: ไขน๊อตล๊อคก้ามเบรคหมอบกันยังไง หากไม่มีประแจแบน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: : ไขน๊อตล๊อคก้ามเบรคหมอบกันยังไง หากไม่มีประแจแบน

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

งง ทำไมมีปัญหาหว่า
ผมประกอบรถมาเป็นร้อยแล้วไม่เคยยุ่งกับน๊อตตัวนี้เลย ยกเว้นทีนึง รื้อแยกร่างก้ามเบรคออกมาทำความสะอาดรีโครมส่วนที่สนิมขึ้น แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ก็ไม่มีปัญหาอะไร
น่าจะมาจากน๊อตตัวเมียไม่ตรงขนาดมากกว่านะ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

Re: : ไขน๊อตล๊อคก้ามเบรคหมอบกันยังไง หากไม่มีประแจแบน

โพสต์ โดย q>__<P »

Bkkbikelove เขียน:งง ทำไมมีปัญหาหว่า....
คือพี่ไม่ได้ตั้งที่น๊อตตัวนี้เลยใช่ไหมครับ จะได้มองข้ามไปที่ตัวเมีย อาจจะฝนออกถ้ายาวเกิน :)
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

รองแหวนก่อนครับ อย่าเพิ่งวู่วาม น๊อตหยักตัวนี้ประกอบมาจากโรงงาน สำหรับการใช้งานปกติผมก็ไม่เคยต้องไขเหมือนกัน
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

รองด้านไหนครับ เฟรมหรือเบรค และแหวนแบนหรือหนา

เมื่อกี๊ลองทำตามทุกท่านอีกรอบ ยังไม่ได้ครับ ส่วนน๊อตตัวเมียผมว่ามันพอดีจริงๆ นะ หรืออาการนี้จะสั้นหรือยาวไปครับ :cry:
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

q>__<P เขียน:รองด้านไหนครับ เฟรมหรือเบรค และแหวนแบนหรือหนา

เมื่อกี๊ลองทำตามทุกท่านอีกรอบ ยังไม่ได้ครับ ส่วนน๊อตตัวเมียผมว่ามันพอดีจริงๆ นะ หรืออาการนี้จะสั้นหรือยาวไปครับ :cry:
น๊อตตัวเมียสำหรับก้ามเบรคหลัง ปกติจะยาวประมาณ 1 cm และต้องสั้นกว่าความหนาของจุดยึดครับ
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ

ความยาวน๊อตมาตรฐานตามข้อ 3 ครับ
ไฟล์แนบ
2016-06-05 09.15.05.png
2016-06-05 09.15.05.png (430.28 KiB) เข้าดูแล้ว 200 ครั้ง
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

ลืมสกรูตัวนี้ไปหรือเปล่าครับ (ที่วงกลมสีแดงไว้ไนรูป-ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยนะครับ) มันใช้ปรับให้ก้ามเบรคอยู่ตรงเซนเตอร์ได้ด้วยนะครับ เราขันก้ามเบรค(โดยวิธีที่ พสมช. ว่ามาข้างบน) ให้แน่นโดยปรับเซนเตอร์ "พอเป็นสังเขป" แล้วปรับสกรูนีัให้ระยะ เซนเตอร๋เปะ ๆ อีกที่ ไม่น่าจะต้องใช้ประแจพิเศษครับ...
break.jpg (196.72 KiB) เข้าดูแล้ว 200 ครั้ง
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ไม่เชิงนะครับ น๊อตตัวนี้ไว้ปรับละเอียดสำหรับแรงกดผ้าเบรคแต่ละข้าง กรณีที่ตั้งเบรคตอนอ้าได้กึ่งกลางแล้ว แต่ตอนบีบเข้าผ้าเบรคสองข้างสัมผัสขอบล้อไม่พร้อมกัน จึงค่อยมาปรับละเอียดที่ตัวนี้

ตอบ จขกท รื้อแยกส่วนก้ามเบรคออกมาล้าง และประกอบใหม่ดูครับ บางชิ้นส่วนคงจะฝืดบางชิ้นควรจะลื่น แหวนบางตัวอาจจะไม่ครบ ที่แน่ๆคือตามรูปแหวนหายไปอันนึงนะครับ(เบอร์13) น๊อตหยักไม่ควรสัมผัสกับเฟรมโดยตรง เวลาเบรคขยับตัวจะทำให้เกลียวคลายออกได้ จึงต้องมีแหวนรองอีกชั้นนึง

ปล.ผ้าเบรคคุณใส่กลับด้านนะ ลองดูเบรคหน้าด้วยครับ อาจจะสลับกันทั้งก้าม หน้าตามันเหมือนกัน ต่างกันที่เบรคหน้าน๊อตจะยาวกว่า
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

bambi เขียน:ลืมสกรูตัวนี้ไปหรือเปล่าครับ...
ผมลองแล้ว ไว้ง้างก้ามแค่ฝั่งเดียวครับ ไม่ใช่ว่าขันแล้วหนีบหรือคลายทั้งคู่ ถ้าเป็นแบบที่ว่านี่สบายเลยครับ :)
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

รูปภาพ

ล้มกระดาน สังคายนาใหม่เลย ฮ่าๆๆๆๆ รื้อใหม่อกจนหมด
ลองตามนี้ละกันสไตล์มวยวัด ถูกมั่งผิดมั่งพอเป็นแนวทาง อ่านดูจากทักษะของ จขกท.แล้วเชื่อว่าน่าจะสำมะเหร็ด

1.เอาน็อตแกนก้ามเบรค "C" ร้อยผ่านขาเบรคด้านซ้าย "F" แล้วยึดเข้ากับแผ่น "E"(มีเกลียวตัวเมียอยู่) ด้วยเกลียวตัวผู้ด้านในของแกน "X" ซึ่งขนาดใหญ่กว่าเกลียว "Y"
2.ไม่ต้องหมุนแกนให้แน่นมากเด้อ เอาแค่ให้ขาฝักเบรคชนกับแผ่นนั้นก็พอ ไม่งั้นจะเบียดกันฝืดจนขยับไม่ได้
3.ล็อคด้วยเกลียวตัวหนอนด้านล่างของแผ่น "E" ตรงลูกศรชี้
4.เอาขาฝักเบรคอีกอัน "G" ใส่ตามรูป ร้อยด้วยโบลท์ "A" เข้ากับแผ่น "E" หมุนๆแค่พอชนเช่นกัน ให้ขยับได้ อย่าแน่น
5.ล็อคด้านหลังด้วยนัท "B" ตอนล็อคนี่อย่าให้ โบลท์ "A"ขยับเชียวนา ไม่งั้นจะหลวมจนคลอน หรือฝืดจนแน่นก้ามเบรคไม่ขยับได้
หลักการก็คล้ายๆการตั้งจี๋นั่นแหละ
ถึงตรงนี้คงจะเริ่มมีงงแล้ว ฮ่าๆๆ
6.สวมไกด์เบอร์ 6 ใส่ขาสปริง 5 วางสปริงลงร่องให้ถูกตำแหน่ง
7.หมุนนัทเบอร์ 4 (เจ้าปัญหา555) เข้ากับเกลียวแกนเบรค นัทตัวนี้มีไว้ล็อคขาสปริงมั้ง ตรงนี้หมุนแน่นหน่อยก็ได้ เพราะล็อคด้วยเกลียวตัวหนอนไว้แล้วในข้อ 3.
8.ลองบีบขาฝักเบรคดูว่าเด้งดึ๋งๆๆหรือเปล่า ถ้าติดๆขัดๆ ให้ปรับการขันเกลียวในข้อ 2. กับขัอ 5. ใหม่ โดยคลายออกซักหน่อย
9.แต่ถ้ามันหลวมคล่อกแคล่กๆ แสดงว่าไม่แน่น กวดเพิ่มเข้าอีกหน่อย
10.ทำไปทำมาจนเป็นที่พอใจค่อยเอาก้ามเบรคไปใส่กับเฟรม ยึดด้วยนัทตัวเมียเบอร์ 3 เข้ากับแกนก้ามเบรคตรงเกลียว "Y"
11.คราวนี้ถ้ายังไม่แน่นก็ต้องดูแล้วว่านัทตัวเมียนั่นยาวไปเลยยันเกลียว หาแหวนอีแปะมารองหระหว่างนัทเบอร์ 4 กับเฟรมก็ได้ หรือไม่ก็หาขนาดที่พอดีให้ได้ อันหลังน่าจะยากกว่า
รูปภาพ

รูปภาพ
ภาพประกอบข้อ 6.

รูปภาพ
รูปนี้แสดงการปรับก้ามเบรคให้ได้ศูนย์ โดยการหมุนสรูเบอร์ 7
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

มันต้องแน่นขนาดนั้นเลยหรอครับ ของผมก็ใช้หกเหลี่ยมไขเข้าไปธรรมดาๆนี่แหละ ถ้าถามว่าตัวก้ามแน่นมั้ย มันก็แน่นในระดับนึง แต่ก็สามารถใช้มือขยับมันได้ บางทีตอนถอด/ใส่ล้อ (ยาง25) ยางไปดันผ้าเบรค มันก็ขยับ ผมก็เอามือมา(ทั้งสองข้าง)จับตัวก้ามตรงผ้าเบรค แล้วก็ออกแรงขยับให้มันได้เซนเตอร์ ก็ยังไม่เห็นมันจะขยับไปไหนนะครับ คือถ้าไม่ถอด/ใส่ล้อ มันก็อยู่ที่เดิมตลอด ไม่ได้ไปไหน

รถผม จีที ก้ามtektro ล้อแคมแปค เวนโต้ ยางวิตอเรีย700*25

รถหลาน ออเบียร์อลู 105 ก้าม ปั้มออเบียร์ ล้อเดิมๆ ก็ใช้วิธีเดียวกัน!!!!
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

แม่อุ๊ เขียน:รูปภาพ

ล้มกระดาน สังคายนาใหม่เลย ฮ่าๆๆๆๆ รื้อใหม่อกจนหมด
ลองตามนี้ละกันสไตล์มวยวัด ถูกมั่งผิดมั่งพอเป็นแนวทาง อ่านดูจากทักษะของ จขกท.แล้วเชื่อว่าน่าจะสำมะเหร็ด.....
โห ขอบคุณจ้ะแม่ ขอบคุณอย่างตึกใบหยกเลย T/\T
แถมมีไดอะแกรมตรงรุ่นให้อีก ไปหามาจากไหนเนี่ย กราบบ -/\-

ผมอ่านทุกตัวอักษรครับ มาถึงตั้งจี๋ก็ไม่งง เพราะทัน Service ล้อลูกปืนเม็ดอยู่ ประแจตั้งก็มี อยากบอกว่าแม่เปรียบเทียบได้เห็นภาพมากจ้า (ถึงแม้ตอนนี้จะหันมามึนกับการ Service ล้อ Seal Bearing ต่อก็ตาม แต่ความรู้เก่ายังไม่เลือน 555)
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนนี้เจอตัวละครลับ "น๊อตตัวหนอน" ในข้อ 3 อันนี้ไม่เคยรู้เลยครับว่ามี เดี๋ยวจะลองดูครับ :mrgreen:
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ

teemai เขียน:มันต้องแน่นขนาดนั้นเลยหรอครับ ของผมก็ใช้หกเหลี่ยมไขเข้าไปธรรมดาๆนี่แหละ ถ้าถามว่าตัวก้ามแน่นมั้ย มันก็แน่นในระดับนึง แต่ก็สามารถใช้มือขยับมันได้....
ตอนแรกใช้ล้อแคบ 15 มิล มันก็มีระยะเหลือแหละครับ
แต่ตอนนี้เปรี้ยวอยากใช้ดุม Seal Bearing แต่ดันติดมากับล้อหนาๆ 25 มิลของ Java...ก็ต้องใช้สิครับ เพราะขอบมันสูงด้วย สวยดี

เจอปัญหาเลย จากเดิมที่ไม่ Center ก็ช่างมัน เพราะ Gap เบ้อเริ่ม แต่ตอนนี้ช่องว่างระหว่างผ้าเบรคและขอบล้อเงาๆ มันน้อยลงครับ จากความอ้วนเบ่งออกข้างขอบขอบล้อ รักจะหล่อ ดันต้องเจอเรื่องปวดหัว T T
davenikornmit
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย davenikornmit »

เคยเป็นตอนทำนีโอวินเทจครับ เอาเฟรมวินเทจใส่กรุ๊ปใหม่(105) ผมแก้ปัญหาด้วยการเอาแหวนรองฝั่งก้ามเบรกครับ ใช้งานได้ปรกติ ไม่ต้องรื้อออกมา
Silpakorn U.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”