ดุมล้อ VS ขอบล้อ อย่างไหนทึ่มีผลกับล้อมากกว่ากัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ดุมล้อ VS ขอบล้อ อย่างไหนทึ่มีผลกับล้อมากกว่ากัน

โพสต์ โดย lucifer »

mallzaa เขียน:ช่วยไขความสงสัยที่ควงบันไดรถที่แขวนบนขาตั้งเปล่าๆให้ล้อหมุนเร็วๆแล้วปล่อย แล้วรถโยกขโยกมากน้อยตามแต่ล้อแต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นหน่อยครับผม หลากยี่ห้อ ขอบสูงเท่าๆหรือพอๆกันแต่ให้ผลต่างกันชัดเจน มาจากปัจจัยอะไรบ้างครับ
ลองถอดยางนอก กับ ยางใน ออกมา แล้วหมุนล้อเปล่าๆแทนสิครับ รับรองว่า ล้อจะหมุนนิ่ง เหมือนลูกข่างที่ถูกปั่นในครั้งแรกที่หลุดออกมาจากเชือกเลยแหละ

คราวนี้เข้าใจแล้วนะครับว่า การใส่ยาง ชนิดและคุณภาพของยางมีผลแค่ไหน
ขอบล้อยิ่งหนัก ยิ่งเห็นผลน้อย เพราะมันมี"ความเฉื่อย"ที่จะต้านกับอาการที่เกิดขึ้น ลองคบกับยางดีๆสิครับ ปัญหาแทบจะหมดไปเลย

มันก็คล้ายกับการถ่วงล้อรถยนต์นั่นแหละ แต่นั่นมันยางเรเดียลโครงเส้นใยเหล็ก ยางมันคงรูปได้ดีกว่า แต่ก็ยังต้องถ่วงตะกั่วที่กระทะล้ออยู่ดี
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
krissada
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฅนชานเมือง
Bike: CAAD12
ติดต่อ:

Re: ดุมล้อ VS ขอบล้อ อย่างไหนทึ่มีผลกับล้อมากกว่ากัน

โพสต์ โดย krissada »

ติดตาม พี่หมอ รื้อดุม ครับ
A mind forever voyaging through strange seas of thought, alone
fadeey
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย fadeey »

ตามครับ สาระล้วนๆ
Oakey
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0849146611
Bike: Neilpryde

โพสต์ โดย Oakey »

อยากรู้อยากเห็นด้วยคนคับ
smoot.th
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894275967
team: Home Alone
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย smoot.th »

เห็นราคาล้อชิมาโน่ 2 รุ่น

คือ รุ่น C35 กับ RS81
แล้วบอกต่างกันที่ดุม กับสติกเกอร์!!!

ผมว่ามันใช่เร้ออออ

อยากได้ความเห็น คนที่เคยใช้ล้อทั้งสองรุ่นจังครับ
แบบรถคันเดิม ยางยี่ห้อ/รุ่นเดิม เปลี่ยนล้ออย่างเดียวนะครับ
goodyear101
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย goodyear101 »

จากประสบการณ์ล้อติดรถ ราคา 1 หมื่น ดุม novatec ลื่นปรื้ด ขอบ 24 ย้วยมากไม่รู้เป็นที่ ซี่รึป่าว เพิ่งขึ้นซี่มาตอนเช้า ตอนเย็นเอาไปกระทืบ หนักนิดหน่อยอยากลอง กำลัง ได้แค่เกือบ 50 กลับถึงบ้านเชคดูคดเลย ก่อนถึงบ้านลองโยกเนินดูเริ่มได้ยินเสียงล้อขูดผ้าเบรค พอเปลี่ยนไปใช้ เป็น vison team 30. รู้สึกเลยว่าล้อสติฟมาก ส่งแรง ได้ดี ล้อแข็งมากๆ สปริ้นขึ้นเลข 50 นี่คือหมูๆเลย ล้อที่แข็งๆ ขึ้นซี่ดีๆ ขอบล้อแข็งๆ มีผลเวลาออกแรงมากๆ เข้ากลุ่มปั่นกัน 40-45 ตอนลงเนินรู้สึกว่าไหลกว่าคันข้างๆที่เป็นล้อคาร์บอนจีนด้วยซ้ำ ทุกวันนี้เก็บล้อย้วยไว้ใช้ในชีวิตประจำวันใส่ยางหนาๆถูก ปั่นเล่น ขึ้นเทรนเนอร์
ผมขอเลือกที่ขอบล้อกับ ซี่ดีๆ ก่อนคับ อย่างน้อยเวลาเติมแรงหรือกระทืบแล้วมันไม่หายถ้าดุมไม่ได้ขี่เหร่จน ฝืดนะคับ
smoot.th
ขาประจำ
ขาประจำ

ยังคาใจ

ตอนนี้ได้ดุม กับซี่ ดูราเอจมา
กำลังคิดว่าถ้าเอาวงล้อธรรมดาๆ มาประกอบ
ประสิทธิภาพมันจะเป็นยังไง

แต่หาคนประกอบนี่ มันยากเหมือนกันนะ
ส่วนใหญ่จะอยากขายของใหม่
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

โพสต์ โดย Blue Haro »

mallzaa เขียน:ช่วยไขความสงสัยที่ควงบันไดรถที่แขวนบนขาตั้งเปล่าๆให้ล้อหมุนเร็วๆแล้วปล่อย แล้วรถโยกขโยกมากน้อยตามแต่ล้อแต่ละแบรนด์แต่ละรุ่นหน่อยครับผม หลากยี่ห้อ ขอบสูงเท่าๆหรือพอๆกันแต่ให้ผลต่างกันชัดเจน มาจากปัจจัยอะไรบ้างครับ
อันนี้คือล้อไม่สมดุลย์ ไม่ใช่ล้อมันเหวี่ยงดีนะครับ อะไรก็ตามที่หมุนๆแบบล้อพาหนะควรที่จะหมุนสมู้ทที่สุดครับ
ถ้าอยากได้แบบเหวี่ยงจนรถกระเด้งทั้งคันก็ลองหานัทเบอร์14 สักสองสามตัวติดไว้ที่ขอบด้านในแน่นๆแล้วลองหมุนดูครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ดุมล้อ VS วงล้อ อย่างไหนที่มีผลกับล้อมากกว่ากัน

โพสต์ โดย winhaha »

smoot.th เขียน:พอได้ดุมล้อดีๆมา ตั้งใจจะประกอบเป็นชุดล้อ
ก็เจอปัญหา ที่ต้องเลือกซี่ล้อ กับวงล้อที่เข้ากันกับดุมได้อีก
จะประกอบล้อ ตั้งงบก่อนครับ มานั่งหามือสองแทบจะเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ดุมมือสองยังพอหาได้ แต่ขอบนี่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลย มือหนึ่งสถานเดียว
ในกรณีมือหนึ่ง
1.ดุมhub คุณสามารถจะสั่งแบบไหนก็ได้ กี่รูก็ได้(ทั้งนี้ต้องอยู่ในมาตรฐานใช้งาน )
2.ขอบ มือหนึ่งสถานเดียว จะจีน เกรดต่ำ หรือเกรดสูง เจาะกี่รูสั่งได้หมด จะขอบ enve zipp กี่รูหาได้ตามเว็ปต่างประเทศ
3.ซี่ มือหนึ่งสถานเดียวเช่นกัน เพราะมันต้องตามขนาด สั้นยาวได้ไม่เกิน 5มม. เพราะมันต้องสัมพันพ์กันระหว่าง ขนาดขอบ และ ขนาดปีกของ hub
4.หมุด มือหนึ่งสถานเดียวเช่นกันเพราะมันต้องยามยี่ห้อซี

สรุปแล้ว ตามที่ว่าหากคุณต้องการ ล้อคุณภาพด้อยกว่า enve หน่อยหรือมาก ทั้งนี้เงินที่คุณจ่าย ไม่ต่ำกว่า 40,000± แน่นอน

หากไม่คิดจะใช้ล้อระดับนั้น เลิกคิดประกอบเหอะครับ หามือสองถูกๆกว่าเยอะ เพราะต่อให้คุณใช้ของคุณภาพทั้งหมด ปัญหาที่น่าปวดสุดสุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คือตามหา ช่างที่จะขึ้นซี่

เพราะหากไปเจอช่างห่วยๆ ล้อคุณจะเน่าจนแทบจะอยากเขวี้ยงมันทิ้ง ต่อให้คุณใช้ ดุม 180 คิงส์เซรามิค หรือ ขอบ enve knight ซี่ดีที่สุดของ dt หรือ ซาปิม สุดท้ายจะได้แค่ล้อห่วยๆ 1คู่ครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
unggoonk
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย unggoonk »

มาแชร์ละกันครับ (มาตอนตลาดวายแล้ว) เป็นการทดลองเล่นๆครับ
ผมประกอบล้อใช้เอง ใช้ที่วัดความตึงซี่parktool
(ช่างก็คนเดียวกันคือผมเอง ก็คุมตัวแปรเรื่องคุณภาพการขึ้นได้ ดีก็ดี ไม่ดีก็ไม่ดีเหมือนกัน)
ขอบล้อที่ใช้ carbon 50mm
ดุม dt swiss dt350s กับnovatec เป็นดุมซี่ตรง(straight pull)

ผล
1.การยืนโยก ขึ้นเนินชันๆ novatec มีอาการบิดเล็กน้อย ขอบเบรคสีผ้าเบรค , dt350 ไม่เกิด ให้ความรู้สึกมั่นคง
2.การปั่นควงขา รู้สึกได้ชัดเจนว่า dt350 ลื่นกว่า เบาขากว่า (น่าจะเพราะเกรดลูกปืนที่ดีกว่า)
3.ฟรีขา novatec ลื่นไหลกว่านิดนึง

อาจจะไม่ใช่คำตอบที่ดี เพราะเป็นความรู้สึกส่วนตัว แต่สำหรับผม ถ้าเอาสมรรถนะ ดุมน่าจะเห็นผลกว่า
ขอบผมคงเลือกที่เบรคได้ดี ปลอดภัย แข็งแรง
https://www.facebook.com/unggoonkasemsuk
smoot.th
ขาประจำ
ขาประจำ

ล้อยี่ห้อ ENVE ขอบล้อเหมือนกัน
ที่ใช้ดุม Dt - King - Enve ฯลฯ

นอกจากราคามันต่างกันเยอะแล้ว
คุณภาพแตกต่างไงมั่ง ขอความเห็นครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”