สอบถามการติดตั้ง aerodynamic handle bar

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

สอบถามการติดตั้ง aerodynamic handle bar

โพสต์ โดย Paxxa »

อยากขอสอบถามความรู้ว่า aerodynamic handle bar นี่ติดตั้งโดยให้ top bar ที่แบนๆ นี่ขนานกับพื้นโลกใช่มั้ยครับ(เพื่อผล aerodynamic)
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามการติดตั้ง aerodynamic handle bar

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ควรจะเป็นแบบนั้นครับ ตั้งให้ระนาบเดียวกับถนน ถ้าตั้งเฉียงขึ้นหรือลงมันจะกลายเป็นปีกโต้ลม ดักลมแทน เพราะรูปทรงมันแนวปีกเครื่องบินลู่ลม
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สอบถามการติดตั้ง aerodynamic handle bar

โพสต์ โดย lucifer »

ไม่จำเป็นเสมอไปครับ ขึ้นกับว่าปรับแต่งแล้วมันลงตัวกับร่างกายของเราแค่ไหน สมัยก่อนก็ยังมีโปรที่ปรับให้Aerobarชี้ขึ้นไม่ขนานกับพื้นโลกเช่นกันครับ

ผมว่าถ้าจะขี่รถไตรหรือ TT จริงๆ อย่าเสียดายค่าfitting เลยครับ หาช่างfittingดีๆ ปรับกันครั้งสองครั้งก็จบแล้ว บางท่านพยายามปรับเอง มันเป็นการเรียนรู้ด้วยความเจ็บปวดและเสียเวลามากเลยนะครับ กว่าจะพบว่าตำแหน่งที่ดีที่สุดนั้นอยู่ตรงไหน ปั่นก็ไม่ได้ประสิทธิภาพสูงสุดอีกต่างหาก

การปรับแฮนด์รถไตร หรือ TT นี่ ประกอบด้วยขั้นตอนตั้งแต่ความสูงของBase bar ว่าเมื่อเราปั่นจับBase bar แล้วสบายแค่ไหน จากนั้นก็เป็นตำแหน่งของ Aerobar

แฮนด์ไตรกีฬาที่เข้าใจเรื่องราวพวกนี้ เขาจะออกแบบให้เราสามารถหนุนระดับของ Aerobar หรือ ความสูงของ Pad รองแขนให้สูงต่ำได้เป็นอิสระจาก BaseBar รวมไปถึงยังสามารถกระดกหรือก้มปลายของAerobar ได้อีก เพราะเวลาที่เราก้มลงจับaerobarนั้น มุมของaerobarที่ก้มหรือหงายขึ้นเพียงเล็กน้อยจะสะท้อนถึงความสบายตัวได้แตกต่างกัน ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อไหล่ ต้นแขน ลำตัวเองก็ยังมีส่วนเกี่ยวข้องอีกเช่นกัน

สุดท้าย ช่างFittingที่ชำนาญในการ fit รถไตรหรือTTจะช่วยท่านได้ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ท่านลู ผมว่าเขาหมายถึง แฮน แบบทรงแอโร่ เช่น 3T aeronova มั้งครับ ไม่น่าหมายถึง aerobar ทึ่เสียบบนบาร์อีกที :mrgreen:

สุขสันวันสงกรานเด้อ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ใช่ครับท่านลิงกังและขอบคุณท่านลูมากครับ
ผมหมายถึงแฮนด์แบบแอโร่ไดนามิกครับ ไม่ใช่แอโร่บาร์ครับ แต่ถ้าผมใช้ศัพท์ผิดจนทำให้เข้าใจผิดก็ต้องขออภัยครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

เรียก Aero Road Handle bar ละกันครับ
เน้นๆว่า Road ไม่ใช่ TT หรือ Tri
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ผมหละ ออกทะเลเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
สงสัยกำลังนั่งมองรถไทม์ไทร์อยู่แหงๆ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

lucifer เขียน:ผมหละ ออกทะเลเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
สงสัยกำลังนั่งมองรถไทม์ไทร์อยู่แหงๆ
ขออนุญาตตามมาแซวพี่หมอครับ
อยากให้ลองใส่ไฟฟ้ากับ tt ครับ
นอกจากสะดวกในการเปลี่ยนเกียรได้สองตำแหน่งแล้ว (ออกตัว ขึ้นเขา ยืนโยกผ่อนคลาย) ยังช่วยให้ระยะเอื้อมนิ้วไปเปลี่ยนเกียรสั้นลงด้วยครับ
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nextstep เขียน:
lucifer เขียน:ผมหละ ออกทะเลเลย ฮ่า ฮ่า ฮ่า
ขออนุญาตตามมาแซวพี่หมอครับ
อยากให้ลองใส่ไฟฟ้ากับ tt ครับ
นอกจากสะดวกในการเปลี่ยนเกียรได้สองตำแหน่งแล้ว (ออกตัว ขึ้นเขา ยืนโยกผ่อนคลาย) ยังช่วยให้ระยะเอื้อมนิ้วไปเปลี่ยนเกียรสั้นลงด้วยครับ
เชียร์ยากนะครับน้องม่อน แบบว่า Scale of economy สำหรับผมแล้วมันไม่ค่อยจะคุ้มค่ากันเท่าไหร่เลย เพราะรถTTไม่ใช่รถที่ปั่นทุกวันแบบรถถนน ฮ่า ฮ่า รถถนนก็ดันเป็นแบบเดินสายเกียร์Only แถมไม่ซ่อนสายเสียอีก แถมบ้าเบาอีกตะหากเลยไม่ยอมลงทุน

เวลาอยู่บนจักรยานเนี่ย ผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการขยับมือไปเปลี่ยนเกียร์ที่ปลาย Aerobar ในขณะที่กำลังจับbase bar ( ทั้งๆที่"ตัณหา"ก็ทำให้อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ไฟฟ้าอยู่หลายทีเหมือนกัน จริงๆถ้าเอา TTมาปั่นดูดท้ายเสือหมอบ ก็อาจจะเปลี่ยนเป็นเกียร์ไฟฟ้าก้ได้ครับ จับบนbase bar แล้วเปลี่ยนเกียร์ได้เรื่อยๆ ไม่ต้องเอื้อมมือไปเปลี่ยนบนปลาย Aerobar ฮ่า ฮ่า

ขอบคุณที่เข้ามาเพิ่มความอยากให้ผม อิอิอิ คงได้มีโอกาสเจอกันที่สนามฟ้านะครับ รอหลังสงกรานต์ก่อน ค่อยสะดวกไป
Niran Msng
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816218240
Bike: HARO ThreadComp + NSbikes HOLY1 + Voodoo Hoodoo + Colnago ZX ZERO ALU + CERVÉLO R3
ตำแหน่ง: Prasertmanukitch Rd., Ladprao, Bkk.

โพสต์ โดย Niran Msng »

PINNED
Duan[ด่วน]
Mid School BMX
AUDAX 1000 SVB.Surin.Bang Sapan.KhunTan.Phitsanulok
LRM 1200 TANAOSRI.1500 BKK-PRH-BKK.1600 LANNA

SKYWAYRACING>>HAROMASTER|GROUP 1b|THREAD COMP>>NSbikesCLASH JUNIOR|Holy One>>VooDooHooDoo>>COLNAGOCX ZERO ALU>>CINELLI BOOTLEG HOBO>>CERVÉLO R3
oatjirapat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0917061025

โพสต์ โดย oatjirapat »

ปักครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”