเด็ดขาด
Tee_J
สมาชิก
สมาชิก

:evil: :evil: :evil:
แก้ไขล่าสุดโดย Tee_J เมื่อ 24 ต.ค. 2016, 14:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
protools
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ปทุมธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย protools »

เมื่อวานไปซื้อข้อต่อปลดเร็ว
คุยกับเฮีย ขอเศษโซ่ แกยังเข้าไปรื้อในก้องช่างมาให้ครับ ร้านนี้ต้องคุยกับเฮียแกครับ.
แต่เรื่องซ่อมผมดฝก็หัดทำเอง ซื้อแต่ของครับ
หรือหนักกผ็ไปซ่อมที่ร้านอื่น
ใจอยากปั่น
Pu_usa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817727558
team: siambara
Bike: specialized

โพสต์ โดย Pu_usa »

ที่จริง ถ้าอุดหนุนของที่ร้านก็น่าจะบริการฟรีนะ นอกจากซื้อจากที่อื่นมาแล้วมาให้ทำ อย่างนี้ก็สมควรคิดค่าบริการ
รูปประจำตัวสมาชิก
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

ขอถามเป็นความรู้ เปลี่ยนโซ่ต้องจูนเกียร์ด้วยหรือครับ นึกว่าถ้าเกียร์สมูทดีอยู่แล้วแค่เปลี่ยนเส้นใหม่ใส่เฉยๆก็ได้
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
Rendezvous
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: (081)7XX-X53X
team: ปั่นคนเดียว ตามใครไม่ทัน
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย Rendezvous »

ถ้าเป็นร้านที่ติดๆกับTOT ผมก็ไม่ไปทำร้านนี้อีกแล้ว ไม่เก่งทั้งลูกน้องและเฮียพูดเพราะๆ คับผ๊มมม คับผ๊มมม

เอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ คือแฮนด์ พันแฮนด์ เปลี่ยนตีนผี เปลี่ยนยาง เปลี่ยนจานเป็นRotor Q Ring
ไปแต่เช้าบอกเย็นเสร็จ. เย็นโทรมาบอกยังไม่เสร็จเพราะใส่แล้วจานยังมีหลอมๆ หาสาเหตุยังไม่เจอ ถอกเข้าถอดออกหลายครั้งแล้ว บอกพรุ่งนี้เสร็จแน่นอน ให้ช่างโทรไปคุยกับSoecialized โดยตรงเลย ว่าถอดใส่กระโหลกยังไง ต้องถอดกระโหลกเดิมมั๊ย (ที่ร้านบอกถอดไม่ออกด้วย ไม่มีเครื่องมือสำหรับรุ่นนี้ ??? )
รุ่งขึ้นเที่ยงๆโทรไปบอก แก้ไม่หาย หาสาเหตุไม่เจอ. ผมต้องเอารถกลับแบบไม่เสร็จ (ค่าแรงคิดเต็มปกตินะ)
บ่ายนั้นก็ไปให้ร้านที่เมืองทองทำ(ร้านตรงข้ามธนาคารธนชาติ) เขาบอกRotorต้องใส่ แหวนรองบางๆอันนึง 2ชม. เสร็จ มารับรถไปปั่นได้เลย

ผมบ่นกับแฟนเรื่องความไม่เก่งของร้านเฮียตลอดทาง ร้านเปิดมานานมาก น่าจะเป็นทุกอย่าง ร้านเขาเองก็ขายRotor ไม่รู้ว่าต้องใช้แหวนรองก่อนนี่ก็ผิดงานแล้วครับ ลาขาดร้านนี้
AIRBUS A-319/320 Toulouse

อากาเส ยนฺติ อิทธิยา
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

phantom เขียน:ขอถามเป็นความรู้ เปลี่ยนโซ่ต้องจูนเกียร์ด้วยหรือครับ นึกว่าถ้าเกียร์สมูทดีอยู่แล้วแค่เปลี่ยนเส้นใหม่ใส่เฉยๆก็ได้
จูนให้เป็นนิสัยครับ

ของทุกอย่างเมื่อมีถอดเข้าถอดออก ย่อมมีสิ่งใดสิ่งหนึ่งเกิดการขยับ อาจทำให้คลาดเคลื่อน

เอาอย่างล้อแกนปลดเร็ว ใส่เหมือนเดิมทุกที ทำไมเบรคมันหนีบไม่เคยตรงเท่ากันสักครั้งเลย ต้องขยับล้อใหม่ หรือ เบรคนิดนึง เป็นต้น

ผมถอดใส่อะไรไล่หมดครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

เจอกันไปถ้วนหน้าครับสำหรับร้านจักรยาน ร้านที่ดีก็มีร้านที่แย่ก็เยอะ...
บางร้านเน้นขายอย่างเดียว สินค้าดีมีหลากหลายให้เลือก แต่บริการหลังการขายห่วยสุดๆ...ที่เคยเจอจริงๆแล้วทางร้านทำได้แต่ไม่ยอมทำเพราะเสียเวลาช่างก็ไม่มี

ตอนผมเป็นมือใหม่สำหรับจักรยานทำอะไรไม่เป็นสักอย่าง จะเปลี่ยนยางหรือถอดล้อก็ไม่เป็น ปั่นๆไปเสียงดังด้วยความมือใหม่ก็ไม่รู้สาเหตุมาจากอะไร ยอมเสียเวลาพาไปให้ที่ร้านดู ร้านบอก รถคุณ คุณปั่นไม่ใช่ผมปั่น แล้วผมจะรู้ได้ไงว่าอะไรดัง ก็งงแตกสิครับ เอากลับมาบ้านด้วยความเซ็ง ค่าน้ำมันไปกลับก็สามสี่ร้อย ตั้งใจว่ารถคันต่อไปถ้าจะซื้อไม่เอาที่ร้านนี้เด็ดขาด มือใหม่ทำไรไม่เป็นลองหาความรู้ทางเน็ตบ้างไรบ้าง สุดท้ายอาการนั้นแค่บันไดหลวม(งมหาอยู่สองวัน มือใหม่ไร้ประสบการจริงๆ)...

ปัจจุบัน ปั่นมาปีกว่า เริ่มทำอะไรได้มากขึ้นครับ ไม่ต้องพาจักรยานไปพึ่งทางร้านให้เสียเวลาเสียค่าเดินทางและเสียความรู้สึก พยายามฝึกทำฝึกหาความรู้จนทำได้เกือบทั้งคันแล้ว (อีกหน่อยคงประกอบรถเองได้ก็ไม่แน่ :lol: :lol: ) ถ้ารักจะปั่นจักรยานจริงๆ ควรฝึกทำเองบ้าง หาความรู้ทางเน็ทมีแทบทุกอย่างที่เราอยากรู้ เครื่องมืออุปการณ์ เล็กๆน้อยๆ ซื้อติดบ้านบ้างก็ดีครับราคาแค่ไม่กี่บาท เเลกกับ ค่าเดินทาง+ค่าบริการจากทางร้าน+ค่าเสียเวลา+วันดีคืนดีต้องเสียความรู้สึกเป็นของแถม มันคุ้มสุดๆนะถ้าเราทำเอง
RoadBright
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadBright »

หุหุหุหุ เจอเหมือนกันซินะ
สัปเหร่อใต้พื้นโลก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 056672034
team: ปั่นข้ามสังสารวัฏ
Bike: Mongoose , Bianchi, RB1K

โพสต์ โดย สัปเหร่อใต้พื้นโลก »

Rendezvous เขียน:ถ้าเป็นร้านที่ติดๆกับTOT ผมก็ไม่ไปทำร้านนี้อีกแล้ว ไม่เก่งทั้งลูกน้องและเฮียพูดเพราะๆ คับผ๊มมม คับผ๊มมม

เอารถไปเปลี่ยนอะไหล่ คือแฮนด์ พันแฮนด์ เปลี่ยนตีนผี เปลี่ยนยาง เปลี่ยนจานเป็นRotor Q Ring
ไปแต่เช้าบอกเย็นเสร็จ. เย็นโทรมาบอกยังไม่เสร็จเพราะใส่แล้วจานยังมีหลอมๆ หาสาเหตุยังไม่เจอ ถอกเข้าถอดออกหลายครั้งแล้ว บอกพรุ่งนี้เสร็จแน่นอน ให้ช่างโทรไปคุยกับSoecialized โดยตรงเลย ว่าถอดใส่กระโหลกยังไง ต้องถอดกระโหลกเดิมมั๊ย (ที่ร้านบอกถอดไม่ออกด้วย ไม่มีเครื่องมือสำหรับรุ่นนี้ ??? )
รุ่งขึ้นเที่ยงๆโทรไปบอก แก้ไม่หาย หาสาเหตุไม่เจอ. ผมต้องเอารถกลับแบบไม่เสร็จ (ค่าแรงคิดเต็มปกตินะ)
บ่ายนั้นก็ไปให้ร้านที่เมืองทองทำ(ร้านตรงข้ามธนาคารธนชาติ) เขาบอกRotorต้องใส่ แหวนรองบางๆอันนึง 2ชม. เสร็จ มารับรถไปปั่นได้เลย

ผมบ่นกับแฟนเรื่องความไม่เก่งของร้านเฮียตลอดทาง ร้านเปิดมานานมาก น่าจะเป็นทุกอย่าง ร้านเขาเองก็ขายRotor ไม่รู้ว่าต้องใช้แหวนรองก่อนนี่ก็ผิดงานแล้วครับ ลาขาดร้านนี้
ดู rotor manual เลยครับ เค้าบอกอยู่ว่ากระโหลกรุ่นไหนต้องใส่แหวนใส่สเปเซอร์กี่ตัว ด้านไหนบ้าง ลองดูครับ กันโดนฟัน
rac
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-2532643
team: อิสระ
Bike: WHEEL 7100
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rac »

หัดทำเองจะได้ทำเป็นช่วยเหลือตัวเองไห้มากที่สุด ค่อย ๆ ทำความเข้าใจกับอุปกรณ์
ผมว่าทุกคนทำได้หมด ช่างบางคนก็ไม่ได้เก่ง บางคนก็พอใช้ได้ บางคนก็เก่ง มีนักขี่จรักยานบางคนเก่งกว่าช่างอีก
ซื้ออุปกรณ์มาประกอบเอง ผมเองก็ซื้ออุปกรณ์มาประกอบเอง ทำแล้วมันภูมิใจ ผมมี เสือภูเขา กับ เสือหมอบ
ถอดเข้า ถอดออกเป็นว่าเล่น มีพี่ๆเอามาไห้ซ่อมบ้างข้างบ้านเอามาไห้ซ่อมบ้าง มีอยู่วันนึ่งน้าข้างบ้างเอาจรักยานมา
ไห้ซ่อมแก่บอกว่าโซ้ขาดเอารถไปร้านซ่อมจรักยานทางร้านเปลียนโซ้ไห้ ปรากฤว่าร้านซ่อมจรักยาน จูเกียไม่เป็นโซ่ก็ยาว
น้าแกเกิดอาการเซ็งๆ พอดีผมเลิกงานมาพอดี น้าแกบอกทำรถไห้หน่อยผมบอกแป็ปนึง ก็จูนเกียให่ม ตัดโซ่ออกประมาณ
5-6ข้อ ไห้น้าแกลองขี่ดูแก โอเค ผมก็สบายใจ ผมทำรถเพื่อนบ้านผมคิดแต่ค่าอุปกรณ์ทีไปซื้อมา ฟรีค่าแรงบางทีแถมอุปกรณ์
ที่บ้านไปด้วย ทำแล้วสบายใจได้ช่วยเหืลอผู้อื่น
Black Baron
สมาชิก
สมาชิก
team: RTAFA BIKE
Bike: LA trek merida gt caad giant scott boardman gary fisher spe bianchi bmc dahon
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Black Baron »

ผมเคยจะไปไล่น้ำมันเบรคที่ร้าน นั้นแหละครับ
ลองถามดู เขาแจ้งว่า 400 ผมก็โอเคร พอไหว แต่เขาพูดเสริมมาว่าน้ำมันเหลือน้องเก็บไว้ใช้ต่อได้นะ
หือ....400 คือค่าไล่ ค่าน้ำมันอีก 350 รวม 750 ก็เลยบ๊ายบาย
ไปร้าน EN-BIKE ไล่น้ำมัน 150 ใช้น้ำมันทางร้านด้วย ต่างกัน 5 เท่า

หลังจากนั้นผมก็หาซื้อมาทำเองดีกว่า(จากร้านนั้นแหละ เพราะของเยอะ)
ถ้าไม่ได้ก็จะขนเข้าร้านพี่พาย ให้แกดูให้ ผมว่างานดีละเอียด ใส่ใจทำเหมือนรถตัวเอง ผมทำรถร้านแกมาหกปีแล้ว
สังเกตุง่ายๆ น๊อตสเต็ม ขันบนล่างฝาปิดกับตัวสเต็มช่องไฟเท่ากัน หลายๆร้านบนแทบติดล่างอย่างห่าง
นี่คือสิ่งเล็กๆน้อยๆ ที่ช่างมองข้าม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”