ล้อหลัง ไม่ตรงกลาง seat tube

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Black Baron
สมาชิก
สมาชิก
team: RTAFA BIKE
Bike: LA trek merida gt caad giant scott boardman gary fisher spe bianchi bmc dahon
ติดต่อ:

ล้อหลัง ไม่ตรงกลาง seat tube

โพสต์ โดย Black Baron »

รบกวนสอบถามครับ
รถผม BMC TMR02 2014 เพิ่งสังเกตุว่า ล้อไม่ตรงกับหลักอาน
ลองเปลี่ยนล้อต่างกันสามคู่ ก็เป็นแบบเดิม ไม่ทราบว่ามันเป็นปัญหาที่การออกแบบ ที่เฟรม
หรือไม่ รถก็ไม่เคยชน ไม่เคยล้มครับ พี่ๆที่ใช้รุ่นนี้เป็นกันหรือเปล่าครับ

ผมสังเกตุว่า chainstays ข้างขวาจะบางกว่าแล้วเว้าหลบจานหน้ามาหน่อย
ส่วนข้างซ้ายจะใหญ่กว่านิดนึง

อันนี้ภาพปลากรอบครับ
ไฟล์แนบ
egeav.jpg (98.29 KiB) เข้าดูแล้ว 3142 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
jump_ai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826544868
team: อ้วนผอมไซคลิ่ง
Bike: Planet X Kaffenbcak [ V-Brake ]

Re: ล้อหลัง ไม่ตรงกลาง seat tube

โพสต์ โดย jump_ai »

คิดว่าน่าจะเป็นการออกแบบเพื่อนการถ่ายเเรง มั้งครับ CR1 ผมก็เป็นเบบนี้ เบี้ยวไปทางตรงข้ามกับเฟือง

รอพี่ๆท่านอื่นครับ
ซ้อม ซ้อม ซ้อม เเล้วก็ซ้อม สิงอยู่ที่สนามซ้อม
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ล้อหลัง ไม่ตรงกลาง seat tube

โพสต์ โดย cocommnn »

อย่างslr01 02 เป็นทั้งคู่เลย ถ้าล้อนอกจะกินซ้ายน้อยหน่อย ถ้าล้อไทยกินซ้ายเยอะ ในรูปถือว่าน้อยครับ
แต่TMR01 02 ช่องchain stay จะแคบกว่าslrอีก เคยใส่ล้ออ้วนๆอย่างeaston ec90 aero55 ทั้งซ้าย-ขวาแทบติด ตั้งแบรคยากอีก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

บางทีมันออกแบบมาเป็น Asymmetrical chain stay
อยากรู้ว่าเบี้ยวหรือตรง ให้ดูแนวของล้อหน้า กับ ล้อหลังว่าทับกันพอดีหรือเปล่า
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

BMC SLR01,02 ออกแบบเฟรมแบบAsymetrical ครับ ซ้ายขวาไม่เท่ากันสักอย่าง แต่ขี่แล้วตรงอยู่นะ :mrgreen:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เฟรมอสมมาตรยังไง ล้อกับท่อหลักอานต้องตรงกันครับ คนขี่ต้องนั่งตรงกับล้อเสมอ

ในรูปล้อชี้ไปทางซ้ายนิดๆ ถ้าล้อตรงแน่ก็เฟรมเบี้ยวแน่นอน
แต่อยากให้ตรวจสอบอีกที ลองสลับข้างล้อ เอาเฟืองมาไว้ทางซ้าย ถ้ายางยังอยู่ท่าเดิมก็เป็นที่เฟรมครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
amscmu
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมครับ ขี่คนเดียว เปรี้ยวคนเดียว เพราะคงตามคนอื่นไม่ทัน
Bike: "น้องมุก" Gary Fisher marlin 2010 สีขาวมุก

โพสต์ โดย amscmu »

ของผมเป็นกับเสือภูเขาครับ โช้คเบี้ยวนิดๆ
oatoat55
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oatoat55 »

ไม่เคยดูเลยครับเดี๋ยวลงไปดู
Um
ขาประจำ
ขาประจำ
team: .
Bike: Diamondback

โพสต์ โดย Um »

ตามคุณน้องหนึ่งได้กล่าวไว้เลยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

เรื่องเฟรม"อสมมาตร" นี่ เจอกับ Cervelo เพราะใช้กระโหลก BBRight ซึ่งเป็นกระโหลกอสมมาตรของแท้ครับ ด้านซ้ายงอกยื่นออกไปอีก 11 มม ถ้ามองดูท่อนั่งแล้ว จะเห็นว่าส่วนใกล้ๆกระโหลกจะขยายตัวออกไปด้านซ้ายอีก ดังนั้นถ้าจะเล็งกึ่งกลางของท่อนั่งแล้ว จะเล็งได้ยากมาก ยกเว้นแต่จะลากเส้นดิ่งลงมาตั้งฉากกับพื้นนั่นแหละ ถึงจะเส้นกึ่งกลางในอุดมคติเจอ

สลับล้อเอาเฟืองไปด้านซ้ายก็อาจจะได้แต่แนะนำให้ถอดเฟืองออกมาก่อนนะครับ กันเฟรมเป็นรอย ฮ่า ฮ่า
เล็งล้อหน้ากับล้อหลังดีที่สุดครับ

ปล. ลืมถามไปแต่แรก ใส่ล้อหลังตรงเป๊ะ เข้าล็อคแล้วทุกครั้งนะครับ 555
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Black Baron
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA trek merida gt caad giant scott boardman gary fisher spe bianchi bmc dahon
ติดต่อ:

ตอนนี้ผมกำลังหาข้อมูลต่างๆครับ
- ถามดีเลอร์แต่ก็ได้คำตอบว่าให้ไปพบช่าง ล้อเบี้ยวหรือเปล่า ใส่ตรงไหม แต่ผมไม่มีเวลาไป
- ถามพี่ๆที่ใช้ TMR ทุกคยบอกไม่เคยสังเกตุเลย เดี๋ยวไปดูให้ ก็รอคอยคำตอบอยู่ครับ
- เมลล์ไปถามที่ บริษัท BMC สามวันแล้ว เงียบกริป ต่างจากที่ผมเคยถาม ทั้งรถยนต์ทั้งเครื่องบิน
ตอบผมเร็วมาก อย่างช้าก็วันนึง
-ถามไปใน facebook และกระทู้ของ ตปท

ตอนนี้ผมนั่งมองมันไปพลางๆ ก็เจออะไรแปลกๆ คือมันสมมาตรกันหมด ยกเว้น ดรอปเอ้า
มันไม่เหมือนกับรถที่มีในบ้านหกคัน คือมันไม่ระนาบไปกับที่ยึดเป็นแพลนเดี่ยวกัน
แต่มันโผล่ออกมานิดๆ
รูปภาพ

รุ่นอื่นจะหลบ หรือติดอีกฝั่ง
รูปภาพ

มาดูที่โคงสร้างเท่าที่ผมจะหาภาพได้
ภาพเฟรมนั้น โครงสร้างซ้ายขวาตรงที่ยึดล้อหลัง เหมือนกันทั้งหมด
แต่เหมือนมี dropout เพิ่มแปะขึ้นมาเอาดื้อๆ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แต่อีกรุ่นจะทำ dropout ให้เป็นแพลนเดียวกัน
รูปภาพ

รูปภาพ

ถึงตรงนี้สังเกตุว่า ดรอปเอ้า จะเข้ามาข้างในตัว chainstays ประมาน 3mm พอๆกับที่ล้อเลื่อนไปทางซ้ายจากกลาง ST
รูปภาพ

รูปภาพ

ผมก็ได้ตั้งข้อสังเกตุไว้เพียงเท่านี้ ที่เหลือก็จะรอคำตอบของทาง BMC และพี่ๆที่ใช้ TMR ครับ
แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ
ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำตอบมากๆครับ ทำให้ผมคิดขึ้นมาได้หลายประเด็นเลย
และอีกประเด็นคือ เฟรมคาร์บอนมันงอ เบี้ยว แลัวคงสภาพนั้นเหมือนโลหะได้ไหมครับ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ
ถ้าได้นี่เกรงว่าจะไม่กล้าใช้ MTB carbon เพราะถ้ามันให้ได้ตัวมากๆ มากกว่าอลูแล้วมันจะไม่กลับที่เดิมครับ 5555
J-DRiVE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: worldtraveljoy (WTJ)
Bike: tarmac sport SL2(2013)+ZIPP404/XENTiS MARK1- CORIMA DISC
ตำแหน่ง: ตลาดอ่อนนุช...

โพสต์ โดย J-DRiVE »

เคยมีอาการคล้ายๆกันน่ะครับ รถซีโป้ล้อแคมแป๊ค ถามพี่ๆในกลุ่มเค้าบอกว่าเป็นที่เซนเตอร์ล้อครับ...เอาล้อมาเช็คก็เป็นเช่นนั้นล้อไม่ได้เซนเตอร์...แก้ไขปรับจูนแล้วแล้วก็ตรงกลางเป๊ะ...
ขาติ๋มแต่รถไม่ติ๋ม...^__^...
Black Baron
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ได้รับคำตอบจาก bmc แล้วครับผม
เป็นปกติครับ ทำให้คิดได้ว่า ไอ้เจ้าสามเหลี่ยมต่อๆกันนี่
มันมาจากความคิดที่ลึกซึ้งทีเดียว 5555
มิน่ามันแพงจังเลย
ไฟล์แนบ
Screenshot_2016-05-31-14-37-23.png (183.81 KiB) เข้าดูแล้ว 2392 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ได้คำตอบแบบนี้ ก็น่าสบายใจนะครับ

ปกติแล้วจักรยานที่ล้อหน้า และล้อหลัง ไม่อยู่ในแนวเดียวกัน ( ผมถึงแนะนำให้เล็งแนวล้อหน้ากับล้อหลังในตอนแรก ) เวลาขี่จะบอกได้เลยครับว่ามันไม่ปกติ เข้าโค้งซ้ายกับขวาจะรู้สึกแตกต่างกันอย่างแน่นอนครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Black Baron เขียน:ได้รับคำตอบจาก bmc แล้วครับผม
เป็นปกติครับ ทำให้คิดได้ว่า ไอ้เจ้าสามเหลี่ยมต่อๆกันนี่
มันมาจากความคิดที่ลึกซึ้งทีเดียว 5555
มิน่ามันแพงจังเลย
ขอก็อปเก็บไว้อ่านนะครับ ผมก็สงสัยมานานแล้วว่าทำไม Chain Stay ผมข้างซ้ายจะชิดกว่าข้างขวานิดเดียว (0.2 mm ได้ จากการเอาไม้บรรทัดเหล็กวางทาบวัดกึ่งกลาง)

แต่ล้อหลังผมจะตรง Seat Tube เสมอ ไม่ว่าจะกลับซ้ายขวา ทีแรกก็เครียดว่าทำไมเป็นงี้หว่า ได้ของบิด ๆ เบี้ยว ๆ มาหรือไร

:mrgreen:
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”