สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

l2ecovery
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

โพสต์ โดย l2ecovery »

กำลังจะตั้งกระทู้ ถามเกี่ยวกับ เจ้าตัวนี้พอดีเลยครับ
รบกวน ถามหน่อยครับในงบ สามหมื่น มีพาวเวอร์มิตเตอร์
ตัวไหนที่อยู่ในงบหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

Re: สอบถามคนเคยใช้ power meter ของ Bepro ครับ

โพสต์ โดย Issaranupong »

YitHai เขียน:สวัสดีครับ

ปกติผมชอบใช้ Pedal & Cleat ของ Speedplay Zero (ใช้กับ Quarq และ Stages)
แต่เนื่องจากไปซื้อ Power Meter ตัวแรกคือ Garmin Vector เลยต้องจำใจใช้ Pedal & Cleat แบบ Look Keo
Look Keo type ใส่ถอดไม่ยากครับ ผมว่าการใส่ถอดไม่ต่างจาก Shimano เท่าไหร่ครับ (เคยใช้Shimano มาก่อน) ไม่น่าจะเป็นประเด็น

มันเป็นความรู้สึกส่วนตัวมากกว่าเวลาจะประกบ Cleat เข้ากับ Pedal ของ ฺBePro ที่กังวลว่าเท้าจะไปเหยีบหรือเกี่ยวโดน Pod รึเปล่า สำหรับ Garmin Vector 2 นั้นผมไม่ได้มีความรู้สึกนั้นเพราะ Pod แตกต่างกัน ไม่ค่อยจะยื่นออกมาเหมือนกับ BePro
ใส่ได้อย่างสบายใจกว่า มันเป็นความเคยชินมากกว่าครับ

ส่วนเรื่องความเสียหาย ตอนนี้ยังไม่มีอะไรนะครับ อาจจะไม่ได้ใช้บ่อยมาก และก็เวลาจะประกบผมจะระมัดระวังเป็นพิเศษ

โดยรวมใช้ดีครับ

ไฮ่
สอบถามเรื่องการอัพเดท firmware หน่อยครับ หลังจากอัพเดทแล้วต้องติดตั้งใหม่ไหมครับ แล้วเวลาอัพเดทโดยปกติต้องถอดบันไดออกมาหรือว่ายังไงครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

l2ecovery เขียน:กำลังจะตั้งกระทู้ ถามเกี่ยวกับ เจ้าตัวนี้พอดีเลยครับ
รบกวน ถามหน่อยครับในงบ สามหมื่น มีพาวเวอร์มิตเตอร์
ตัวไหนที่อยู่ในงบหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
มีต่ำกว่า 30k ก็ 4iiii ครับ หมื่นปลายๆ ใช้งานได้ดีทีเดียว
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

สอบถามนึดนึงครับ
ไม่แน่ใจกับคำวา ประกบ คือหมายถืงตอนเรา ใส่ครีทจะปั่น ถูกไหมครับ หรือว่าการประกบ หมายถึงตอนประกอบเข้ากับยานเราเฉย ๆ
รบกวนอีกอย่างนึง ใช้กับ ครีท ชิมาโน่ได้ไหมครับ
Issaranupong
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KTB CYCLING TEAM
Bike: Cannondale CADD10

โพสต์ โดย Issaranupong »

kinui เขียน:สอบถามนึดนึงครับ
ไม่แน่ใจกับคำวา ประกบ คือหมายถืงตอนเรา ใส่ครีทจะปั่น ถูกไหมครับ หรือว่าการประกบ หมายถึงตอนประกอบเข้ากับยานเราเฉย ๆ
รบกวนอีกอย่างนึง ใช้กับ ครีท ชิมาโน่ได้ไหมครับ
ประกบคือใส่ครีทจะปั่นครับ และใช้กับครีทชิมาโน่ไม่ได้ครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ขอบคุณครับผม
thepremier
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานโรงพยาบาลจักราช
Bike: Trek Emonda ALR5
ตำแหน่ง: korat

โพสต์ โดย thepremier »

YitHai เขียน:สวัสดีครับ

ผมใช้อยู่ครับได้ของมาตั้งแต่ประมาณเดือนกุมภา
ส่วนตันผมว่าเป็น Power Meter ที่วัดซ้ายขวาที่ดีอันนึงนะครับ ราคาก้อย่อมเยา สมเหตูผลดี น่าจะเกือบถูกสุดของ Power Meter ที่วัดซ้ายขวาครับ วัดได้แม่นยำรึเปล่าอันนี้ผมก้อไม่เคยเอาไปเทียบกับPower Meter อื่นที่มีอยู่นะ แบบตัวต่อตัว
ติดตั้งเองได้ไม่ยากครับ มีอุปกรณ์ถอด Pedal ก็สามารถทำเองได้ (ดูยูทูปไปประกอบไป)

ข้อดี
1. ความคุ้มค่า
2. วัดค่าได้รวดเร็ว
3. สามารถ Charge ฺBattery ได้ (แต่ไม่รู้ว่าอายุของ Batteryเป็นอย่าไร)
4. วัดซ้ายขวา

ข้อเสีย
1. มีการ Disconnect จาก Garmin (520) บางเป็นบางครั้ง
2. เวลาประกบ Cleat กับ Pedal, มีความรู้สึกว่ากังวล ว่าจะไปเหยียบโดน Pod ที่ติดอยู่กับ Pedal (กลัว Pod จะเสียและทำให้การใส่ Cleat ยากขึ้นนิดหน่อย)

Power Meter ที่ใช้อยู่
1. Stages (Cannondale Si)
2. Garmin Vector 2
3. BePro
4. Quarq Elsa RS (DuraAce Crank)

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ
ไฮ่
เปรียบเทียบกับ Garmin Vector 2 เป็นไงบ้างครับที่เคยใช้อันไหนดีกว่ากัน ขอบคุณครับ
Sparkk Ch
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sparkk Ch »

ขายไปแล้วครับ ใช้งานได้ดีไม่ค่อยมีหลุด แบตทนเกิน 20ชั่วโมง
สติกเกอร์ไม่ได้ใช้ครับ(เก้บไว้ให้เจ้าของใหม่ใช้) ใช้ปากกาขีดเอา
คาลิเบรดมี 2วิธี dynamic ทำตอนติดตั้งใหม่ หรือนานๆครั้ง static ทุกครั้งก่อนปั่น(ตั้งในการ์มินได้)
เรื่อง pod เป็นรอย ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องstack ก็หายางในสิบล้อ(หนาดี)รองระหว่างใต้รองเท้ากับคลีทเอาครับ
คลีทถอดยากพอควร ปรับอ่อนสุดก็ยังแข็ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”