งานวิจัยใหม่ "คาร์โบโหลด" คือสิ่งที่ไม่ควรทำ เรียนรู้การกินอย่างไรก่อนลงแข่ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
tawat1991
สมาชิก
สมาชิก

Re: งานวิจัยใหม่ "คาร์โบโหลด" คือสิ่งที่ไม่ควรทำ เรียนรู้การกินอย่างไรก่อนลงแข่ง

โพสต์ โดย tawat1991 »

ขอบคุณครับ เยี่ยมมากเลยครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: งานวิจัยใหม่ "คาร์โบโหลด" คือสิ่งที่ไม่ควรทำ เรียนรู้การกินอย่างไรก่อนลงแข่ง

โพสต์ โดย visual3dmax »

เนื้อหาเยี่ยมครับ มี อ้างอิง ด้วย
kamjad
สมาชิก
สมาชิก
Bike: XDS MX530, Giant Defy 1 year 2014, Giant TCR advanced SL (ISP) 2011

โพสต์ โดย kamjad »

ขอบคุณมากครับ :D
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

ยอดเยี่ยมกระเทียมโทน
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

สุดยอดเลยครับ ติดตามตอนต่อไป
ถ้ามีโอกาศฝากเรื่องการเติมเกลือแร่ ทั้งก่อนและหลัง การออกกำลังกายด้วยครับ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
bom66
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 027499711
team: bzc
Bike: เสือหมอบgt
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bom66 »

ขอบคุณมากครับ เป็นข้อมูลที่ดีเข้าใจง่ายครับ
Boymarvel
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0930956267
Bike: PINARELLO MARVEL / STORCK F.3

โพสต์ โดย Boymarvel »

สุดยอดครับ ขอบคุณมากๆครับผมที่แบ่งปัน
alizii
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Madone 5.9

โพสต์ โดย alizii »

เลิฟ 30 นาทีหลังปั่นที่สุดดดดดด
pain
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none..ไม่มีใครคบ
Bike: ol_tre xr_2

โพสต์ โดย pain »

ใช่ครับ จริงๆก็ เกิน 30 นาที ถึง 1 ชม . ก็ได้ครับ
เพราะว่าในช่วงนั้น metabolism ยังทำงานอยู่
ประเด็นเป็นเรื่องของ balancing ครับ คือ สิ่งที่เติม ถ้าเท่ากับสิ่งที่ออก ก็ไม่อ้วน ครับ

แต่ไม่ควรทานก่อนออกกำลังกายทันทีครับ เนื่องจาก blood thru ส่วนหนึ่งไปที่กระเพาะ
อีกส่วนหนึ่งลำเลียงไปใช้งานในการออกกำลังกาย ร่างกายจะอึดอัดนะครับ
ถ้าทานก่อน 1-2 ชม. ในปริมาณที่เหมาะสมก็น่าจะ เคร ครับ
Pain iS Mine..
sindymar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KUOTA KRYON
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sindymar »

pain เขียน:ใช่ครับ จริงๆก็ เกิน 30 นาที ถึง 1 ชม . ก็ได้ครับ
เพราะว่าในช่วงนั้น metabolism ยังทำงานอยู่
ประเด็นเป็นเรื่องของ balancing ครับ คือ สิ่งที่เติม ถ้าเท่ากับสิ่งที่ออก ก็ไม่อ้วน ครับ

แต่ไม่ควรทานก่อนออกกำลังกายทันทีครับ เนื่องจาก blood thru ส่วนหนึ่งไปที่กระเพาะ
อีกส่วนหนึ่งลำเลียงไปใช้งานในการออกกำลังกาย ร่างกายจะอึดอัดนะครับ
ถ้าทานก่อน 1-2 ชม. ในปริมาณที่เหมาะสมก็น่าจะ เคร ครับ
ถ้าจะโหลดคาร์โบ ในวันก่อนแข่งก็ทำได้แต่ยังอย่างไรแค่เต็มที่ๆ ไกลโคเจนในร่างกายจะสะสมได้ (มีใช้แค่ 70 นาที)
แต่ การโหลดก่อน 1-2 ชั่วโมงไม่ควรทำ เพราะอาหารเพิ่งกำลังย่อยระดับน้ำตาลในเลือดจะสูง ทำให้ร่างกายหลั่งอินซูลินออกมา กล้ามเนื้อจะใช้พลังงานอย่างรวดเร็วจนหมด ควรจะทานอาหารก่อนแข่งประมาณ 3-4 ชั่วโมง ให้ย่อยให้หมดก่อน และระดับน้ำตาลในเลือดเป็นปกติก่อนค่ะ

ก่นอออกตัวถ้าอยากจะเสริมคาร์โบไฮเดรต ควรทำก่อนออกตัวไม่เกิน 30 นาที ตามคุณหมอแนะนำ แต่บางโค้ชก็แนะนำว่า ให้กินเจลหรือน้ำหวานแล้วออกตัวทันทีภายใน 5-10 นาทีเลยค่ะ
เล็กที่ไซส์ แต่ใจสู้
Riding KUOTA powered by PIONEER
sompong39
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0981019695
team: แอบขี่ ...
Bike: แม่บ้าน พับ หมอบ ภูเขา ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย sompong39 »

ปิ๊ง!
___H__
_/\ \
/\__\\__ __\
| | "" | |''''||`
~~~""""`"""""`~~* ความรัก..คือ อะไร .....
mtb_2009
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0982703385
team: คิดดี ทำดี มีความสุข/จักรยานเพื่อสุขภาพเมืองด่านซ้าย
Bike: S-WORKS 2010, TEAM TM9927 29ER
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mtb_2009 »

:o :shock: ขอบคุณครับ :D
เด็กเยาวชนที่ดี คือ อนาคตของประเทศ
สุขภาพที่แข็งแรง คือ อนาคตของผู้อายุเริ่มสูงที่ดี
คิดดีทำดี_KiddeeTumdee.net
โครงการจักรยานเพื่อการพัฒนาเด็กเยาวชนในชนบท
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”