ปวดก้น ตรงกล้ามเนื้อ Gluteus minimus ช่วยวิเคราะห์เพราะอะไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

ปวดก้น ตรงกล้ามเนื้อ Gluteus minimus ช่วยวิเคราะห์เพราะอะไร

โพสต์ โดย Bike Addict »

ผมชอบปวดกล้ามเนื้อก้นข้างเดียวคือข้างซ้าย ตรงกล้ามเนื้อก้น ตามรูป Gluteus minimus (ผมก๊อบมาจาก google ผิด ถูก ไม่รู้ครับ) และกล้ามเนื้อโคนขาหนีบ ข้างใน เวลาปวดผมสังเกตว่าเกิดจากเวลาปั่นขึ้นเขา และเวลากดหนักๆ และถ้าปวดมากจะลามไปกล้ามเนื้อหลังตรงบั้นเอวและทำให้เดินตัวงอเลย

ตอนแรกสงสัยเรื่องเบาะว่าอาจจะไม่รับ ไปกดทับเส้นเลือด แต่พอเปลี่ยน ก็ช่วยได้นิดหน่อย และมีอาการเหมือนเดิม

เรื่องความสูงต่ำเบาะ ลองปรับขึ้นลงก็ไม่เห็นผล ปวดเหมือนเดิม

เรื่อง ความเอียงของฝ่าเท้า ผมก็รองแผ่นชิมแล้ว ไม่มีเห็นผล

ตอนนี้ปวดรำคาญมาก เป็นทุกครั้งที่ปั่นแบบหนักๆ หรือขึ้นเขา มันเรื้อรัง ใครมีวิธีแก้ไข หรือวิธีรักษา รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ตอนนี้ผมไม่รู้จะแก้ทางใหนดี คน หรือ fitting position
ไฟล์แนบ
758483_orig.jpg (18.43 KiB) เข้าดูแล้ว 7889 ครั้ง
leknano
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ปวดก้น ตรงกล้ามเนื้อ Gluteus minimus ช่วยวิเคราะห์เพราะอะไร

โพสต์ โดย leknano »

ผมเคยเป็นเจ็บตรงโคนขาหนีบ ลองปรับมาข้างหน้า ดิ่งเข่าให้ตรงกับลูกบันได อาการนี่หายเลยครับ
catchama
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8488290
team: -
Bike: MERIDA Matt , TREK Madone , RIDLEY Noah , S-WORKS Tarmac
ติดต่อ:

Re: ปวดก้น ตรงกล้ามเนื้อ Gluteus minimus ช่วยวิเคราะห์เพราะอะไร

โพสต์ โดย catchama »

ลองทำตามคุณ leknano ดูครับ ผมก็เคยเป็น ปรับเบาะมาข้างหน้าอีกหน่อย อาจจะดีขึ้น
------------------------ LIVE STRONG -----------------------
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

คงต้องไปทำฟิตติ้งครับเพราะเท่าที่อ่านดูเป็นเวลากดหนักๆ ถ้าท่าไม่ถูกก็ทำให้กล้ามเนื้อบาดเจ็บได้ ส่วนเรื่องการเจ็บของกล้ามเนื้อคงต้องพัก ทานยาแก้อักเสบ ทำกายภาพ ใจเย็นๆครับ กล้ามเนื้ออักเสบถ้าเป็นเรื้อรังแล้วรักษาค่อนข้างยากและใช้เวลานาน อาจใช้เวลาตั้งแต่หลายสัปดาห์จนหลายเดือนได้
kai_non
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant tcr 1 , treak 1500 , bianchi FG , ninerone 7 , caad 9 , sl3 , sl4 , oltre , giant tcr advance , tcr advance sl , venge , guru photon,model one, swift attack , neilplyed nazare2
ตำแหน่ง: สงขลา

โพสต์ โดย kai_non »

ถ้าฟิตติ่งดีแล้ว ก็น่าจะมาจากโอเวอของกล้ามเนื้อส่วนนั้น ต้องเสริมเวทเทรนนิ่ง บ้างเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ เพราะใจไปแต่ร่างกายอาจไม่อำนวย
อยากขี่...เมื่อมีอารมณ์
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ครับ ตามความเห็นคงลองไปปรับดู ส่วนที่ดูน่าจะใช่ คงเรื่องการอักเสบจากการบาดเจ็บ แต่ยังคงฝืนขี่อยู่จนเรื้อรัง คงต้องหยุดปั่นหนัก และปั่นแบบเบาๆ แทนซักพัก แต่ก็ไม่รู้จะอดทนได้นานซักเท่าไหร่ เพราะไปกับเพื่อนๆ นี้แหละครับ 555
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เสริมให้อีกนิดนะครับ
ตำแหน่งที่ปวดจริงๆ ไม่ใช่ Gluteus minimus ครับ แต่จะเป็นGluteus maximus ซึ่งมัดใหญ่กว่า และจะทำหน้าที่เป็นเกียร์ 1 สำหรับจังหวะแรกของการออกแรงกดบันได

อาการปวดในลักษณะนี้ ส่วนใหญ่มักจะมาจากการเซทแฮนด์ต่ำๆ จนกระทั่งมุมสะโพกปิดเกินกว่าค่าวิกฤติทำให้การทำงานของGlut.มากเกินไปแต่ไม่มีประสิทธิภาพ และเมื่อหมอบมากเกินไป ร่วมกับถอยก้นไปด้านหลังมากขึ้น ก็ยิ่งจะใช้กล้ามเนื้อGlut.มากขึ้นไปอีก แต่ประสิทธิภาพมันไม่ดี ก็จะพ่วงเอากล้ามเนื้อหลังตอนล่างมาเอี่ยวด้วย ก็เลยปวดวุ่นวายกันไป สมัยก่อนที่ผมปั่นMTBแล้วเซทแฮนด์ต่ำ จะมีเรื่องประจำเวลาปั่นขึ้นเขาชันๆ

Fitting เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของหมอ lucifer ดูตรงกับปัญหาของผมตรงๆ ผมใช้รถไซส์เล็กกว่าตัว ตอนนี้ใช้ Cannondale evo size 50 ความสูงผม 173 inseem 80 เซ็ตรถไว้ stem 110 แหวนรองไว้ 15 mm จากถ้วยคอ ตอนขี่ค่อนข้างก้ม จริงๆ ผมมีความยืดหยุ่นตัวไม่ค่อยดี เที่ยบเหมือน กิ้งก่า ตอนขี่บวดบ่าบ้าง แต่อดทน เพราะมัน aero ขี่แล้วมันรู้สึกขี่แล้วพุ่งไปไหว ถึงแม้ว่าจะปวดบ่าปวดคอ ก็พอทนไหว ไม่หนักหนา ส่วนเรื่องปวดก้นกล้ามเนื้อมัดใหญ่เป็นเวลากดหนักๆ และตอนขี้ขึ้นเขายาวๆ

ฟังดูมันน่าจะตรงกับที่หมอ lucifer แนะนำ และตรงตรงกับที่เพื่อน 2 กระทู้แรกแนะนำ เรื่องผมถอยเบาะไปหลังไปนิด ตอนนี้ผมเลื่อนเบาะมาข้างหน้า 5 mm ลองขี่ดูก็ สบาย ออกแรงแล้วรู้สึกมีประสิทธิภาพ ควงขาแล้วไม่สะดุด (ผมดูจากวัตต์มิเตอร์) ลองยาวๆ แล้วค่อยแจ้งว่าหายเลยหรือเปล่า

เรื่องฟิตติ้ง เสียดายว่าใกล้บ้านไม่มีบริการเลย
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ขออนุญาตสอบถาม แล้วถ้าปวดกล้ามเนื้อ abductor (โคนขาหนีบ) หละครับ ผมเป็นสองข้าง สลับไปมา เอาแน่นอนไม่ได้

บางครั้งปั่นหนักก็ไม่เป็น บดจะเป็น นอนตื่นมาเฉยๆก็เป็น ช่วงกลางปีที่ผ่านมาเป็นครั้งแรก เดินไม่ได้เลยครับ ไปหาหมอได้ยาแก้อักเสบ ประเภทไดโคฟีแนค กับ ยาคลายกล้ามเนื้อ นอร์จีสิค มาทาน แค่วันเดียวหายเป็นปลิดทิ้ง

จากนั้นเป็นๆหายๆ แต่ทิ้งช่วงห่างขึ้น แต่ก็ยังไม่ถึงกับหายขาด วิธีแก้เมื่อเป็นก็ต้องใช้ยา ซึ่งมันไม่น่าจะใช่วิธีที่ถูก เป็นการแก้ที่ปลายเหตุมากกว่า

ผมสูง 168 inseam ทะลุไป 81 ปั่นรถไซส์ 50,15.5 อยู่สองปีเพิ่งมารู้ว่าเหมาะกับรถ 52 มากกว่า ตอนนี้ยังไม่ได้ฟิตติ้ง แต่มาใช้รถไซส์ 52 แล้วครับและกำลังจะไปฟิตติ้ง แต่มันใช่คำตอบหรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำ ทำอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

จุดที่ปวดตรงโคนขาหนีบ จริงๆเป็น ส่วนของกล้ามเนื้อในกลุ่ม pelvis flexor ซึ่งทำหน้าที่ในการดึงเข่าขึ้น ( จังหวะตีเข่า ) เคยนั่งปรึกษาปัญหานี้กับช่างจั้ม เพราะผมเองก็เป็น สันนิษฐานกันว่า ปั่นในท่าหุบเข่า แล้วแทงเข่าเข้าใน (​เข้าหาเฟรม )เพื่อให้ได้แรงส่งในช่วงถีบมากขึ้น ( ทั้งๆที่มันไม่ได้ช่วย )

กล้ามเนื้อกลุ่มนี้มีขนาดเล็กมาก โดนใช้แบบ overload แป๊บใหญ่ๆก็ตะคริว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

เสริม
การสลับชุดกล้ามเนื้อ ก้อพอช่วยได้นะครับ
วงปั่นของคนเรา มักจะพยายามใช้วงเดิมวงเดียวรอบขาในช่วงๆเดียว
เพราะรู้สึกว่ามันสบาย
การออกแรงซ้ำๆในจุดเดิมๆ นานๆ จึงทำให้ แบทเตอรี่ในบริเวณนั้นๆ หมดเร็วกว่าที่ควรได้
หากสลับกันใช้ เท่ากับให้มันพื้นพลังบ้าง...อาการก้อจะทุเลาลงได้ครับ
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
8TEEBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หลังเขาสัญญานเข้าไม่ถึง
team: ไม่ชอบยึดติด
Bike: รถซาเล้ง

โพสต์ โดย 8TEEBike »

เสิจในช่องว่างเจอโพสนี้ ขอปักไว้ ไม่ให้หาย.......เพราะตอนนี้ กำลังขาแย่มากเลย ควงขาไม่ได้ตลอดอ่อนแรงมาก....เวลาปกติก็จะปวดโคนขาหนีบ ปั่นแทบไม่ได้เลย
joey1919
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-594-0833
team: Roadrunner Giant Lampang Team
Bike: Specialized S-works ,Giant TCR Advanced

โพสต์ โดย joey1919 »

ผมก็เป็นอาการเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยครับ
เจ็บก้นซ้าย และ หน้าขาซ้าย เวลาออกแรงปั่นหนักๆ และรอบขา เร็วๆ
nickydt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nickydt »

แล้วมีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ เวลาปั่นทางไกลนานๆระดับ 200โลขึ้นไป จะเกิดอาการปลายประสาทอักเสบตรงบริเวณต้นขาขวาด้านนอก (ส่วนที่ต่อลงมาจากเอว) ลองไปทำ Dynamic fitting แล้วก็ยังไม่หาย
อาการเจ็บปลายประสาทมันเหมือนมีเข็มหลายๆเล่มทิ่มอยู่บริเวณนั้นเอามือลูบไปที่ผิวหนังบริเวณนั้นก็จะรู้สึกชาๆ เป็นแบบนี้มา2ปีตั้งแต่เริ่มปั่น Audax ปัจจุบันก็ยังไม่หาย กินยารักษาปลายประสาทก็เริ่มดีขึ้น พอกลับไปปั่นไกลๆอีกก็จะเป็นอีกครับ
ตอนนี้เวลาไปปั่น Audax ก็จะกลัวเรื่องนี้ทุกทีเลย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nickydt เขียน:แล้วมีใครเป็นอย่างผมบ้างครับ เวลาปั่นทางไกลนานๆระดับ 200โลขึ้นไป จะเกิดอาการปลายประสาทอักเสบตรงบริเวณต้นขาขวาด้านนอก (ส่วนที่ต่อลงมาจากเอว) ลองไปทำ Dynamic fitting แล้วก็ยังไม่หาย
อาการเจ็บปลายประสาทมันเหมือนมีเข็มหลายๆเล่มทิ่มอยู่บริเวณนั้นเอามือลูบไปที่ผิวหนังบริเวณนั้นก็จะรู้สึกชาๆ เป็นแบบนี้มา2ปีตั้งแต่เริ่มปั่น Audax ปัจจุบันก็ยังไม่หาย กินยารักษาปลายประสาทก็เริ่มดีขึ้น พอกลับไปปั่นไกลๆอีกก็จะเป็นอีกครับ
ตอนนี้เวลาไปปั่น Audax ก็จะกลัวเรื่องนี้ทุกทีเลย
อายุเท่าไหร่แล้วหละครับ ฟังดูเหมือนหมอนรองกระดูกสันหลังเคลื่อนไปกดรากประสาท เคยไปพบแพทย์มาแล้วหละดิ ถึงกินยารักษาปลายประสาท
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”