ครั้งแรกกับอุปกรณที่ชื่อว่า Powermeter

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
deardong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 NICH LII

ครั้งแรกกับอุปกรณที่ชื่อว่า Powermeter

โพสต์ โดย deardong »

สวัสดีพี่ๆชาวจักรยานทุกคนครับ วันนี้มีเรื่องอยากมาปรึกษาพี่ ๆ ครับว่า ตอนแรกที่ได้ลองซื้อพาวเวอร์มิเตอร์หรือวัตน์มานั้น
อย่างแรกเลยที่ทำกัน คือ อะไรบ้างครับ ที่ผมพอรู้ก็มีการทดสอบหาค่า FTP เพื่อเอามาออกแบบตารางการซ้อมของเรา
ประเด็นมันอยู่หลังจากทดสอบนี่แหละครับ พอเราได้ค่ามาแล้วเราจะแบ่งการซ้อมออกแบบรูปแบบดารซ้อมของเราอย่างไร
ให้เหมาะสมกับนักปั่นคนนั้น ๆ ถามเพื่อนบ้าง เว็บบ้างก็มีหลายเสียงแนะนำลองไปให้โค้ชชิ่งดู เลยอยากถามประสบการณ์ครั้งแรกครับว่าพี่ ๆ พอได้วัตน์มาแล้วทดสอบค่าอะไรแล้วหลังจากนั้นไปยังไงต่อดีครับ :lol: :lol:
nuball
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ครั้งแรกกับอุปกรณที่ชื่อว่า Powermeter

โพสต์ โดย nuball »

ถ้าปั่นบนเทรนเนอร์ แนะนำลองโปรแกรม trainerroad จ้า
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: ครั้งแรกกับอุปกรณที่ชื่อว่า Powermeter

โพสต์ โดย JayTHAI »

พอได้ FTP แล้วก็เอาค่านั้นไปอ้างอิงเพื่อกำหนดความหนักในการซ้อมได้เลยครับ เช่นจะซ้อม 75%FTP 60นาที (ผมซ้อม base trainingด้วยแผนนี้) เราก็ปั่นค่อยคุมวัตต์ให้เป็นไปตามค่า%FTP ที่เรากำหนดไว้ครับ

ส่วนโปรแกรมการซ้อมก็ลองหาๆเอาในเน็ตนี่แหละครับ ฟรีบ้าง ซื้อบ้างคละๆกันไป
แล้วก็มีหนังสือที่หลายคนแนะนำก็คือ Training and racing with PowerMeter ลองหามาอ่านดูก็ได้ความรู้เยอะดีนะครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ผมซ้อมแต่ Sweetspot กับ Endurance ครับ

เรื่องแปลกๆ คือ พอผมหาค่า FTP แล้วอาทิตย์นั้นมักจะไม่สบาย 555
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

irat เขียน:ผมซ้อมแต่ Sweetspot กับ Endurance ครับ

เรื่องแปลกๆ คือ พอผมหาค่า FTP แล้วอาทิตย์นั้นมักจะไม่สบาย 555
เป็นเหมือนกันครับ เนื่องจากการทำ ftp นี่หัวใจแช่ โซน 5 กันยาวๆ แปลว่าภูมิคุ้มกันจะลดลงครับ ถ้าช่วงนั้นไปติดหวัด นี่เสร็จครับ ผมเคยหาเสร็จ ติดหวัดลูกนี่ยาวเลยครับ เรียกว่าตอนหา ftp ก็ต้องหาช่วงที่ฟิตจริงๆ ครับ
nathapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o-8-9-4-9-9-o-1-o-3

โพสต์ โดย nathapol »

ballbeing เขียน:
irat เขียน:ผมซ้อมแต่ Sweetspot กับ Endurance ครับ

เป็นเหมือนกันครับ เนื่องจากการทำ ftp นี่หัวใจแช่ โซน 5 กันยาวๆ แปลว่าภูมิคุ้มกันจะลดลงครับ ถ้าช่วงนั้นไปติดหวัด นี่เสร็จครับ ผมเคยหาเสร็จ ติดหวัดลูกนี่ยาวเลยครับ เรียกว่าตอนหา ftp ก็ต้องหาช่วงที่ฟิตจริงๆ ครับ
อ้าว เจอเพื่อนร่วมชะตากรรม

ผมก็เป็นเหมือนกัน เสร็จจาการหา FTP เมื่อใด ร่างกายต้องครั่นเนื้อครั่่นตัว พร้อมไข้อ่อนๆ ตลอดเลย
Does speed cost money???
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”