สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเฟรม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
konameirda
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: kona

สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเฟรม

โพสต์ โดย konameirda »

สอบถามพี่่ ๆ เพื่อน ๆ ที่มีประสบการณ์ในการเปลี่ยนเฟรมเสือหมอบ จากเฟรม All around มาเป็นเฟรม Aero แต่ใช่้ขี่แต่ทางเรียบเหมือนกัน ร่างกายต้องปรับสภาพกล้ามเนื้อมากไหม โดยเฉพาะกล้ามเนื้อหลังและต้นคอ ขอบคุณครับ ถ้าปรับมีวิธีบริหารกล้ามเนื้อส่วนที่ต้องปรับอย่างไรดีที่เป็นแบบฉบับย่อ ขอบคุณครับ
Ride Decorrate
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 222 Cycling Team
Bike: Merida Reacto 400

Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเฟรม

โพสต์ โดย Ride Decorrate »

เคยเปลี่ยนจากแนวEnduranceมาแนวAero
ปรับตัวเยอะมากกกกกกก
เล่นเวทเสริมพวกCore Muscleเยอะๆ ช่วยได้มากครับ (ลำตัวช่วงบนทั้งหมดเลย...ว่างั้น)
...วิดพื้น , แพลงกิ้ง , โหนบาร์ดึงข้อ , ซิดอัพ
...รวมแว่น Oakey งาน AAA !!!... :lol: :lol: :lol:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid ... =1&theater
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเฟรม

โพสต์ โดย iamwutdy »

Ride Decorrate เขียน:เคยเปลี่ยนจากแนวEnduranceมาแนวAero
ปรับตัวเยอะมากกกกกกก
เล่นเวทเสริมพวกCore Muscleเยอะๆ ช่วยได้มากครับ (ลำตัวช่วงบนทั้งหมดเลย...ว่างั้น)
...วิดพื้น , แพลงกิ้ง , โหนบาร์ดึงข้อ , ซิดอัพ
ผมอยากเปลี่ยนจาก aero ไปเป็น endurance มาก เนื่องจากไม่เคยปั่นทางเรียบปกติเลย :lol:

เสริมนิดนึง ถ้าปั่นนาน ๆ aero นี่มีเมื่อย หรือปวดได้มาก ขนาดทุกวันนี้ผมเวททุกวัน เมื่อปั่นเกิน 50 เริ่มปวดครับ
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

ขอเสริมเรื่องความยืดหยุ่นของร่างกายด้วยครับ นอกจากความแข็งแรงของCore Muscleแล้ว
ความยืดหยุ่นก็สำคัญไม่แพ้กัน ฝึกโยคะครับเสิร์ทหาดูครับไม่ยากหรอก
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

ถ้าGeometryมันเท่าๆกัน หรือเซ็ตรถให้ได้เท่ากับคันเดิมแล้ว
มันต้องปรับตัวอะไรด้วยเหรอครับ?
RoadBright
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย RoadBright »

ส่วนตัวเมื่อยตัวในช่วงแรก
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

เซทค่าเดิมที่เคยขี่สิครับ
จะได้รับรู้ถึงฟิวริ่งของเฟรมนั้นๆ
ฝืนร่างกายไปแล้วมันจะปั่นดีได้ยังไง งง
konameirda
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: kona

โพสต์ โดย konameirda »

ใช่เหมือนที่พีๆ บอก ครับ ผมให้ช่างเซ็ทให้เท่าของเก่าแล้ว แต่ความรู้สึกเหมือนกะยังไงก็ต้องปรับกล้ามเนื้อโดยเฉพาะกล้ามเนื้อต้นคอ ไหล่และหลังครับ แม้แต่ฟิลลิ่งในการโยก ยังต้องปรับเลยครับ เหมือนเปลี่ยนไปเลย หรือยังควบคุมได้ไม่เหมือนคันเก่า คงใช้เรียนรู้นิสัยของเฟรมตัวใหม่ ด้วย
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

konameirda เขียน:ใช่เหมือนที่พีๆ บอก ครับ ผมให้ช่างเซ็ทให้เท่าของเก่าแล้ว แต่ความรู้สึกเหมือนกะยังไงก็ต้องปรับกล้ามเนื้อโดยเฉพาะกล้ามเนื้อต้นคอ ไหล่และหลังครับ แม้แต่ฟิลลิ่งในการโยก ยังต้องปรับเลยครับ เหมือนเปลี่ยนไปเลย หรือยังควบคุมได้ไม่เหมือนคันเก่า คงใช้เรียนรู้นิสัยของเฟรมตัวใหม่ ด้วย
ถ้าเซ็ตรถในทุกๆระยะโดยอ้างอิงจากbbหรือเซนเตอร์ของกะโหลก แล้ววัดระยะเป็นแนวแกนx,yขึ้นไปหาอุปกรณ์หรือระยะต่างๆ อันนี้เซ็ตยังไงก็ได้เหมือนๆกันทุกคันแน่นอน
แต่ถ้าไปวัดจากความสูงท่อคอบ้าง ความยาวท่อนอนบ้าง ระยะจากกึ่งกลางฝาปิดสเต็มไปหาท้ายเบาะบ้าง อันนี้มีสิทธิ์เพี้ยนนะครับ

แน่นอนว่าเฟรมต่างประเภทก็ย่อมให้ฟีลลิ่งในการปั่นที่ต่างกันจนรู้สึกได้ แต่ถ้าเซ็ตรถใหได้ระยะเดียวกันทุกอย่าง ผมว่าลักษณะการใช้กล้ามเนื้อหรือการจัดวางท่าปั่นมันไม่ต่างจากเดิมอะไรขนาดนั้นครับ เมื่อยต้นคอกว่าเดิมหรือมีอาการที่หลังและไหล่ อันนี้ผมว่าระยะมันเปลี่ยนแน่นอนครับ ต้องปรึกษากับไบค์ฟิตเตอร์ดูว่าจะแก้ไขอย่างไร

จริงๆแล้วไม่ว่าจะใช้เฟรมall-roundหรือaero ก็ควรจะเสริมความแข็งแรงของกล้ามเนื้ออยู่แล้วครับ เพราะปัจจัยสำคัญที่สุดในการต่อสู้กับแรงต้านอากาศมันคือท่าปั่นของเราเอง
มันไม่แน่เสมอไปหรอกครับว่าเฟรมแอโร่มันต้องทั้งก้มและเอื้อมกว่าเฟรมออลราวด์เสมอๆไป
หรือไม่งั้นลองหาเฟรมAll-Roundอย่างAxman Aiolos sl3 มาปั่นเทียบกับรถแอโร่อย่างCervelo S3ดูก็ได้ครับ ว่าใครเมื่อยกว่ากัน :lol:
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

แต่ all-round กับ aero เซทรถค่าเดิมยืนโยกแล้วฟิวริ่งมันผิดกันจริง
all-round มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่ายืนโยกพริ้วเลย aeroจะขืนๆหน่อย ต้องปรับตัวจิง
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

all-round กับ aero ของผม ยี่ห้อเดียวกัน เซตเหมือนกัน ระยะเหมือนกันไม่ต้องปรับตัว ขีสลับกันตลอด
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”