ขอคำแนะนำเพื่อซื้อล้อขอบอ้วน 50 ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
snevarb13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s-work tarmac

ขอคำแนะนำเพื่อซื้อล้อขอบอ้วน 50 ครับ

โพสต์ โดย snevarb13 »

ขอคำแนะนำเพื่อซื้อล้อ carbon ขอบอ้วน 50 ครับ
งบผม 3 - 4 หมื่น ไม่อยากเกินนี้ครับ

นิสัยการปั่นไม่ได้เร็วไม่่ได้ AV สูงอะไรมากมายครับ ตาม trip บ้าง คนเดียวบ้าง ลมแรงบ้าง ไม่มีลมบ้าง มี alu เตี้ยแล้วอยากมี ขอบสูงงัดไว้ ฝึกด้วยครับ

ผมมอง Novatec R5 กับ Aclass ALX850 ไว้ครับ พี่ๆเพื่อนๆท่านไหน ได้สัมผัสหรือมีรุ่นไหนที่สามารถกรุณาแนะนำผมได้ ผมยินดีรับคำแนะนำเพื่อประกอบการตัดสินใจครับผม.

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำเพื่อซื้อล้อขอบอ้วน 50 ครับ

โพสต์ โดย Wimpy »

มารอข้อมูลด้วยคนครับ

โจทย์คล้ายผมเลย กำลังหาข้อมูลอยากได้ขอบสูงสักคู่ ราคา3-4หมื่น เกินกว่านี้ปั่นแล้วไม่มีความสุขเท่าไหร่ครับ กลัวพังจนไม่กล้าใช้ (มีDa c35 นานๆปั่นที ส่วนมากใช้zonda)แต่ขอบอ้วนก็ได้ ไม่อ้วนก็ไม่เป็นไร ตอนนี้มองๆ Dt swiss 38/55 ไว้อยู่ครับเพราะอยู่ใกล้ทะเลบางครั้งลมแรง
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำเพื่อซื้อล้อขอบอ้วน 50 ครับ

โพสต์ โดย pt123 »

Novatec R5 ใช้ดีไม่ผิดหวัง
ak919
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: Nooooo
Bike: Dahon Cannondale Gios VeloOrange Tyrell Trek Colnago Soma Bianchi

โพสต์ โดย ak919 »

Vision Metron 55 แต่อาจเกินงบนิดหน่อยครับ
ปั่นไปยิ้มไป :D :D :D
vikrom888
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย vikrom888 »

ผมเคยลองปั่นรถคนอื่น metron40 นะ
แต่รถผม nich56 tubular

nich เบากว่าพุ่งกว่า ความลื่นไม่ต่างกันผมแยกไม่ออก
konameirda
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: kona

โพสต์ โดย konameirda »

เดิมเคยใช้ แคมแพค ซีร๊อคโค่ แล้วรู้สึกกล้ามเนื้อและกำลังน่าจะไปขอบสูงกว่านี้ได้แล้ว จึงศึกษาและดูรีวิวหลาย ๆ กระทู้ กอปร์กับดูราคา พอดีจังหวะดีมาเ่จอ R5 พอเปลี่ยนมาใส่กังวลเหมือนกันว่าจะเป้เวลาเจอลมข้าง โดยปั่นไปในเส้นทางที่เคยปั่นล้อเดิม สภาพแวดล้อมเเบบเดิม เอ้ย ไม่เป็นเหมือนที่กังวล ขี่ไปล้อลื่นไหล(ยังไม่พ้นรันอิน)สบายขาเวลาควง ยิ่งทางตรงที่เคยอัดล้อเดิม ให้ได้ความเร็วที่ 35 อัพ แต่ r5 ใช้แรงน้อยลงแต่ความเร็ว ๆขึ้น มันครับ กดปุ๊ปมาปั๊บทำให้อยากปั่น อยากขี่ ยิ่ง 35 อัพ ไปเนี้ยเหวี่ยงคับ 40 สบาย ๆ ลมข้างไม่มีปัญหา ฟรีขาเสียงไพเราะ รักการขี่มากขึ้นครับ
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ
R3และR5 ปี2015 เป็นขอบวี ด้านในขอบแคบกว่าและขอบเบรคเป็นคาร์บอนUD
ปี2016ลายใหม่เป็นขอบUอ้วนกว่าเดิม ด้านในขอบกว้างกว่าและขอบเบรคเป็น3K
ดุมเดียวกันเปลี่ยนลายนิดหน่อย ลูกปืนEZO japan ลื่นเหลือเฟือ
ระบบดุมดูง่ายๆแต่ก็ทำมาดี ฝาปิดล๊อกไม่กดทับลูกปืน และกันฝุ่น2ชั้นในตัว
ล้อหลังซี่ขวา16 ซ้าย8 รับแรงบิดได้ดี
snevarb13
สมาชิก
สมาชิก
Bike: s-work tarmac

โพสต์ โดย snevarb13 »

แล้วเรื่อง ขอบเบรค R5 มีปัญหาอะไรหนักหนาไหมครับ เช่น ไหม้ หรือ เบรคไม่ค่อยอยู่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”