ขอสอบถามหน่อยครับ สับจาน 105 ใช้กับจาน soraได้ไหม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: -

ขอสอบถามหน่อยครับ สับจาน 105 ใช้กับจาน soraได้ไหม

โพสต์ โดย zatanblue »

ชุดเกียร์เป็น 105 11sp ยกเว้น สับจานกับ กับจานหน้าเป็นแบบsora
แล้วทีนี้ผมจะเปลี่ยนสับจานเป็น105 11sp จะใช้กับจานหน้าเป็นแบบsora ได้ไหมครับ

สาเหตุที่เปลี่ยน สับจานหน้าต้องลงเฟืองเล็กสุดถึงจะสับจานขึ้นใบใหญ่ได้ และ กดแรงมากๆ ถึงจะเปลี่ยนได้
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอสอบถามหน่อยครับ สับจาน 105 ใช้กับจาน soraได้ไหม

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ได้สิครับ

การตั้งสับจานหน้า แทบไม่ต่างกันเท่าไรหรอกครับ ต้องจูนดี ๆ ครับ

ยี่ห้อเดียวกัน มักจะข้ามรุ่นกันได้ ไม่มีปัญหา โดยเฉพาะ Speed เท่ากัน ใช้แทนกันได้สบายครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
zatanblue
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: -

Re: ขอสอบถามหน่อยครับ สับจาน 105 ใช้กับจาน soraได้ไหม

โพสต์ โดย zatanblue »

เปลี่ยนแล้วจะกดง่ายกว่าเดิมไหมครับ
ของผมต้องกดถึง3ครั้งถึงจะขึ้นจานใหญ่ครับ
แต่ต้องเฟืองหลังอยู่เล็กสุด
รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ผมยังเคยใช้สับจาน sora กับ 105 10สปีดเลยครับ ไม่ใช่อะไร ตอนนั้นลืมบอกร้านตอนที่เอาไปแปลงเป็นเสือแหมบ(แล้วก็แปลงกลับ)
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

zatanblue เขียน:...ของผมต้องกดถึง3ครั้งถึงจะขึ้นจานใหญ่ครับ...
กดสามครั้ง เพราะมันคือตำแหน่งทริมหรือเปล่าครับ

ฟังดูเหมือนช่างตั้งสับจานไม่แม่น บวกกับคนใช้ไม่เข้าใจกำแหน่งต่างๆ ของมือเกียร์
ลองหาคนตั้งสับจานใหม่ พร้อมทั้งอธิบายวิธีใช้ด้วยก็ดีครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

สับจานหน้า เป็นอะไรที่ ยิ่งรุ่นสูง ยิ่งแม่น สับจาน อัลเตก้า เป็น สับจานที่คุ่มมากตัวหนึ่ง พันนิดๆ ชิปแม่นแท้
chalit_lee
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบBainchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chalit_lee »

ของผมรถพับใช้ชุดขับ105 11สปีดแต่สับจานเป็นคลาริส8สปีดต่ำกว่าsoraของคุณอีก ก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
ผมว่าลองเปลี่ยนช่างตั้งสับจานก่อนดีกว่าครับ :lol:
จักรยานคือมายา แรงขาสิของจริง
tawat1991
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tawat1991 »

ใช้ได้แน่นอนครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

จขกท. ต้องลงเฟืองเล็กสุด ถึงขึ้นจานใหญ่ได้ ลองดูแนวของสับจานมันเบี่ยงมากมั๊ย ผมเคยเจอปัญหานี้ เลยปรับแนวสับจาน ให้เข้าหาเฟรมเล็กน้อย ปรับน็อตระยะให้ได้ ใจเย็น ๆ ไล่ระยะทีละนิด สามารถสับจานใหญ่ได้ตั้งแต่เฟือง 6 จาก 10 ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”