Training Stress Score กับการวางแผนการซ้อม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: Training Stress Score กับการวางแผนการซ้อม

โพสต์ โดย lucifer »

image.jpg (46.53 KiB) เข้าดูแล้ว 1281 ครั้ง
Fenix 3 , Edge 1000 , Edge 520
ทั้ง 3 เครื่อง ตั้ง zone HR , Power เท่ากัน
Fenix กับ edge 1000 ใช้ User profile เดียวกัน ยกเว้น 520 ผมลืมแก้ user profile เจ้าของ อายุ น้อยกว่าผม , สูงกว่า และหนักกว่าผม ดังนั้นถ้าเทียบกำลังต่อน้ำหนักกันแล้ว 520 ก็ควรจะถือว่า งานเบากว่าคนอื่นๆ

จักรยานคันเดียวกัน sensor ชุดเดียวกันหมด ปั่นทางเดียวกัน พร้อมกัน เปิดปิด ไปด้วยกัน

เห็นค่า Recovery advisory แล้ว ปวดตับจริงๆ
สรุปว่า Edge 1000 ให้คำแนะนำ สอดคล้องกับความจริงที่สุดครับ สัมพันธ์กับค่า TSS และความเมื่อยล้าตกค้างที่น้อย
image.jpg (36.17 KiB) เข้าดูแล้ว 1280 ครั้ง
image.jpg (30.52 KiB) เข้าดูแล้ว 1280 ครั้ง
image.jpg (38.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1275 ครั้ง
ปั่นในเมือง หยุดๆอัดๆ ช่วงกลางอัดหนีฝนกัน ไม่ว่าจะเป็น suffer score ที่ใช้ HR เป็นหลัก และ trainer load ที่ใช้ power เป็นหลัก ไม่ได้ดุเดือดมาก ถึงred zone อาจจะเข้มข้นไปบ้างเพราะลมแรงสุด ปั่นสวนลมเพราะฝนมันกำลังเคลื่อนเข้ามาหา ไม่อยากเปียกก็ต้องอัด

ผมหละมึนกับ Recovery adviser ของเขาจริงๆ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Training Stress Score กับการวางแผนการซ้อม

โพสต์ โดย SakonL »

TSS นี่ ก็ไม่แน่ไม่นอนอีกนะครับ ปีที่แล้ว อย่างผมเองนะ เฉลี่ยวันละ 43 - 44 ดูจาก trainingpeaks ครับ
แล้วต้องดูต่อ ชั่วโมงด้วยว่า TSS จ่ายมาเท่าไหร่ ถ้าแบบ TSS จ่ายมาชั่วโมงละ 25 - 30 นี่เบาครับ เบิร์นไขมัน ต้องปั่นกันโน่นเลย 4 - 5 ชม. กว่าจะได้ 150 เบื่อตายเลยครับ ปั่นแบบนี้ พักคืนเดียวนอนกินเสริมพลังงาน วันถัดไปก็ ทำได้เหมือนเดิมครับ ไม่ได้ล้าอะไรมาก ไปต่อได้ สไตล์สายทัวริ่งครับ

แต่ถ้า วันไหน จั่วมาเลย ชั่วโมงนึงฟาดไป 90 อัพ สองชั่วโมงเฉียดๆ 170 อันนี้หนักครับสำหรับผมแล้ว เกินสังขารตนเอง หนักรากเลือดเลย แบบนี้ พักครับ บางทีพักวันนึงเต็มไม่พอ มีต่อแถมอีกวัน

ถ้าไปคิดตามตาราง อะไรนั่น ตายสถานเดียวกัน

ยังคิดเอาเองว่า เรามาดูดแบบ แมนนวล แบบ ใส่เกียร์กระปุกกันดีกว่า ดู สังเกต อาการตัวเราเอง เป็นดีแน่แท้ วัดหัวใจขณะพัก ดูว่ากล้ามเนื้อมีอาการบาดเจ็บอะไรหรือเปล่า ตื่นมาเพลียๆมั๊ย ไรงี้ไป ไม่ใช่นักกีฬานี่ต้องถนอมๆกายกันหน่อยครับ

ปีนี้ ดีหน่อย ถึงวันนี้ TSS/d ประมาณ 62 - 63 แล้วไม่ได้มีโปรแกรมแบบ หนักๆอะไรนะ ผมปั่นเบาครับ เบากว่าปีที่แล้วอีก แต่ออกได้แทบทุกวันดีกว่า ค่า VO2max บนไมล์ ของทั้ง 920xt กับ 1000 ก็ไม่เท่ากันอีก 920xt บอก 53 ตัวพันบอก 51 ม่ายรู้จะไปเชื่อใครดี ถือว่าเป็นของแถมติดเครื่องมา สนุกๆเอาไว้ล่อให้เปลี่ยนไมล์เสียสะตังค์กันก็แล้วกันครับ เวรกรรม (ถ้ามีแล้วก็ไม่ต้องไปอัพอะไรมากนะครับ ของเดิมมันก็ ดีๆอยู่แล้ว 555)
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

แล้ว TSS จักรยาน กับ rTSS (วิ่ง) ก็เอามาเทียบกันไม่ได้อีกนะครับ

TSS จักรยาน บางที เลขส๊วยสวย 200 งี้ ตื่นมา โลกสดใสยังพรุ้งพริ้งอยู่ พอมาวิ่ง 80 แต่ วิ่งนี่ รากเลือด 555555

วิ่ง 10k นะครับ อันที่ 10k วิ่งซ้อมนี่แหละ พักเลย 2 วัน ไม่งั้น หน้าเหลืองแล้ว
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

ตอนแรก ตัว 1000 เฟิร์มแวร์มันยังไม่มีใช่ป่ะครับ ไอ้เจ้า VO2max ไรงี้ ค่าประมาณ ไม่รู้มันเอาวิธีคิดอะไรยังไงผมก็ไม่เข้าใจ รู้แต่ว่า ต้องใส่มิเตอร์วัดกำลังมันถึงจะคิดให้ แรกๆหนะ อิจฉามากเลย อะไรวะ 520 น้องเล็ก มีเฉยเลย กลายเป็นตัวพัน ลูกเมียน้อยซะงั้น เอ๊า...

วันไหนไม่ได้วิ่งต่อๆกันสัก 2 วัน แล้วมาปั่น vo2 บวกมาอีกหนึ่ง พอวิ่งมาเอาสัก เมื่อวานวิ่งมา 5k วันนี้ หดเหลือ 51 ก็คือ เอ่อ ดีที่บอก แต่ ค่าที่นายบอกนี่ มันเอามาจากไหนวะ ไปส่องดูในเพจการ์มิน ท่านก็ไม่บอกว่าท่านคิดมาจากอะไร ก็เลยไม่รู้จะนิมิตอะไรยังไงนะครับ

ตอนนี้ มีแล้วครับ เฟิร์มแวร์ใหม่ แต่ คิดไปคิดว่า มี หรือ ไม่มี ก็ ไม่ได้มีความหมายอะไรเลย เอาไปดูใน wko+ คือเก่า ได้เนื้อได้หนังกว่าเยอะ 55555
ไฟล์แนบ
Untitled-1.jpg (59.72 KiB) เข้าดูแล้ว 1267 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ปัญหาของ TSSในจักรยานมีแค่เรื่องเดียวคือ วัดFTPถูกต้องหรือเปล่า

อันนี้คือ เรื่องหลักเลย ถ้าวัดFTPไม่ถูกต้อง TSSก็เชื่อถือไม่ได้ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

ตัวเฟิร์มแวร์ใหม่ของตัว 1000 นี่มันเพิ่มเหมือนกับ 520 แล้วซึ่งดีครับ

FTP test ได้ทั้งแบบ ออโต้ดีเทค กับ แมนนวลหากันเอง

สะดวกขึ้นเยอะครับ อย่างเช่นว่า ปั่นเก็บมา เดือนครึ่ง แข็งแรงขึ้นหน่อยนึง อยากเทสใหม่ ปกติแต่ก่อนจะ ประมาณเอาเองใช่ไหมครับว่า น่าจะได้ประมาณนี้ ก็ ปั่นที่ค่าที่คิดว่าจะหมด(ดาก) ภายใน 20 นาที ตัวนี้นี่ พอตอนเทสแบบวอร์ม 5 นาที มันไหลมาคำนวณออกมาละว่า เราจะได้แถวๆประมาณไหน ก็ค่อยเลี้ยงให้อยู่ในช่วง min-max จนครบเวลา นี่หละครับ ของที่มันอัพแล้วใช้ได้จริงๆ

ส่วนความถูกต้องของการหาค่า FTP อันนี้ ไม่ขอพูดถึงนะครับ เพราะ คิดว่าคงไม่มีใครรู้จริงๆหรอกครับว่า สุดๆมันอยู่ตรงไหนของจำเพาะแต่ละคน แต่คิดว่า จะดีมากๆเลย เชิญท่านอื่นไปเชียร์ด้วย ตอน 5 นาทีสุดท้ายนี่หละ มันส์โคตรๆเลยหละครับ
SakonL
ขาประจำ
ขาประจำ

อย่างน้อย ได้ของพวกนี้มาแล้ว ผมเชื่อนะว่า ส่วนใหญ่จะระดับ ซีเรียสกันขึ้นมาอีกขั้นอยู่แล้วครับ ต้องมีบ้างแหละแหม หา FTP แต่แค่ว่า ครั้งแรกๆอาจจะยังไม่มีประสบการณ์ อาจจะหาได้ต่ำกว่าค่าที่เป็นจริงอยู่บ้าง ถ้าไม่ได้ฟิตซ้อมมาการเผาให้หมดถัง 20 นาที ชีวิตนี้ไม่เคยมานั่งหา max hr ไม่เคยแบ่งโซนอะไรกันเลย มันก็ ยากอยู่นะครับ น่าจะควรมีพื้นฐานมาก่อน ไล่ๆมาเรื่อยๆครับจนมาถึงอุปกรณ์ชิ้นนี้ บางทีการฝึกกับ HR นี่มันไม่ได้ด้อยไปกว่าฝึกกับ power meter หรอก มีอันไหนก็ใช้อันไหนไปให้เกิดประโยชน์ครับ ฝึกซ้อมตามสมควรไป
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

SakonL เขียน: แต่คิดว่า จะดีมากๆเลย เชิญท่านอื่นไปเชียร์ด้วย ตอน 5 นาทีสุดท้ายนี่หละ มันส์โคตรๆเลยหละครับ
:lol: :lol: :lol: เคยจัดให้น้องอยู่ครั้งหนึ่ง ถอย P2M มา บอกปั่นมาเลย เตรียมอุปกรณ์ให้หมด ต่อออก Trainerroad ให้ดูกราฟ เห็นค่าวัตต์กันบนจอเลย นั่งเชียร์กันช่วง 5 นาทีสุดท้าย โดยเฉพาะ 1 นาทีสุดท้าย มันสุดๆ

ผมเองระยะหลังๆนี่ อยากรู้ FTP ก็ไปปั่นขึ้นเขาใหญ่ จัดหนัก แล้วมาดู power distribution curve แล้วมานั่งดูจุด drop-off แล้วลดทอนลงอีกนิด ก็พอจะคาดได้ว่า FTP อยู่แถวๆช่วงไหน :lol: :lol: :lol:

นรก 20 นาที มีเอาไว้เชียร์เหยื่อ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ไม่ได้ตกนรกขุมนี้มาเป้นปีแล้ว ท่าทางจะต้องจัดหนักกันสักทีหนึ่ง

สุดท้าย ผมว่า EDGE 1000 มันแพงไปไม่หน่อย แต่ใช้แล้วรื่นเริงบันเทิงใจจริงๆ โดยเฉพาะสิ่งที่มันมีให้มานั้น มันไม่น้อยเลยจริงๆ

คุยกันสนุกๆนะครับ ไม่ซีเรียสอะไร

TSS มันเป็นสมบัติของ Peaksware, LLC. หรือ ที่รู้จักกันในนาม trainingpeak.com นั่นแหละ เขาก็อุตส่าห์คิด คำนวณ แล้วประเมินผล จากการทดสอบ ทดลอง เก็บตัวอย่าง จนได้ช่วงประมาณว่า TSSเท่าไหร่ สัมพันธ์กับRecovery Time เท่าไร

แต่ก็นั่นแหละ มันก็ไม่ใช่จะครอบคลุมไปในทุกๆกรณีได้ ก็คงจะไม่แตกต่างไปจากสูตรคำนวณ Max HR กี่สูตรต่อกี่สูตร ก็ยังไม่เคยคำนวณ Max HR ของ สว.วัยเฉียด 55 ถูกสักราย ก็เพราะว่า Real Max HR มัน = 183 bpm เคยขึ้นไปสัมผัสมาเมื่อเดือนที่แล้วเอง สูงกว่าที่เคยทำไว้เมื่อ 2ปีก่อนที่ 182 bpm แถมยังไม่มีอาการเฉียดตายด้วย ก็เลยยังแอบดีใจว่า หัวใจก็ยังแข็งแรงและยังหนุ่มกว่าอายุที่ควรจะเป็น กะว่ามีเวลาจะไปจูงมือหมอ Cardiologist ให้ไปเป็นสักขีพยานกันบน Exercise stress test สักหน่อย เผื่อเกิดเป็นอะไรปุบปับ จะได้มีคนดูแลให้เป็นไปตามหลักวิชาการ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ผมเองก็เคยเจอกับ workout ที่ปั่นจบใน 1 ชม. TSS ไม่เกิน 100 แต่พักเต็มที่ 24ชม.แล้วขาก็ยังไม่หายพัง :lol:

CTL , ATL , TSB ก็ล้วนแต่เป็นเครื่องมือที่ทำออกมาเพื่อขาย (ขายไปกับ WKO+ หรือ ขายให้แก่ผู้ประกอบการที่เอาไปใช้กับ software ตัวเอง เช่น ขายหลักการให้ Strava premium ก็ประมาณนั้น ) ถึงมันจะต้องขายคืนทุนที่วิจัยกันมาบ้าง แต่ถ้าเอามันมาใช้อย่างรอบคอบ ก็จะพบว่ามันสามารถลดความเสี่ยงที่จะเกิดภาวะ Overtraining ได้ดีทีเดียว และดีกว่าการใช้เพียงแค่ HRM หรือ Listen my or your body เพียงอย่างเดียว เพราะในอดีตก่อนที่จะมีเครื่องมือพวกนี้ออกมา นักกีฬาในระดับมุ่งมั่นหลายคนเสียอนาคตไปกับภาวะ OverTraining syndrome ไปเยอะต่อเยอะ ผมเองสมัยตอนเริ่มปั่นใหม่ๆ เคยเจออาการ"ตกง่อย"อยู่เป็นเดือน กว่าจะกลับมาเป็นอย่างเดิมได้อีก

บางทีการใช้ listen your or my body เพืยงอย่างเดียว มันก็คงจะใช้ได้เฉพาะเวลาที่มีสัมปชัญญะครบถ้วนเท่านั้น ยามใดที่สัมปชัญญะขาดหาย เครื่องมือต่างๆไม่ว่า HRM , Power meter หรือ ค่าที่ได้จากการคำนวณต่างๆไม่ว่าจะเป็น TE , TSS , IF อะไรอีกเยอะแยะ ก็จะเป็นสิ่งที่ช่วยบรรเทาเบาบาง ลดโอกาสความบอบช้ำให้กับตัวเราได้เป็นอย่างดีครับ
น้องเฝือก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-558-8555
Bike: giant

โพสต์ โดย น้องเฝือก »

มาอ่าน กีปี ..กีปี ..พี่หมอก็ยังคงเป็นไบเบิ้ล ของวงการจักรยาน มาโดยตลอด ขอบพระคุณมากครับ
Chiny
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chiny »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ
Don't Stop Believin' - "Steel still ROCK"
จานไข่ Dr.Egg viewtopic.php?f=60&t=515279
โครงการ มินิ กัดยางหมอบ เวอชั่นบ้านๆ viewtopic.php?f=63&t=488360
Dr.EGG Facebook Fan Page: http://www.facebook.com/pages/DrEGG/418740011510449
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

lucifer เขียน:
SakonL เขียน: แต่คิดว่า จะดีมากๆเลย เชิญท่านอื่นไปเชียร์ด้วย ตอน 5 นาทีสุดท้ายนี่หละ มันส์โคตรๆเลยหละครับ
:lol: :lol: :lol: เคยจัดให้น้องอยู่ครั้งหนึ่ง ถอย P2M มา บอกปั่นมาเลย เตรียมอุปกรณ์ให้หมด ต่อออก Trainerroad ให้ดูกราฟ เห็นค่าวัตต์กันบนจอเลย นั่งเชียร์กันช่วง 5 นาทีสุดท้าย โดยเฉพาะ 1 นาทีสุดท้าย มันสุดๆ

ผมเองระยะหลังๆนี่ อยากรู้ FTP ก็ไปปั่นขึ้นเขาใหญ่ จัดหนัก แล้วมาดู power distribution curve แล้วมานั่งดูจุด drop-off แล้วลดทอนลงอีกนิด ก็พอจะคาดได้ว่า FTP อยู่แถวๆช่วงไหน :lol: :lol: :lol:

นรก 20 นาที มีเอาไว้เชียร์เหยื่อ ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ไม่ได้ตกนรกขุมนี้มาเป้นปีแล้ว ท่าทางจะต้องจัดหนักกันสักทีหนึ่ง

สุดท้าย ผมว่า EDGE 1000 มันแพงไปไม่หน่อย แต่ใช้แล้วรื่นเริงบันเทิงใจจริงๆ โดยเฉพาะสิ่งที่มันมีให้มานั้น มันไม่น้อยเลยจริงๆ

คุยกันสนุกๆนะครับ ไม่ซีเรียสอะไร

TSS มันเป็นสมบัติของ Peaksware, LLC. หรือ ที่รู้จักกันในนาม trainingpeak.com นั่นแหละ เขาก็อุตส่าห์คิด คำนวณ แล้วประเมินผล จากการทดสอบ ทดลอง เก็บตัวอย่าง จนได้ช่วงประมาณว่า TSSเท่าไหร่ สัมพันธ์กับRecovery Time เท่าไร

แต่ก็นั่นแหละ มันก็ไม่ใช่จะครอบคลุมไปในทุกๆกรณีได้ ก็คงจะไม่แตกต่างไปจากสูตรคำนวณ Max HR กี่สูตรต่อกี่สูตร ก็ยังไม่เคยคำนวณ Max HR ของ สว.วัยเฉียด 55 ถูกสักราย ก็เพราะว่า Real Max HR มัน = 183 bpm เคยขึ้นไปสัมผัสมาเมื่อเดือนที่แล้วเอง สูงกว่าที่เคยทำไว้เมื่อ 2ปีก่อนที่ 182 bpm แถมยังไม่มีอาการเฉียดตายด้วย ก็เลยยังแอบดีใจว่า หัวใจก็ยังแข็งแรงและยังหนุ่มกว่าอายุที่ควรจะเป็น กะว่ามีเวลาจะไปจูงมือหมอ Cardiologist ให้ไปเป็นสักขีพยานกันบน Exercise stress test สักหน่อย เผื่อเกิดเป็นอะไรปุบปับ จะได้มีคนดูแลให้เป็นไปตามหลักวิชาการ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ผมเองก็เคยเจอกับ workout ที่ปั่นจบใน 1 ชม. TSS ไม่เกิน 100 แต่พักเต็มที่ 24ชม.แล้วขาก็ยังไม่หายพัง :lol:

CTL , ATL , TSB ก็ล้วนแต่เป็นเครื่องมือที่ทำออกมาเพื่อขาย (ขายไปกับ WKO+ หรือ ขายให้แก่ผู้ประกอบการที่เอาไปใช้กับ software ตัวเอง เช่น ขายหลักการให้ Strava premium ก็ประมาณนั้น ) ถึงมันจะต้องขายคืนทุนที่วิจัยกันมาบ้าง แต่ถ้าเอามันมาใช้อย่างรอบคอบ ก็จะพบว่ามันสามารถลดความเสี่ยงที่จะเกิดภาวะ Overtraining ได้ดีทีเดียว และดีกว่าการใช้เพียงแค่ HRM หรือ Listen my or your body เพียงอย่างเดียว เพราะในอดีตก่อนที่จะมีเครื่องมือพวกนี้ออกมา นักกีฬาในระดับมุ่งมั่นหลายคนเสียอนาคตไปกับภาวะ OverTraining syndrome ไปเยอะต่อเยอะ ผมเองสมัยตอนเริ่มปั่นใหม่ๆ เคยเจออาการ"ตกง่อย"อยู่เป็นเดือน กว่าจะกลับมาเป็นอย่างเดิมได้อีก

บางทีการใช้ listen your or my body เพืยงอย่างเดียว มันก็คงจะใช้ได้เฉพาะเวลาที่มีสัมปชัญญะครบถ้วนเท่านั้น ยามใดที่สัมปชัญญะขาดหาย เครื่องมือต่างๆไม่ว่า HRM , Power meter หรือ ค่าที่ได้จากการคำนวณต่างๆไม่ว่าจะเป็น TE , TSS , IF อะไรอีกเยอะแยะ ก็จะเป็นสิ่งที่ช่วยบรรเทาเบาบาง ลดโอกาสความบอบช้ำให้กับตัวเราได้เป็นอย่างดีครับ
8 นาทีไหว แต่ 20 แทบจะไม่ไหว ดีที่ว่ามันไม่มีโชเวลา 20 นาทียาวๆให้ // แต่ยังดี ซอย เป็น interval เล็กๆให้ผ่อนคลาย ถ้า 220 แช่ 20 นาทีก้อนเดี่ยวด้วนๆ คงกระอักกะอ่วน :mrgreen:
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

กระทู้ยอดเยี่ยม สำหรับผู้ต้องการศึกษา TSS แน่นอนจริงๆ :mrgreen: :D และ อาหมอ ก่ตอบได้เยี่ยม ครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่ายังไงก่ตาม tss ต้องดูประกอบ PMC (Performance Management Chart) เป็นหลัก
ของมูลเสริม PMC https://help.trainingpeaks.com/hc/en-us ... ment-Chart

TSS //// >>> อันนี่ตารางซ้อมแบบดู TSS ค่อยๆเพิ่มเป็นชุดต่อ ปรับความหนักทุก 5 สัปดา
t1.jpg (223.76 KiB) เข้าดูแล้ว 759 ครั้ง
อันนี่ตาราง ของนักกีฬา อาชีพ Iron man build fitness ถึง 120 จุด แต่ก่มี off season ไม่ได้แช่ Peak ไว้
PMC 3 years.png
PMC 3 years.png (522.2 KiB) เข้าดูแล้ว 759 ครั้ง
ข้อมูลเสริมเข้าไปอ่านกัน
http://www.immt2014.com/2015/10/ironman ... -joel.html

แต่ถ้าฝึกใหม่แล้วจะเพิ่ม 500 tss ทุกสัปดา แน่นอน TSB ติดลบ เยอะการฝึกกลายเป็นการทำลาย และนำพาไป Over training แน่นอน :mrgreen:
Poravit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Poravit »

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ

กิจจกรรมเดียวกัน ค่า TSS ที่แสดงใน Garmin กับ TrainingPeak ได้ผลต่างกันเยอะมาก เพราะอะไรครับ

แล้ว edge820 สามารถแสดงค่า training effect ได้ไหมครับ
ไฟล์แนบ
Screen Shot 2562-07-21 at 13.35.35.png
Screen Shot 2562-07-21 at 13.35.35.png (40.8 KiB) เข้าดูแล้ว 619 ครั้ง
Screen Shot w2562-07-21 at 13.24.52.png
Screen Shot w2562-07-21 at 13.24.52.png (81.77 KiB) เข้าดูแล้ว 619 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”