Visp 50 top น้ำเข้าโม่ ลูกปืนแห้ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Thirawat
สมาชิก
สมาชิก
team: SLK เสือเลียบคลองประปาบางใหญ่
Bike: BMCrm01

Visp 50 top น้ำเข้าโม่ ลูกปืนแห้ง

โพสต์ โดย Thirawat »

ผมซื้อ visp 50 top มาใช้ เห็นสเปคดี ใช้มา 6 เดือน วันนี้ล้างโซ่ เฟือง เลยถอดเช็คโม่ ตกใจเลย น้ำเข้าโม่ มีคราบฝุ่น กระเดืองมีคราบคล้ายสนิม รีบล้าง เอาล้อปล่าวมาหมุนดู มีอาการเหมือน ขืดๆ ขาดๆ จารบีแห้งแน่ งง 6 เดือน เลยถอดลูกปืนออกมา แกะซีล แห้งจริงด้วย ลูกปืนฝั่งโม่ พลาสติกที่คั่นลูกปืน มีการชำรุดเป็นบางจุด คงเพราะจารบีแห้ง ใส่จารบี ประกอบ เรียบร้อย

ปัญหาอยู่ที่ โทรถามบริษัท เขาบอกว่า โม่น้ำเข้าได้ครับ ต้องคอยเซอร์วิส อ่ะ พอเข้าใจ ซีลห่วยๆ ฝุ่นยังเข้า ลูกปืนเซรามิก เอนดูโร่ แห้งละครับ บริษัทตอบว่า ลูกปืนเซรามิกต้องเซอร์วิสบ่อยกว่าลูกปืนธรรมดา น้ำก็กันไม่ได้ งง ต้องถอดลูกปืนเซอร์วิส บ่อยๆ ถามหน่อยครับ ลูกปืนตลับ ต้องมาตอกออกมาใส่จารบีบ่อยๆ ล้อเพิ่งใช้แค่ 6 เดือน

เอามาให้ระวัง สเปคดูดี คิดว่าจะถูก กลับแพงมาก เพราะ ใช้ได้แค่ 6 เดือน

คุยกับบริษัท บอกประกันแค่ขอบล้อ จบ
Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

Re: Visp 50 top น้ำเข้าโม่ ลูกปืนแห้ง

โพสต์ โดย Blueline »

มีล้อรุ่นที่กันน้ำเข้าได้ 100% ด้วยเหรอครับ - -
ส่วนเรื่องลูกปืนเซรามิกต้องคอยดูแลดีๆครับ
Let the good times roll
Thirawat
สมาชิก
สมาชิก
team: SLK เสือเลียบคลองประปาบางใหญ่

Re: Visp 50 top น้ำเข้าโม่ ลูกปืนแห้ง

ก็ผมบอก น้ำเข้าพอเข้าใจไงครับ ลูกปืน เซอร์วิส ผมเพิ่งปั่นมา 6 เดือนนะครับ รถพี่ถอดลูกปืนมาเซอร์วิส ปีละกี่รอบครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมใช้ล้อไทย 6 เดือนละไม่มีปัญหาโม่งแห้งเลย hub bitex raf9 bitex raf10 เพื่องถอดมาเซอวิส แต่ลูกปืนเริ่มมีตามดละ
enduro อย่าเข้าใจว่ามันแพงนะครับ ตลับสีฟ้านั้น 90-160 ราคา ราคากลาง Ebay นะถั๊วๆเอาของผมล้อหน้าให้ 4 ล้อหลังให้ 2
a.jpg (35.3 KiB) เข้าดูแล้ว 12516 ครั้ง
ตอนนี่จะงัด enduro ออกไปใส่ full ceramic Zr02 ดูเป็นไงจะมารายงานให้ทราบ :mrgreen: ***ผมไม่เคยเอารถไปตากฝน ถนนเปียกไม่เคยเอาลง เวลาล้าง ผ้าชุดเช็ดไม่ฉีดน้ำสายยาวหรือป่าวเลยรอด***
:mrgreen: คุณแน่ใจหรือว่า visp ให้ลูกปืน ceramic ของ enduro มาทั้งพวงจริงๆ ผมว่า hybrid ceramic ผมว่าได้

ขอดูพวงลูกปืนได้มัยครับผมแนบมาให้เปรียบเทียบ
a1.jpg (55.79 KiB) เข้าดูแล้ว 12504 ครั้ง
enduro 4 ตลับ ก่ 4000 แค่ล้อหลัง ล้อหน้าใช้อีก 4 ก่ 4000 ละครับ รวม 8000 ยากรู้ ว่า ตลับแบบนี้เลยหรือเปล่า
แก้ไขล่าสุดโดย visual3dmax เมื่อ 02 ต.ค. 2016, 21:40, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Thirawat
สมาชิก
สมาชิก

ไม่มีความรู้ ดูของแท้ปลอมไม่เป็นครับ เห็นแต่ที่ซีลมันเขียนครับ ที่รู้ๆ 6 เดือนแห้ง คงไม่ปรกติ ผมใช้อีกคู่ อีสตัน เป็นปี ถอดดูที ไม่เคยแห้ง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ดูไฟล์แนบได้เลยผมแนบให้ละ ถ้าเป็นสีฟ้า กับ แดง รุ่นราคาถูกมีสีฟ้ากับ แดง 6802LLB กับ 6802LLB max ต่างกันแค่ลูกปืนรับน้ำหนักได้มากกว่า 20kg ต่อวง เสื้อลูกปืน พวงล๊อคลูกปืนเหมือนกัน ***เบอร์ลูกปืนเทียบเอานะครับ ราคาไม่หนีกัน***
แก้ไขล่าสุดโดย visual3dmax เมื่อ 02 ต.ค. 2016, 21:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
icychat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909287447
team: none
Bike: BH quarzt 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย icychat »

ประมาณ 6 เดือนเหมือนกัน Visp top series ต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง อ้างว่าต้องแกะเช็คทุก 2000 km
รับประกันเฉพาะ ตัวล้อ ปั่นแต่ SKL กรรมของคนซื้อครับ
Thirawat
สมาชิก
สมาชิก

ดูไฟล์แนบ ไฮบริดจริงด้วย แบบนี้เลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
linebacker
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: XDS 8.3/Specialized ALLEZ E5 2014
ตำแหน่ง: ตรัง

โพสต์ โดย linebacker »

Thirawat เขียน:ก็ผมบอก น้ำเข้าพอเข้าใจไงครับ ลูกปืน เซอร์วิส ผมเพิ่งปั่นมา 6 เดือนนะครับ รถพี่ถอดลูกปืนมาเซอร์วิส ปีละกี่รอบครับ

ผมเซอร์วิสโม่+เช็คซีลลูกปืน ล้อทุกครั้งที่ปั่นลุยน้ำลุยฝน ถ้ำน้ำไม่เข้าก็เช็ดให้สะอาดๆ
ใส่จารบีเพิ่มนิดหน่อย แล้วประกอบเข้าไปใหม่

ส่วนคนอื่นผมไม่รู้ว่าดูแลยังไงนะครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ลูกปืนเซรามิกเขาไม่ได้ใช้จาระบี หรือผมเข้าใจอะไรผิด?

ลูกปืนเซรามิกเขาใช้น้ำมันหล่อลื่นนะครับ? หรือผมเข้าใจผิด (อีกรอบ)

การที่ลูกปืนเซรามิกจาระบีแห้ง มันปกติไม่ใช่เหรอ เพราะมันใช้น้ำมันเคลือบผิวเอาไว้ ไม่เหมือนลูกปืนสแตนเลส/เหล็ก
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Blueline »

Thirawat เขียน:ก็ผมบอก น้ำเข้าพอเข้าใจไงครับ ลูกปืน เซอร์วิส ผมเพิ่งปั่นมา 6 เดือนนะครับ รถพี่ถอดลูกปืนมาเซอร์วิส ปีละกี่รอบครับ
ผมไม่เคยขี่ลุยฝน แค่พื้นเปียกผมก็เอารถขึ้นเทรนเนอร์แล้วครับเพราะงั้นล้อผมแทบจะลืมเรื่องเซอร์วิสเลย
ส่วนคนในกลุ่มถ้ามีลุยฝนหนักๆหน่อยนี่เห็นกลับมาก็ถอดเซอร์วิสหรือถอดมาเช็คกันแล้วครับ
Let the good times roll
Thirawat
สมาชิก
สมาชิก

ลูกปืนที่ถอดเช็ค พลาสติดที่คั่นระหว่างลูกปืน มีลักษณะชำรุด ถามบริษัทบอกให้ใส่จารบี
และที่ผมเช็คน้ำเข้าคือโม่ เพราะมีโอกาสเข้า แต่ที่งงคือ ฝุ่นเข้าเป็นผงๆ
sai-lom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828997941
team: ปั่นเดี๋ยว ไร้สำนัก
Bike: Specialized Sirrus, Specialized E5 Smartweld, Cevelo R5, Nielpryde, CBoardman Air9.8, Pinarello F8 BOB, Canyon Endurace
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sai-lom »

เรื่องนี้ยาวแน่ๆ :cry:
OSK106
Line ID: niththeeye
Nothing Happen by Chance!
เสือเฒ่าสายแฟชั่น ซ้อมน้อยแรงไม่ค่อยมี ดีแต่อัพรถไปเรื่อย
Thirawat
สมาชิก
สมาชิก

ผมใช้เทรนเนอร์ อากิโน ร้าน 8 ไรเดอร์ ใช้มาแล้วเสียงดัง คุยกับร้าน ให้ถ่ายวีดีโอให้ดู ร้านบอกลูกปืนแตก ขอที่อยู่ ส่งให้เปลี่ยนเอง ฟรี บริการประทับใจมาก
ล้อvisp นี้ ซื้อจากร้านRico bike เล่าให้เขาฟัง เขายังขอให้นำล้อมาเช็คที่ร้าน แต่พอดีผมจัดการเองเรียบร้อย ผมขอบคุณเขา
บริการหลังการขาย สำคัญมาก ของไม่ใช่ถูกๆใช้แล้วทิ้ง โทรถามบริษัทได้แต่บอกปัด รับไปเช็ค เสียเปลี่ยนคิดเงินก็ยังดีกว่าที่จะบอกปัดสินค้าที่มีปัญหา
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ปกติลูกปืน ceramic enduro นี่ต้องเซอร์วิสที่ทุก 6000 กม ใช้จารบีสำหรับลูกปืนเซรามิคหลอดสีขาวๆ ไม่รู้ว่าขี่ถึงหรือเปล่านะครับ อาจจะเป็นเพราะการออกแบบโม่ด้วย ซีลไม่ดีทำให้น้ำเข้าได้ง่าย
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”