สงสัยครับ กางเกงเอี๊ยม ดีกว่า กางเกงปกติ อย่างไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

สงสัยครับ กางเกงเอี๊ยม ดีกว่า กางเกงปกติ อย่างไรครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

เห็นมีสองแบบ แบบเอี๊ยมนี่แพงกว่าพอสมควรเลยครับ จึงคิดว่าต้องมีข้อดีแต่ก็นึกไม่ออก ผมใส่กางเกงทรงปกติก็ไม่เคยหลุดกลางทางเลย สงสัยหนัก ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: สงสัยครับ กางเกงเอี๊ยม ดีกว่า กางเกงปกติ อย่างไรครับ

โพสต์ โดย DayWalker »

เก็บพุง/หน้าท้องดีกว่าครับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

Re: สงสัยครับ กางเกงเอี๊ยม ดีกว่า กางเกงปกติ อย่างไรครับ

โพสต์ โดย OSK 97 »

ช่วยกระชับร่างกาย แต่ผมก้ไม่ค่อยชอบ มันฉี่ยาก
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

OSK 97 เขียน:ช่วยกระชับร่างกาย แต่ผมก้ไม่ค่อยชอบ มันฉี่ยาก
ผมเคยต้องแก้ผ้าเพื่อทำธุระหนักเลยครับ 555

แต่ผมชอบใส่เอี้ยมมากกว่ากางเกงปกตินะ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ขอบคุณครับ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ผมไม่ชอบที่มันร้อนหลังมากกว่ากางเกงธรรมดา แล้วก็ฉี่ยาก จะฉี่ริมทางนี่ลำบากเลย 555

ข้อดีคือถ้ามีพุงก็จะสบายพุง
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ช่วยป้องกันเหตุการณืเช่นนี้ครับ
รูปภาพ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

เอาเป็นว่าตั้งแต่ใช้เอี๊ยมแล้วไม่เคยคิดกลับไปใช้กางเกงธรรมดาอีกเลยครับ ยกเว้นเวลาปั่นเทรนเนอร์ที่แค่รู้สึกว่าใส่อะไรก็ได้ แล้วยิ่งเอี๊ยมสมัยใหม่ที่เว้าด้านหน้าลงไปอีกหน่อย ทำให้ควักออกมาฉี่ง่ายมากครับ แต่ถ้าหนักก็ยังต้องแก้ผ้าอยู่ดี
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
tauhoo
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tauhoo »

ของบางอย่างถ้าตอบไปก็ยากจะเข้าใจ ต้องพิสูจน์เอง ตัดสินเอง ของแบบนี้มันต้องลองใช้ดูครับ จะได้หายสงสัย
pt123
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pt123 »

ใส่เอี้ยมปั่นสบายกว่าเยอะ ยิ่งปั่นไกล ปั่นนาน รู้เรื่องเลย
เอี้ยมไซส์พอดีจะไม่มีรัดเอว รัดขา ไม่ระคายเคือง แบบกางเกงครับ
Golfy_Nopadol
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0882939489
team: Takfa
Bike: Giant TCR SL
ตำแหน่ง: ์นครสวรรค์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Golfy_Nopadol »

เมื่อก่อนผมก็ใส่แต่กางเกงปั่น พอได้ลองเอี้ยมเท่านั้น กางเกงปั่นไว้ใส่แค่ซ้อม แต่แข่งใส่เอี้ยมเลยครับ ของแบบนี้ต้องลองเอง
name_joker
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894888XXX
team: Y@H / BRC
Bike: EV4

โพสต์ โดย name_joker »

ปกติกางเกงปั่นธรรมดา น่าจะเคยเจอกันทุกคนกับกางเกงแถม ที่จะมีอาการฟองน้ำห้อยเหมือนมีหาง ซึ่งการแก้ปัญหานี้ จะให้อยู่ทรงได้ ไม่เคลื่อนตัวไหลห้อยย้อย มันก็มักจะมาพร้อมกับความรัดครับ ถ้าเจ้าเนื้อหน่อยหรือขี้รำคาญก็จะไม่ชอบ บางตัวบางรุ่นจะรัดจนหายใจลำบาก ยกตัวอย่างเช่นกางเกง UCR

แต่กางเกงที่เป็นเอี๊ยม หรือ BIB short ตัวเนื้อผ้าจะไม่ต้องรัดมาก เพราะหูเอี๊ยมที่เกี่ยวกับไหล่ของคุณได้ทำหน้าที่จัดทรงกางเกงและเป้าจักรยานให้กระชับอยู่ในที่ๆควรจะอยู่ตลอดเวลาอยุ่แล้ว ผ้ากางเกงแบบนี้จึงไม่จำเป็นต้องรัดมาก เป็นผ้าบางๆก็อยู่ตัว ใส่สบายกว่าแบบรัดจนหายใจไม่ออกมาก

บางคนก็ว่ากางเกงธรรมดาใส่ปั่นไม่เห็นจะไหล ทำไมต้องเอี๊ยม ปัญหานี้ก็ไม่ได้จะเจอกันทุกคนครับ ส่วนมากจากเจอเวลาปั่นนานๆปั่นยาวๆ กางเกงก็จะเริ่มไหล หรือมีพุงหน่อย ตัวหนาหน่อย ก็จะเริ่มไหลเหมือนกัน จะเห็นว่าโปร ไม่มีพุงกันซักคน แต่ใส่เอี๊ยมกันหมด เพราะมันกระชับกว่าครับ

ข้อเสนอแนะ ขั้นตอนการใส่ที่ถูกต้องนะครับ
* สายHR * ทับด้วยbase layer(ถ้ามี) * ทับด้วยสายเอี๊ยม * ทับด้วยเสื้อนอก *
ไม่ควรนำสายเอี๊ยมไว้ด้านนอก และนำเสื้อนอกยัดเข้ากางเกงนะครับ เห็นบางท่านใส่แบบนั้น ผมเองก็ไม่กล้าจะเตือนครับ
Sketcher Shop
ขายปลีก ขายส่ง อุปกรณ์ศิลปะ เครื่องเขียนทุกประเภท จัดส่งทั่วไทย
Line ID : kitchai1965
Tel: 092-403-6476
facebook : sketcher shop

by Siam Sketch Supply Co,.Ltd
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”