มึนงงกับเบ้ากระโหลก BBright

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639917307

มึนงงกับเบ้ากระโหลก BBright

โพสต์ โดย milano3030 »

เนื่องจากไม่เคยประกอบกระโหลกเฟรม BBright (cervelo) กับขาจาน sram rival BB30 แล้วใบจานหน้าเล็กติดเชนสเตย์ครับแต่ลองเอาจาน Rotor BB30 แกนยาวกว่า Sram และไม่ได้ถอดตัวเร่งออก สามารถใส่ได้
แบบนี้เราต้องถอดตัวเร่งที่ขาจานออกแล้วรองแหวนที่มากับกระโหลกไหมครับ และรองซ้าย-ขวาอย่างไร มีแหวน 2 วง ขนาด 2 มิล กับ 3 มิล

รบกวนท่านที่มีความรู้แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

Re: มึนงงกับเบ้ากระโหลก BBright

โพสต์ โดย biggysmall »

ใช้ขา sram รุ่นไหนครับ
ถ้าใช้ force เอาตัวเร่งออกถึงจะใส่ได้
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มึนงงกับเบ้ากระโหลก BBright

biggysmall เขียน:ใช้ขา sram รุ่นไหนครับ
ถ้าใช้ force เอาตัวเร่งออกถึงจะใส่ได้
กำลังจะลองถอดตัวเร่งออกครับ แต่ค่ำเสียก่อนเลยไม่ได้ลอง อีกอย่าง แกนขาจานยัดเข้าออกแน่นมาก ต้องใช้ค้อนตอก เวลาถอดออกยิ่งลำบากเลย งงว่าทำไมมันแน่นเหลือเกินกับแกน BB30ของ rival เลยสอบถามผู้มีความรู้เอาแบบชัวร์ๆ จะได้ม่ต้องหน้ามืดหน้าเขียวยัดขาจานเข้าออกอีกครับ
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ

biggysmall เขียน:ใช้ขา sram รุ่นไหนครับ
ต้องรองแหวนฝั่งขาจานมั๊ยครับ
Cadiac
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Cadiac »

ขาจาน Sram BB30 นอกจาก Force และ Quarq ไม่สามารถใส่กับ BbRight ได้ครับ แกนจะสั้นต้องเป็น GXP มี Force เท่านั้นที่สามารถใส่ได้แกนจะยาวกว่า Rival Red ที่เป็น BB30
nunos
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Reacto DA limited

โพสต์ โดย nunos »

ไม่รู้ว่า BbRight มันเหมือนรึคือ bb386 รึปล่าว

ผมใช้ force 22 bb30 ครับ ขานจานด้านซ้าย--ตัวเร่ง--ซีลกันน้ำลูกปืน--ลูกปืน==ลูกปืน--ซีลกันน้ำลูกปืน--ใบจสย--ขาจาน
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เรื่องรองแหวนเอาเป๊ะๆ เลยจำไม่ได้แฮะ แต่ถ้าเห็นตัวจริง ได้วัดระยะ จะจำได้ทันทีเหมือนกัน
แต่มั่นใจแน่นอนว่าถอดแหวนรองฝั่งซ้ายออก แล้วรองแหวนฝั่งขวาเข้าไปแทน

ส่วนเรื่องสอดแกนเพลา หลายท่านแนะนำให้เอาเพลาแช่เย็นจัดให้แข็ง เอ้ยหดตัวก่อน จะสอดใส่ง่ายขึ้นครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวเร่งจำเป็นมั๊ยครับ เท่าที่ดูถ้าถอดตัวเร่งออกแล้วรองแหวนที่มากับกระโหลก ที่ฝั่งขวาเพื่อไม่ให้ใบจานโดนเชนสเตย์ ก็น่าจะได้ครับ
ตัวเร่งมีหน้าที่อะไรครับ เคสนี้จำเป็นมั๊ยครับ
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:เรื่องรองแหวนเอาเป๊ะๆ เลยจำไม่ได้แฮะ แต่ถ้าเห็นตัวจริง ได้วัดระยะ จะจำได้ทันทีเหมือนกัน
แต่มั่นใจแน่นอนว่าถอดแหวนรองฝั่งซ้ายออก แล้วรองแหวนฝั่งขวาเข้าไปแทน

ส่วนเรื่องสอดแกนเพลา หลายท่านแนะนำให้เอาเพลาแช่เย็นจัดให้แข็ง เอ้ยหดตัวก่อน จะสอดใส่ง่ายขึ้นครับ
แหวนรองฝั่งซ้ายหมายถึงตัวเร่งใช่มั๊ยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

milano3030 เขียน:เนื่องจากไม่เคยประกอบกระโหลกเฟรม BBright (cervelo) กับขาจาน sram rival BB30 แล้วใบจานหน้าเล็กติดเชนสเตย์ครับแต่ลองเอาจาน Rotor BB30 แกนยาวกว่า Sram และไม่ได้ถอดตัวเร่งออก สามารถใส่ได้
แบบนี้เราต้องถอดตัวเร่งที่ขาจานออกแล้วรองแหวนที่มากับกระโหลกไหมครับ และรองซ้าย-ขวาอย่างไร มีแหวน 2 วง ขนาด 2 มิล กับ 3 มิล

รบกวนท่านที่มีความรู้แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ขาจาน SRAM Rival BB30 มีตัวเร่งทางด้านซ้ายด้วยแฮะ เปิดสมองเพิ่มความรู้
ปัญหาคล้ายกันกับ SRAM Force ต้องใส่spacer ( ลูกศรแดง ) ไว้ที่ด้านขวา ใบจานจะได้ไม่เบียดกับตะเกียบโซ่
ถอดตัวเร่งออก แล้วรองด้วยแหวนสปริงรูปคลื่น (​ เหมือนกับว่าจะต้องดื้นรนหามาเอง )
Screen Shot 2559-07-24 at 09.42.35.png
Screen Shot 2559-07-24 at 09.42.35.png (187.87 KiB) เข้าดูแล้ว 1125 ครั้ง
ส่วนขาจาน Rotor 30 เขาทำมาสำหรับ BBRight อยู่แล้วครับ ใช้งานก็ง่ายกว่าด้วย ไม่ต้องดัดแปลงอะไร ใช้ของที่มีมาให้ในกล่อง อ่านคู่มือ ก็จบข่าวแล้ว ยกเว้นจะเจอตัว OEM for BBRight อันนั้นก็ประกอบเข้าไปได้เลย

วิธีประกอบ ก็หาจารบีมาทาแกน ค้อนยาง และตู้เย็นตามที่คุณน้องหนึ่งแนะนำครับ ผมเคยแช่อยู่ทีหนึ่ง เอามือกดขาจานพร้อมแกนเข้าไปได้โดยไม่ต้องออกแรงตอกค้อนยางเลย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
milano3030
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:
milano3030 เขียน:เนื่องจากไม่เคยประกอบกระโหลกเฟรม BBright (cervelo) กับขาจาน sram rival BB30 แล้วใบจานหน้าเล็กติดเชนสเตย์ครับแต่ลองเอาจาน Rotor BB30 แกนยาวกว่า Sram และไม่ได้ถอดตัวเร่งออก สามารถใส่ได้

ขอบคุณครับ
ขาจาน SRAM Rival BB30 มีตัวเร่งทางด้านซ้ายด้วยแฮะ เปิดสมองเพิ่มความรู้
ปัญหาคล้ายกันกับ SRAM Force ต้องใส่spacer ( ลูกศรแดง ) ไว้ที่ด้านขวา ใบจานจะได้ไม่เบียดกับตะเกียบโซ่
ถอดตัวเร่งออก แล้วรองด้วยแหวนสปริงรูปคลื่น (​ เหมือนกับว่าจะต้องดื้นรนหามาเอง )
Screen Shot 2559-07-24 at 09.42.35.png
ส่วนขาจาน Rotor 30 เขาทำมาสำหรับ BBRight อยู่แล้วครับ ใช้งานก็ง่ายกว่าด้วย ไม่ต้องดัดแปลงอะไร ใช้ของที่มีมาให้ในกล่อง อ่านคู่มือ ก็จบข่าวแล้ว ยกเว้นจะเจอตัว OEM for BBRight อันนั้นก็ประกอบเข้าไปได้เลย

วิธีประกอบ ก็หาจารบีมาทาแกน ค้อนยาง และตู้เย็นตามที่คุณน้องหนึ่งแนะนำครับ ผมเคยแช่อยู่ทีหนึ่ง เอามือกดขาจานพร้อมแกนเข้าไปได้โดยไม่ต้องออกแรงตอกค้อนยางเลย

แหวนสปริงรูปคลื่นทำหน้าที่เหมือนบูชมั๊ยครับ
ตอนนี้ผมถอดตัวเรางออก ฝั่งซ้ายไม่มีอะไรรองเลย แล้วฝั่งขวาใส่สเปเซอร์ที่ อ.ลู แนะนำ แต่ไม่มีแหวนสปริงทีาว่า พอขันจานเข้าไปแน่น ดู ระห่างขาจานกับเชนสเตย์ที่งสองข้าง ก็ะบว่าข้างซ้ายกว้างกว่าฝั่งใบจาน พอรองแหวนเล็กเพืีอมห้เท่ากัน หรือไม่ใส่แหวน ปรากฎว่าฝืดมากๆ เลยสงสัยว่า ถ้าใส่แหวนสปริงแล้วจานจะลื่นปกติหรือเปล่าครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

milano3030 เขียน:...ไม่ใส่แหวน ปรากฎว่าฝืดมากๆ...
เนื่องจากใส่ลูกปืนไม่ได้ศูนย์กลางครับ หมุนลูกใดลูกนึงเดี่ยวๆ ลื่นดี แต่พอมีเพลาอยู่ด้วยกลายเป็นฝืด เพราะลูกปืนสองลูกหมุนเยื้องศูนย์กันอยู่

ปกติตัวอัดลูกปืนควรมีบ่า เพื่อรักษาแนวกดให้อยู่กลางเสมอ หลายท่านมักจะพลาดที่ลูกแรก เเพราะอีกฝั่งเป็นฝาโล่งๆ ไม่มีอะไรช่วยรักษาแนว

1. พวกเครื่องมืออัดที่ทำขายกันเอง มักมีบ่าจับเฉพาะตัวลูกปืน จับไม่ถึงขอบเฟรม
2. ช่างพยายามรักษาแนวให้ตั้งฉากกับเฟรม โดยลืมคิดไปว่า บางทีเฟรมมันเอียงหลอกตา หรือท่อมันเอียงมาไม่ได้มาตรฐานจริงๆ

สำหรับเครื่องมือที่ไม่มีบ่าจับเฟรม ทางแก้คือระหว่างที่อัดลูกแรกใช้ลูกปืนจำลอง ขนาดเล็กกว่าลูกปืนจริงนิดหน่อยวางเข้าไปแทนลูกที่สอง เพื่อบังคับให้เครื่องมือรักษา "แนวตั้งฉากระหว่างลูกปืน" และป้องกันความรู้สึกของช่างเอง ที่พยายามรักษาเครื่องมือให้ตั้งฉากกับเฟรม โดยที่เฟรมเองอาจไม่ฉากก็ได้
ไฟล์แนบ
รูปยืมมา
รูปยืมมา
IMG_1812.jpg (99.37 KiB) เข้าดูแล้ว 1081 ครั้ง
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

milano3030 เขียน:

ขอบคุณครับ

แหวนสปริงรูปคลื่นทำหน้าที่เหมือนบูชมั๊ยครับ
ตอนนี้ผมถอดตัวเรางออก ฝั่งซ้ายไม่มีอะไรรองเลย แล้วฝั่งขวาใส่สเปเซอร์ที่ อ.ลู แนะนำ แต่ไม่มีแหวนสปริงทีาว่า พอขันจานเข้าไปแน่น ดู ระห่างขาจานกับเชนสเตย์ที่งสองข้าง ก็ะบว่าข้างซ้ายกว้างกว่าฝั่งใบจาน พอรองแหวนเล็กเพืีอมห้เท่ากัน หรือไม่ใส่แหวน ปรากฎว่าฝืดมากๆ เลยสงสัยว่า ถ้าใส่แหวนสปริงแล้วจานจะลื่นปกติหรือเปล่าครับ

แหวนสปริงรูปคลื่น ไม่ได้ทำหน้าที่เหมือนบูชครับ เพราะไม่ได้ทำหน้าที่จุดหมุน สมัยก่อนพวกขา Red BB30 จะมีมาให้ ทำหน้าที่แทนตัวเร่ง เพราะพอใส่ลงไป แล้วขันสกรูจน wave spring แบนราบ ก็เป็นอันจบ แหวนสปริงรูปคลื่นจะดันให้ขาจานไม่เกิดอาการขยับตัวด้านข้าง ครับ

เรื่องระยะห่างระหว่างขาจานขวา ซ้าย กับ ตะเกียบโซ่นั้น สำหรับเฟรม BBRight ไม่สามารถวัดได้ครับ เพราะว่ามันเป็นขาจานแบบ อสมมาตร ระยะห่างมันจะไม่เท่ากันอยู่แล้ว

วิธีที่จะบอกได้ว่าตำแหน่งขาจานอยู่ตรงกลาง หรือ เอนซ้ายหรือเอนขวา ต้องวัดระยะChainline ( ซึ่งสำหรับท่อนั่งแบบของ Cervelo ก็แทบจะบอกตำแหน่งกึ่งกลางที่ถูกต้องได้ยากเช่นกัน ) แต่ง่ายที่สุดคือ ดูแนวโซ่เอา

ถ้าตำแหน่งขาจานอยู่ตรงกลาง เวลาใส่จานใหญ่ กับเฟืองหลังตำแหน่งที่ 6 ( ใบกลางสุดสำหรับเฟือง 11 สปีด ) เมื่อมองจากด้านหลังไปด้านหน้า จะเห็นโซ่เอียงออกเล็กน้อย และเวลาใส่จานเล็ก กับ เฟืองหลังตำแหน่ง 6 ก็จะเห็นโซ่เอียงเข้าเล็กน้อย

มุมที่เอียงออก และ เอียงเข้านี้ ควรจะต้องสมมาตรกัน ซึ่งแปลว่า ระยะChainline ถูกต้อง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
charatpk
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida scultura 903

โพสต์ โดย charatpk »

ปัก
Ride or Die.
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

แหวนสปริงรูปคลื่น ไม่ได้ทำหน้าที่เหมือนบูชครับ เพราะไม่ได้ทำหน้าที่จุดหมุน สมัยก่อนพวกขา Red BB30 จะมีมาให้ ทำหน้าที่แทนตัวเร่ง เพราะพอใส่ลงไป แล้วขันสกรูจน wave spring แบนราบ ก็เป็นอันจบ แหวนสปริงรูปคลื่นจะดันให้ขาจานไม่เกิดอาการขยับตัวด้านข้าง ครับ
ไม่รู้ Force, Rival เหมือนกันไหม
แต่ขา Red ผลิตปี 2015 คู่มือบอกชัดเจนครับ ไม่ต้องใช้ wave spring แล้ว แต่ไอ่ที่หมุนๆที่ติดอยู่กับขาซ้ายนั่นน่ะ ทำหน้าที่ปิดช่องว่างและสร้างแรงกดแทนให้ครับ

เขาว่าให้เชื่อมขาซ้ายขวาเข้าด้วยกันแล้วหมุนตัวปรับระยะตรงขาซ้ายจนโยกขาจานซ้ายขวาแล้วมันไม่โยก
ถ้าหมุนสุดยังโยกอีก ให้ถอดออกมา ใส่ spacer เข้าไปเพิ่ม 1 อันแล้วลองใหม่ ถ้ายังไม่ได้อีกก็เพิ่ม spacer เข้าไป โดยเขาให้มาทั้งหมด 3 อัน (ผมใช้ไปอันเดียว แล้วหมุนเกือบสุดก็แน่นแล้ว)

ซึ่งผมชอบแบบนี้นะครับ wave spring เรากำหนดไม่ได้ว่าอยากให้มันดันแรงแค่ไหน ถ้าขันไปแล้วมันแบนแต๊ดแต๋ อันนี้แรงดันเข้าลูกปืนจะเยอะเกินจำเป็นไปเยอะเลย แต่ถ้าไม่ดันเข้ามามากพอ ขาจานมันก็โยกซ้ายขวาได้เยอะอีก

การเป็นตัวบิดปิดระยะนี่เรา Tweak ได้ว่าอยากให้แน่นแค่ไหน จะหมุนให้แน่นมั่นใจว่าไม่โยกไม่คลอน หรือแค่พอดีปิดระยะให้หมด แต่ไม่กดแน่นเกิน ให้มันหมุนฟรีๆลื่นๆก็ได้ (แต่ไม่บีบ ไม่อัดเลยบางทีก็ทำให้ซีลกันน้ำกันฝุ่นปิดไม่แน่นนะ)

EDIT: แก้คำผิด
แก้ไขล่าสุดโดย Hxs เมื่อ 30 ส.ค. 2016, 12:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”