คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

โพสต์ โดย Juhaha »

Bkkbikelove เขียน:https://youtu.be/h0BH3wXzhrI
Bikeradar test ล้อขอบสูงลองดูครับ
เห็นผล Hed jet แล้วคันทันที ขอบอลู แต่ไม่หนักมาก
7.8 มันปั่นสนุกจริงๆครับ คงความเร็วดีมากจริงๆ แต่ที่สงสัย คือขอบตัว 7.8ses ขอบด้านข้างมันบางกว่า 6.7smart อ่ะครับ เวลาปั่นจะได้ยินเสียงลมที่ล้อชัดเจนมาก แต่ล้อแข็งนะครับ แต่ด้านข้างนี่นิ้วกดลง ได้เลย แต่ปั่นจริงไม่ได้หนักขากว่า 6.7เท่าไหร่นัก แต่จะรู้สึกต่อเมื่อใช้รอบขาที่ต่ำ 6.7 ยังคงใช้ได้ แต่7.8 หากรอบขาต่ำกว่า 90 นี่จะรู้สึกตึงๆ ขึ้นมาทันที
bootsreview
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant
ตำแหน่ง: Blogger
ติดต่อ:

Re: คุยกันเล่นๆ เรื่องล้องบ 7-9 หมื่นบาท

โพสต์ โดย bootsreview »

เพิ่มเติมครับ ล้อ Schmolke น่าสนใจ แต่ผมไม่มีปัญญาใช้
ไม่ได้ขายของ แต่เมื่อไม่นานมานี้ลองไปสัมภาษณ์เจ้าของเขามา คิดว่าน่าสนใจ เลยอยากนำเสนอครับ
ดูคลิปได้ตรงลายเซ็นต์ ไม่อยากโพสต์ซ้ำ :lol:
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

มีล้ออะไรดีๆลงมาเลยครับแลกเปลี่ยนความรู้กัน
sai-lom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828997941
team: ปั่นเดี๋ยว ไร้สำนัก
Bike: Specialized Sirrus, Specialized E5 Smartweld, Cevelo R5, Nielpryde, CBoardman Air9.8, Pinarello F8 BOB, Canyon Endurace
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sai-lom »

ได้ Xentis 5.8 xbl มาล่ะครับแต่ยังไม่มีเวลาเอาไปลองเลย ได้แต่ปั่นวนๆในหมู่บ้านครับ ไว้มีผลเพิ่มเติมจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ เบื้องต้นมีข้อมูลประมาณนี้

1) ล้อที่ได้มาเป็นขอบงัด ดูแข็งแรงมาก
2) ดุมลื่นดีมาก ตัวนี้ยังเป็นลูกปืนธรรมดา
3) ล้อ stiff มาก ลองยืนกดสปรินท์ไม่มีเสียงหรืออาการย้วยใดๆ เคยใช้ 303 มันทะเลาะกับเบรคตลอดเวลายืนกด
4) ออกตัวมีหน่วงนิดนึง คือนิดเดียวจริงๆเพราะมันไหลตั้งความเร็วได้ไวครับ

ตอนนี้ยังขาดเรื่องที่ยังไม่ได้ทดสอบคือการสู้ลม และการยืนความเร็วว่าจะช่วยเวลาเดินทางไกลได้ดีแค่ไหน และด้วยน้ำหนัก 1.5 กิโลผมว่าเอาขึ้นเขาก้อคงไม่ลำบาก บวกกับขอบเบรคที่แข็งมากด้วยแล้ว ตอนลงก็ไม่น่าห่วงครับเรื่องขอบบวม

ไว้เทสเพิ่มแล้วจะมาเล่าอีกครั้งนะครับ
OSK106
Line ID: niththeeye
Nothing Happen by Chance!
เสือเฒ่าสายแฟชั่น ซ้อมน้อยแรงไม่ค่อยมี ดีแต่อัพรถไปเรื่อย
sai-lom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0828997941
team: ปั่นเดี๋ยว ไร้สำนัก
Bike: Specialized Sirrus, Specialized E5 Smartweld, Cevelo R5, Nielpryde, CBoardman Air9.8, Pinarello F8 BOB, Canyon Endurace
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sai-lom »

ประกบ F8 แล้วดูล่ำสันมากขึ้นเยอะ...เยอะไปรึเปล่า? เริ่มอยากได้ตัว 4.2 ล่ะ น่าจะลงตัวกว่าครับ
ไฟล์แนบ
IMAG3737.jpg (74.9 KiB) เข้าดูแล้ว 993 ครั้ง
OSK106
Line ID: niththeeye
Nothing Happen by Chance!
เสือเฒ่าสายแฟชั่น ซ้อมน้อยแรงไม่ค่อยมี ดีแต่อัพรถไปเรื่อย
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: focus max. neilpride bora

5.8นี้ละสวยแล้ว ถ้าเปลี่ยนสีผ้าพันแฮนด์ เบาะ ให้ออกโทนดำ งามเหลือหลายเลย
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

สมัยก่อนผมไปใหนมาใหนกับครูบาอาจารย์สายธรรมยุติ
ในรถมีรองเท้าหลายคู่แต่ไม่ได้ใส่ๆแต่รองเท้าแตะ
อีกอย่างรองเท้าแตะก็ยังหายได้เพราะงานวัดคนเยอะ

พอกลับมาปั่นจักรยานก็เลยติดนิสัยประหยัด เห็นเพื่อนพ้องน้องพี่ ปั่นรถแพงๆ เฟรมแพงๆ ล้อแพงๆ ชุดขับแพงๆ
กลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วจะไม่กล้าใช้ เลยต้องมานั่งอ่าน นอนอ่าน ที่ท่านอื่นๆเล่าให้ฟัง

ก็สุขใจไปอีกแบบ

ที่ผมพบคือ ลองความยาวขาจาน หลายๆขนาด เอก็ได้อารมณ์คล้ายๆกับ การลองล้อรุ่นต่างๆนี่ละ

นี่ก็ได้ไอเดียใหม่ จะหาก้านยาว 175 มาแจะรูต๊าบเกลียว อีกซัก 3 รู ก็จะได้ความยาวขาจานเพิ่มเป็น 3 ขนาด

อ้าวเกิดอยากลองความยาว 180 หายากๆ สงสัยต้องตัดต่อเองแล้วละ

เฮ้ยสุขใจจริงโว้ย อ้าวแล้วที่ต้องการจริงๆคืออะไร?

ความสุขใจ
ความสะใจ
สุขภาพ
ความแข็งแรง
อายุขัยยืนยาว
การใหลเวียนโลหิต
สดชื่นแจ่มใส

หรือว่าความสุขใจที่ได้ยืนบนโพเดี้ยม

หรือเพียงแค่ว่า อารมณ์นี้ล่ะที่ใช่!!!

เออ จักรยาน มันให้เราได้มากจริงๆ นึ่ยังไม่นับรวมซอยบนเตียงได้ทั้งคืนยันสว่างนะนี่ !!!!!

คุ้มก็คุ้มว่ะ
ปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RB only

โพสต์ โดย ปั่น »

เจาะรูขาจานแล้วขอดูมั่งนะครับ รีวิวให้อ่านเป็นวิทยาทานหน่อยว่ามันให้ผล หรือมีวิธีการปั่นต่างกันยังไง
โจ๊ก
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

วันจันทร์จะได้ล้อroval clx40 มาลองอีกคู่แล้ว
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956391349
team: 304 Bike
Bike: DOGMA F8 Red Rhino
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tamsub145 »

OSK 97 เขียน:วันจันทร์จะได้ล้อroval clx40 มาลองอีกคู่แล้ว

ไม่ลองตัว 50 ละครับ ใหม่สุด น้ำหนักเคลมไว้คู่ละ 1375 กรัม. น่าสนใจอยู่ครับ แต่ใส่F8 มันไม่เข้าเลยไม่ได้จัด

ส่วนตัวตอนนี้มี โปรเจคอยากลองใหม่

ไม่ทราบว่าใคร เคยใช้ bora ultra 50 อ้วน ขอบงัดบ้างครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

พอดีได้40มือสองสวยๆนะครับ
โบร่าอัลตร้าห้าสิบเคยลองขี่ของเพื่อน ดีครับ ลื่น พุ่ง ไหลดีแต่ไม่เลิศ สรุปว่าเพื่อนผมจบที่โบร่าคู่นี้เลย
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Juhaha »

OSK 97 เขียน:พอดีได้40มือสองสวยๆนะครับ
โบร่าอัลตร้าห้าสิบเคยลองขี่ของเพื่อน ดีครับ ลื่น พุ่ง ไหลดีแต่ไม่เลิศ สรุปว่าเพื่อนผมจบที่โบร่าคู่นี้เลย
เป็นไงบ้างครับ clx40 ลื่นดีมั้ยครับ เคยใช้พักนึง ก่อนได้ด้วยความคาดหวังว่า ล้อราคาระดับนี้จะต้องดีต้องเลิศ ผลสุดท้ายใช้ไม่ถึงสัปดาห์ ขายโดยไว

ความรู้สึกไม่รู้ว่า คุณ osk รู้สึกเหมือนผมมั้ย
1. ลื่นมั้ย ลื่น ลื่นมาก ลื่นสุดๆๆ
2. ซี่แข็งมาก ถึงมากที่สุด
3.ขอบล้อแข็งดี กดไม่มีย้วย อาจด้วยความแข็งของซี่ DT swiss
4.ความเร็วจากต้น - 30 ทำได้ดีมาก กดเป็นมา
5. ความเร็วจาก 30 - 40 - 50 ----- นรกมากๆครับ คงความเร็วไม่อยู่เลย เติมไม่หยุดไม่หย่อน

สรุปคือเป็นล้อที่ ราคาโอเวอร์กับประสิทธิภาพที่ได้รับเป็นอย่างมาก ไม่แตกต่างอะไรกับล้ออลู คู่ 2 หมื่นกว่า มีดีแค่เบา ส่วนดุมลื่นคงต้องยกให้เครดิต ด้วยระบบภายใน dt swiss+ลูกปืน ceramic speed ส่วนงานขอบล้อ พื้นๆมากครับ ของแถมเยอะดี มีสติ๊กเกอร์ให้ติดเล่น นอกนั้นผมยังไม่เจอว่า clx40 มีดีกว่า ล้ออลูพวก shamal ตกไหนเลยจริงๆ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ ถึงสงสัยว่า คุณ osk ได้รู้สึกแบบเดียวกันมั้ย หรือผมรู้สึกเพียงคนเดียว อยากให้คุณ osk ได้ลอง clx64 ช่างเหมือนว่ามันคนละยี่ห้อกันเลย
tamsub145
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0956391349
team: 304 Bike
Bike: DOGMA F8 Red Rhino
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tamsub145 »

OSK 97 เขียน:พอดีได้40มือสองสวยๆนะครับ

ไหลดีแต่ ไม่เลิศ นี่คือยังไงครับ ช่วยขยายความทีครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

ไหลดีแต่ไม่เลิศคือผมมีไฟรสไตรส เจ้าแห่งความไหลยาวๆเป็นตัวเทียบครับ โบร่าอัลตร้ายังเสียเปรียบจุดนี้แต่ก็ได้เปรียบตีนต้น
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

ฟังเรื่องล้อโรเวนผมนึกไปถึงตอนลองขี่3.4 เลยครับ
พรุงนี้จะมารายงานโรเวน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”