ขอคำแนะนำคีมดึงสายเกียร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
bikekikkok
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอคำแนะนำคีมดึงสายเกียร์

โพสต์ โดย bikekikkok »

เนื่องจากจะซื้อคีมดึงสายเกียร์มาใช้ เพราะว่าเมื่อสายดึงสับจานหน้าหย่อน ทำให้สับขึ้นจานใหญ่ไม่ได้ จึงต้องตั้งสายกันใหม่ แบบว่าทำเอง ไม่เอารถไปซ่อมที่ร้าน ใครเคยซื้อมาใช้บ้างครับ มียี่ห้อไหนแนะนำมั้ย
bike.png (58.05 KiB) เข้าดูแล้ว 1241 ครั้ง
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

Re: ขอคำแนะนำคีมดึงสายเกียร์

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ทำไมไม่ใส่ตัวปรับความตีงสายแทนล่ะครับ

ปอลิง ใช้มือนี่แหละครับดึงให้ตึงพอดี (สายจะหย่อนนิดนึง ไม่ตีงเปรี๊ยะ) ถ้าตีงเกินมันจะสับไม่ไป
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ผมว่านานนนนนนนนนนนทีนะครับถึงจะได้ใช้ที อย่าที่พี่ท่านด้านบบนบอกครับ ผมก็มือนี่แหละดึงเอา
มันไม่น่าจะจำเป็นถ้าเราไม่ได้เป็นช่างหรือทำบอ่ยๆ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

มันยากอีตรงทำไงให้สายมันไม่รุ่ย ๆ เป็นใยแมงมุมแฉก ๆ เพราะจับแรงไป นี่แหละ

ทำนี่เรื่องสายลวดสายเคเบิ้ล ทำเสียมาหลายเส้นแล้ว :mrgreen: ถามหาร้านตลอด ถ้าจะเคลียร์สายลวดเคเบิ้ล
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:มันยากอีตรงทำไงให้สายมันไม่รุ่ย ๆ เป็นใยแมงมุมแฉก ๆ เพราะจับแรงไป นี่แหละ

ทำนี่เรื่องสายลวดสายเคเบิ้ล ทำเสียมาหลายเส้นแล้ว :mrgreen: ถามหาร้านตลอด ถ้าจะเคลียร์สายลวดเคเบิ้ล
อย่างที่บอกข้างบนน่ะแหละครับ ว่าถ้าอยากให้ชีวิตมันง่ายขึ้น ไปหาตัวนี้มาใส่ พอสายหย่อนก็หมุนให้มันตึงก็พอ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับตัวน๊อตแล้ว

รูปภาพ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ถ้าอยากให้สายตึงๆโดยไม่ต้องใช้ตัวปรับความตึง ทำได้ครับโดยการขัน L limit screw เข้าไป ตีนผีก็จะขยับออก อยากให้ตึงมากก็ขันเข้าลึกๆ แล้วเราก็ใช้มือดึงสายแบบสบายๆ ขันน้อตยึดสาย แล้วก็คลาย Low limit screw กลับที่เดิม แต่อาจจะต้องทำซ้ำหลายรอบจนกว่าจะเจอจุดลงตัว ยังไงก็ใส่ตัวปรับความตึงสายนั่นแหละชัวร์สุด แต่ถ้าอยากให้สายมันตึงๆไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องหมุนตัวปรับสายหลายรอบ ก็ตามวิธีที่บอกไปนี่แหละ
bikekikkok
ขาประจำ
ขาประจำ

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:มันยากอีตรงทำไงให้สายมันไม่รุ่ย ๆ เป็นใยแมงมุมแฉก ๆ เพราะจับแรงไป นี่แหละ

ใช่เลยครับ ผมใช้คีมดึงสายจนสายมันรุ่ยๆ ก็เลยต้องหาคีมมาใช้
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

โพสต์ โดย nongnoey »

ตีนผี หรือ สับจาน ใช้มือดึงพอครับ แล้วไม่จำเป็นต้องดึงตึงมาก แค่ก่อนดึงสายมาขันล็อค ให้ถ่างตีนผีหรือสับจานออกมาก่อนครับ ซักนิดนึง แล้วค่อยดึงสายขันล็อค สายจะตึงปรับตั้งได้ง่ายขึ้นครับ
bikekikkok
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ
มดตัวน้อยตัวนิด
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย มดตัวน้อยตัวนิด »

ติดตามค่ะ
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ส่วนมากผมง้างตีนผีหรือสับจานไว้โดนหาวัสดุไกล้มือมายัดค้ำไว้นิดๆก่อนใส่สาย
bikekikkok
ขาประจำ
ขาประจำ

วันชัย คำแพง เขียน:ส่วนมากผมง้างตีนผีหรือสับจานไว้โดนหาวัสดุไกล้มือมายัดค้ำไว้นิดๆก่อนใส่สาย
ุทุกวันนี้ผมใช้ด้ามค้อนค้ำระหว่างเฟรมกับสับจาน สองมือจะได้ว่าง มือนึงจับประแจ มือนึงใช้คีมดึมสายสลิง :mrgreen:
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ใส่ตัวปรับสายดีกว่า ใช้งานสะดวกกว่า ปรับได้ละเอียดกว่า จูนง่ายกว่า

เครื่องมือตัวนี้ผมใช้ดึงสายเคเบิ้ลเฟรมซ่อนสาย มือดึงสายไม่ค่อยตึง

กับใช้เวลาดึงสายสับจานหมอบ11 เอามือดึงสายหย่อน

ตัวปรับสายหมุนสุดแล้วสายยังตึงไม่พอ :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”