ลองของใหม่ : 4iiii PRECISION power meter ( บททดสอบใช้งานจริงเขียนเพิ่มเข้าไปเสร็จแล้วครับ )

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ลองของใหม่ : 4iiii PRECISION power meter ( บททดสอบใช้งานจริงเขียนเพิ่มเข้าไปเสร็จแล้วครับ )

โพสต์ โดย visual3dmax »

Nok_Tri เขียน:ใช้หมอบเริ่มต้น 8 Speed ตอนนี้ใช้ PowerTab G3 รุ่นล้ออลู อยากเปลี่ยนไปใช้ 4iiii (ตัวถูกสุดคือขา 105)
แต่ถ้าเปลี่ยนจานเป็น 105 11 Speed ก็ต้องเปลี่ยนชุดขับเป็น 11 Speed ใหม่เกือบทั้งหมด
เลยมีแนวว่าจะเปลี่ยนจานเก่าจากจาน Noname กะโหลกเหลี่ยม เป็น Sora 9 Speed FC-3550 แล้วเปลี่ยนแค่โซ่เป็น 9 Speed
แต่ไม่มั่นใจว่า ขาจาน 4iiii 105 จะใส่กับชุดจาน Sora ได้หรือเปล่า รบกวนขอความเห็นครับ
ช่างตอบให้แล้วนะครับ
น้องหนึ่ง เขียน:ใช้ไม่ได้ครับ โซ่หนาบางต่างกันเยอะมาก ถ้าจะเปลี่ยนจากแปดเป็นสิบเอ็ด ต้องเปลี่ยนโซ่ จาน เฟือง สับจาน ตีนผี ชิฟเตอร์ ใช้สายเกียร์กับปลอกเดิมได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ลองของใหม่ : 4iiii PRECISION power meter ( บททดสอบใช้งานจริงเขียนเพิ่มเข้าไปเสร็จแล้วครับ )

โพสต์ โดย lucifer »

ขาจาน 11 สปีด กับ โซ่ 8 สปีด มันก็กล้อมๆแกล้มๆ ใช้งานได้ ปรับจูนดีๆก็พอใช้งานได้ เพียงแต่ไม่ราบรื่นนัก

ถ้าไม่รีบร้อนอะไร ผมว่าใช้ของเดิมหนะก็ดีแล้ว ไม่มีอะไรต้องเสียเงินเลย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

visual3dmax เขียน:
Nok_Tri เขียน:ใช้หมอบเริ่มต้น 8 Speed ตอนนี้ใช้ PowerTab G3 รุ่นล้ออลู อยากเปลี่ยนไปใช้ 4iiii (ตัวถูกสุดคือขา 105)
แต่ถ้าเปลี่ยนจานเป็น 105 11 Speed ก็ต้องเปลี่ยนชุดขับเป็น 11 Speed ใหม่เกือบทั้งหมด
เลยมีแนวว่าจะเปลี่ยนจานเก่าจากจาน Noname กะโหลกเหลี่ยม เป็น Sora 9 Speed FC-3550 แล้วเปลี่ยนแค่โซ่เป็น 9 Speed
แต่ไม่มั่นใจว่า ขาจาน 4iiii 105 จะใส่กับชุดจาน Sora ได้หรือเปล่า รบกวนขอความเห็นครับ
ช่างตอบให้แล้วนะครับ
น้องหนึ่ง เขียน:ใช้ไม่ได้ครับ โซ่หนาบางต่างกันเยอะมาก ถ้าจะเปลี่ยนจากแปดเป็นสิบเอ็ด ต้องเปลี่ยนโซ่ จาน เฟือง สับจาน ตีนผี ชิฟเตอร์ ใช้สายเกียร์กับปลอกเดิมได้ครับ
ครับ เข้าใจแล้ว ว่าเอาจาน 105 11 Speed มาใช้กับโซ่ 8 Speed ไม่ได้ คือต้องเปลี่ยนเกือบยกชุด
ก็เลยจะเปลี่ยนแนว มาใช้จาน Sora 9 Speed แล้ว เอาขา 4iii 105 มาใส่กับจาน Sora
ขา 105 กับแกนของจาน Sora มันใส่กันได้ไหมครับ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:ขาจาน 11 สปีด กับ โซ่ 8 สปีด มันก็กล้อมๆแกล้มๆ ใช้งานได้ ปรับจูนดีๆก็พอใช้งานได้ เพียงแต่ไม่ราบรื่นนัก

ถ้าไม่รีบร้อนอะไร ผมว่าใช้ของเดิมหนะก็ดีแล้ว ไม่มีอะไรต้องเสียเงินเลย
ขอบคุณครับ อาจารย์

มาเหลาต่อครับอาจารย์
คือจริง ๆ แล้ว PowerTap G3 รุ่น Alu มันก็ยังใช้ได้อยู่ครับอาจารย์ ก็มีปัญหาอยู่เรื่องมัน Drain Battery ถ้าใส่ Battery ทิ้งไว้ (อาทิตย์เดียว Batt หมด) ผมเลยใช้วิธีใส่ Batt ตอนปั่น ปั่นเสร็จถอด Batt แต่ที่อยากได้ Power Meter ใหม่เพราะ เบื่่อข้อจำกัดเรื่องล้อครับอาจารย์ ผมมีล้อ Zonda อยู่ชุดนึง อยากเอามาใช้ใน trip ไต่เขาบ้าง บางทีก็อยากลองล้อขอบสูงกับเขาบ้างก็ลองไม่ได้ ไม่มี Power Meter มันเหมือนกับจะปั่นไม่สนุก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

เคย up FW ใหม่หรือยังครับ อาจจะเป็น FW เดิมที่มีปัญหาเรื่อง Batt

ส่วน batt แนะนำ Maxell ของญี่ปุ่น เป็น แพคซีล นะครับ เซนทรัลขายก้อนละ 45 มั๊ง ใช้ตัวนี้จะทนสุดแล้ว ยี่ห้ออื่นไม่เหนียวพอครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:เคย up FW ใหม่หรือยังครับ อาจจะเป็น FW เดิมที่มีปัญหาเรื่อง Batt

ส่วน batt แนะนำ Maxell ของญี่ปุ่น เป็น แพคซีล นะครับ เซนทรัลขายก้อนละ 45 มั๊ง ใช้ตัวนี้จะทนสุดแล้ว ยี่ห้ออื่นไม่เหนียวพอครับ
เคย Up Firmware แล้วครับอาจารย์ แต่ก็ไม่หายครับ
ถึงขนาก 1 อาทิตย์หมดเกลี้ยง ผมว่ามันต้องผิดปกติที่ Hardware แล้วหละครับ
แต่ผมก็ไม่ได้ ซีเรียสอะไร ตอนปั่นใส่ Batt เข้าไป วัดวัตต์ได้ปกติ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อาการแปลก เหมือนสมัยก่อนที่เป็น FW โบราณ สมัยก่อน ผมเคยเจอลักษณะนี้ พอ Up FW แล้วดีขึ้น
แต่ถ้าเคย Up FW ไปแล้ว ก็แปลว่าน่าจะไม่น่ายินดีนัก ตอนหยุดใช้นี่ จักรยานอยู่นิ่งๆ ล้อไม่ถูกหมุนหรือขยับเลยนะครับ เพราะมันถูกปลุกง่ายมาก
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:อาการแปลก เหมือนสมัยก่อนที่เป็น FW โบราณ สมัยก่อน ผมเคยเจอลักษณะนี้ พอ Up FW แล้วดีขึ้น
แต่ถ้าเคย Up FW ไปแล้ว ก็แปลว่าน่าจะไม่น่ายินดีนัก ตอนหยุดใช้นี่ จักรยานอยู่นิ่งๆ ล้อไม่ถูกหมุนหรือขยับเลยนะครับ เพราะมันถูกปลุกง่ายมาก
ครับอาจารย์ ตอนหยุดใช้ก็เอาขึ้นขาตั้งตามปกติครับ ล้อก็อยู่นิ่ง ๆ นะครับ
vector2
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ช้างปั่น
Bike: HARO vector2 / Trek Domane5.2 / Cannondale CAAD12 Disc Duraace / bmx Giant / S WORKS SL3 ASTANA 2010 / Trek Domane 5.2 / Bianchi Fretta / Pergeot Colibri

โพสต์ โดย vector2 »

ไม่ทราบว่าลองปรึกษาโปรไบค์หรือยังครับ ของพี่ในกลุ่มเคยมีปัญหาฝาส่งสัญญานบ้างไม่ส่งบ้างหิ้วไปโปรไบค์ เค้าเปลี่ยนฝาให้ใหม่ครับ
รถที่ดี คือ รถที่ปั่นแล้วมีความสุข
Bikeandbody
สมาชิก
สมาชิก
team: BikeandBody

โพสต์ โดย Bikeandbody »

ทดลองแล่ะซื้อพาวเวอร์มิเตอร์4iiii ได้ที่งานเมืองทอง 4-7May ครับ
man69
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866692066
team: COC
Bike: TREK

โพสต์ โดย man69 »

สนใจ ขา 4iiii ครับ / โทรคุยกะตัวแทน(ไทย) ความว่า ult R8000 รออิกนาน เลยมีความคิด แบ่งเป็น 2 เเบบ คือ 1. ใช้ขา DA9100 แทน ซึ่งตัวเเทนมีขาย 2. ส่งขา ult r8000 ไปให้ฝั่งแปะจากโน่น /

เข้ามาดูใน SITE ของ 4iii ดันเจอตัวใหม่่ 1 ตัว http://4iiii.com/reach-for-the-podiiiium/
"โพเดียม" ลักษณะการใช้ เมื่อ เทียบกับ PRECISION เป็นไงมั่งครับ/// . ขอบพระคุณล่วงหน้า
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

man69 เขียน:สนใจ ขา 4iiii ครับ / โทรคุยกะตัวแทน(ไทย) ความว่า ult R8000 รออิกนาน เลยมีความคิด แบ่งเป็น 2 เเบบ คือ 1. ใช้ขา DA9100 แทน ซึ่งตัวเเทนมีขาย 2. ส่งขา ult r8000 ไปให้ฝั่งแปะจากโน่น /

เข้ามาดูใน SITE ของ 4iii ดันเจอตัวใหม่่ 1 ตัว http://4iiii.com/reach-for-the-podiiiium/
"โพเดียม" ลักษณะการใช้ เมื่อ เทียบกับ PRECISION เป็นไงมั่งครับ/// . ขอบพระคุณล่วงหน้า
ตัว 4iiii วัดแค่ขาซ้ายขาเดียว แล้วเอามาคูณ 2
ส่วน Podiiiium วัดทั้ง 2 ข้าง แล้วเอามารวมกันครับ
third party
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีม มด ยะลา
Bike: Lapierre XELIUS SL

โพสต์ โดย third party »

ปักไว้ก่อน
กำลังเก็บตังค์อยู่ครับ
สู้แค่ดากแหก!!!!
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

ลองถามกับตัวแทนจำหน่ายดูครับ บางช่วงมีโปรฯ เอาขาเก่าเราไปแลก ได้ส่วนลดคุ้มค่านะครับ ผมใช้บริการมาแล้ว
ร้านบริการดีมาก ผมต้องใช้ขาเก่า ก่อนขาใหม่มาถึง และผมไม่สะดวกไปเปลี่ยนที่ร้าน
ร้านก็ส่งขาใหม่มาให้ผมก่อน แล้วค่อยส่งขาเก่ากลับให้ร้าน ทั้งที่ไม่ได้รู้จักกันมาก่อน แนะนำเลยครับ :D
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

4iiii ตัวแทน service เทพมาก เยี่ยมเลย ขอชื่นผม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”