ปัญหาสูบตั้งพื้น giyo gf-31

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
looktakob
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Poon asia bike
Bike: Trek 4300 , La Blackline , Specialized hardrock , Bianchi kuma 5500 , Jab 2013 ,orbea alma
ติดต่อ:

ปัญหาสูบตั้งพื้น giyo gf-31

โพสต์ โดย looktakob »

มีท่านใดเคยใช้สูบตั้งพื้น giyo gf-31 รุ่นนี้ไหมครับ

รูปภาพ

เมื่อก่อนใช้งานได้ปกติดี แต่ผมดันซื้อสายแบบสูบได้ สองหัวมาเปลี่ยน ปัญหาคือลมมันย้อนจากยางกลับมาที่สูบ ดันจนก้านสูบยกขึ้นมาเอง ผมก็คิดว่าเป็นที่สายเลยเปลี่ยนกลับไปใช้สายเดิมที่ติดตัวมา ก็ยังเป็นเหมือนเดิม เลยไม่แน่ใจว่าตอนถอดมันมีลูกปืนกันกลับรึป่าวครับ แต่หาดูจนทั่วแล้วก็ไม่มีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ภูน้ำฟ้า
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปัญหาสูบตั้งพื้น giyo gf-31

โพสต์ โดย ภูน้ำฟ้า »

หมายถึงพอสูบแรงดันสูงแล้วหัวล๊อกไม่อยู่ใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ ของผมจะเป็นตอนที่สูบแรงดันเกิน 120psi หัวจะล๊อกไม่อยู่ คิดว่าหัวเดิมหลวม ก็เลยซื้อหัวใหม่แบบออโต้ (ใช้ได้ทั้งจุ๊บเล็กและใหญ่ในหัวเดียว) มาลองก็ยังเป็นเหมือนเดิม
เกือบจะไปซื้อสูบใหม่อยู่แล้ว สุดท้ายลองหาคนมาช่วยจับตอนสูบครับ ตอนนี้สูบได้ 140-150psi ก็ไม่หลุด (ผมใช้ยางฮาร์ฟด้วย)
แต่ตอนปล่อยต้องระวังมันหลุดสะบัดใส่หน้าคนจับด้วยล่ะกัน ^__^
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

Re: ปัญหาสูบตั้งพื้น giyo gf-31

โพสต์ โดย dspyrogira »

น่าจะมีอะไรสักอย่างสำหรับกันกลับนะครับ .. เป็นสลัก / ลูกปืน หรือแผ่นซิม .. ลองถอดดูใหม่ครับ
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
looktakob
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300 , La Blackline , Specialized hardrock , Bianchi kuma 5500 , Jab 2013 ,orbea alma
ติดต่อ:

ภูน้ำฟ้า เขียน:หมายถึงพอสูบแรงดันสูงแล้วหัวล๊อกไม่อยู่ใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ ของผมจะเป็นตอนที่สูบแรงดันเกิน 120psi หัวจะล๊อกไม่อยู่ คิดว่าหัวเดิมหลวม ก็เลยซื้อหัวใหม่แบบออโต้ (ใช้ได้ทั้งจุ๊บเล็กและใหญ่ในหัวเดียว) มาลองก็ยังเป็นเหมือนเดิม
เกือบจะไปซื้อสูบใหม่อยู่แล้ว สุดท้ายลองหาคนมาช่วยจับตอนสูบครับ ตอนนี้สูบได้ 140-150psi ก็ไม่หลุด (ผมใช้ยางฮาร์ฟด้วย)
แต่ตอนปล่อยต้องระวังมันหลุดสะบัดใส่หน้าคนจับด้วยล่ะกัน ^__^
ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงพอกดสูบลงไปแล้วแรงดันจากในยางที่สูบเข้าไปมันย้อนกลับเข้ามาในกระบอกสูบครับ ประมาณว่ามันไม่มีวาร์วกันกลับน่ะครับ ซึ่งของเดิมมันไม่เป็นแต่มาเป็นหลังจากผมเปลี่ยนสายครับ แต่เปลี่ยนไปใช้สายเดิมแล้วมันก็ไม่หายครับ
looktakob
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

dspyrogira เขียน:น่าจะมีอะไรสักอย่างสำหรับกันกลับนะครับ .. เป็นสลัก / ลูกปืน หรือแผ่นซิม .. ลองถอดดูใหม่ครับ
ผมก็พยายามหาอยู่นานแล้วครับก็ไม่มีอะไรตกหล่นหรือเหลือจากการถอด ผมก็ใส่ไปหมดแล้ว ผมคิดว่ามันน่าจะมีลูกปืนเม็ดเล็ก เป็น check valve แต่ก็หาไม่เจอครับ เลยอยากถามท่านที่เคยใช้ว่ามันมี ลูกปืนอยู่ด้านในรึป่าวน่ะครับ
Agentum
สมาชิก
สมาชิก
team: free
Bike: JAVA mini Cl-16s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Agentum »

วาล์ลกันกลับไม่น่าอยู่ที่สายครับ ถ้ามันอยู่ที่สาย เกจแรงดันจะอ่านค่าแรงดันยางไม่ได้ครับ ลองไล่ดู
ถ้าผมเดามันน่าจะอยู่ตรงแท่งๆที่ต่อสายออกมาตัววาลวน่าจะอยู่ ต่ำลงไปกว่าจุดที่สายแยกออกมา
looktakob
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Agentum เขียน:วาล์ลกันกลับไม่น่าอยู่ที่สายครับ ถ้ามันอยู่ที่สาย เกจแรงดันจะอ่านค่าแรงดันยางไม่ได้ครับ ลองไล่ดู
ถ้าผมเดามันน่าจะอยู่ตรงแท่งๆที่ต่อสายออกมาตัววาลวน่าจะอยู่ ต่ำลงไปกว่าจุดที่สายแยกออกมา
ใช่ครับพี่ ผมก็คิดแบบนั้น ผมลองเอาลูกปืนล้อใส่เข้าไปในท่อที่ติดอยู่กับกระบอก ก่อนที่เข้ามาที่ เกจวัดแรงดัน มันใส่ได้ครับแต่ไม่ค่อยได้ผลคือบางจังหวะก็มีลมย้อย บางครั้งก็ไม่ย้อนครับ
Agentum
สมาชิก
สมาชิก
team: free
Bike: JAVA mini Cl-16s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Agentum »

looktakob เขียน:
Agentum เขียน:วาล์ลกันกลับไม่น่าอยู่ที่สายครับ ถ้ามันอยู่ที่สาย เกจแรงดันจะอ่านค่าแรงดันยางไม่ได้ครับ ลองไล่ดู
ใช่ครับพี่ ผมก็คิดแบบนั้น ผมลองเอาลูกปืนล้อใส่เข้าไปในท่อที่ติดอยู่กับกระบอก ก่อนที่เข้ามาที่ เกจวัดแรงดัน มันใส่ได้ครับแต่ไม่ค่อยได้ผลคือบางจังหวะก็มีลมย้อย บางครั้งก็ไม่ย้อนครับ
ก็แสดงว่ากลไกวาลว น่าจะอยู่ตรงนั้น ลูกปืนอาจไม่ใช่รูปร่างที่เหมาะสม หรือไม่ก็อาจจะมีอะไรที่ต้องมากดมันให้แนบสนิท
อยู่ตลอด
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

รูปภาพ
ลูกปืนกันกลับ อยู่ตรงท่อลม ในรูปก็หมายเลข 28 แต่คนละรุ่นกับ Giyo gf-31 นะขอรับ ส่วนมากก็คล้ายๆกัน ประมาณนี้หลักการเดียวกัน
สูบรุ่นที่ถามถึง ดูรูปล่าง ก็น่าจะพอนึกภาพออก
เม็ดกลมๆนั่นแหละ ลูกปืนกันกลับ ส่วนท่อนพลาสติกเล็กๆนั่นใส่ไว้กันลูกปืนวิ่งไปอุดรูที่ท่อลม
รูปภาพ

ตอนถอดเปลี่ยนสาย ถ้าถอดปลายสายด้านบนเฉพาะหัวเติมลม ลูกปืนนี้ก็ไม่น่าหลุดไปได้นะ
แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งสายด้วยคือถอดด้านล่างของสาย อันนี้มีโอกาสที่ลูกปืนกับท่อนพลาสติกที่ว่านี้หล่นหายโดยไม่รู้ตัว

วิธีแก้หาลูกปืนขนาดใกล้เคียงกันเช่นูกปืนเม็ดกะโหลก ดุมล้อหน้า ประมาณนั้น รวมทั้งแท่งพลาสติกที่ว่า ใส่แทนก็พอได้

จริงๆไม่ใส่เลยก็ยังได้นะ โดยเฉพาะยางจุ๊บใหญ่(จากที่อ่านๆมาน่าจะเกิดกับยางจุ๊บเล็ก) เพราะว่าที่จุ๊บเติมลมของยางก็มีวาล์วกันลมย้อนอยู่แล้ว
แต่มีข้อแม้ว่าหัวเติมลมที่สายสูบต้องดีๆหน่อย ไม่ไปยันศรจนเลื่อนตัวขึ้นมาอุดลมไม่ได้ ยางจุ๊บใหญ่จะไม่มีปัญหานี้เพราะไม่ต้องคลายศร
อธิบายยาก ไม่รู้เข้าใจเห็นภาพหรือเปล่า :lol: :lol: :lol:
แต่ถ้าหัวเติมลมสภาพเริ่มไม่ดีก็จะเป็นดั่งที่ว่าและ ลมออกจากยางในผ่านหัวศรย้อนเข้ากระบอกสูบยันลูกสูบจนก้านลอยขึ้นได้เอง ;)
pakorn56
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pakorn56 »

มีอาการเดียวกันเลยครับ จุ๊บเล็กสูบได้ แต่เกย์ไม่ขึ้น แต่พอใช้กับจุ๊บใหญ่ ลมจะดันกลับไปที่ก้านสูบ รอฟังด้วยคนครับ รบกวนอธิบายว่า แกนพลาสติกกับลูกปืนต้องใส่ยังไงครับ
hs5rag
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ALL TEAM And ไซเคิลมาเนีย พิษณุโลก สาขา พฤกษา ชิล ชิล
Bike: TREK DOMANE 5.9
ตำแหน่ง: บ้านพัก รพ.พุทธชินราช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hs5rag »

ผมก็เป็นครับ ซื้อสายมาเปลี่ยน ลมย้อมเข็มแรงดันเพี้ยน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”