Copy Vs. Original แฮนด์หมอบ ยอดนิยม 3T Aeronova เทียบกันดูครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Nong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8585-869
Bike: Pheasant Voodoo Bizango Spacialized S-work M4 Giant TCR/NRS/ATX870/ BMC Bianchi Panasonic Miyata Fila Wheeler

Copy Vs. Original แฮนด์หมอบ ยอดนิยม 3T Aeronova เทียบกันดูครับ

โพสต์ โดย Nong »

Copy Vs. Original แฮนด์หมอบ ยอดนิยม 3T Aeronova ตัวนี้เป็น LTD team Stealth เทียบกันดูครับ

มาดูแฮนด์เสือหมอบรุ่นยอดนิยม ทรงแอโร่ไดนามิค
ยี่ห้อ 3T ของแท้ Original กับของ Copy เทียบจุดสังเกตุกันดูนะครับ

จะได้ใช้ประกอบในการเลือกซื้อกันครับ เป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้นในท้องตลาดนะครับ
เงินของท่าน ใช้วิจารณญาณในการซื้อเต็มที่ครับ
เอามาแชร์ให้ดูกันครับ

เริ่มแรกที่ โดยรวมก่อน ของแท้ มีถุงมีแพคแก็จ ฉลากชัดเจน ซื้อที่ร้านไว้ใจได้ ตรงไปตรงมาแต่ถ้ามือสองคงต้องดูกันต่อไป
รูปภาพ

เทียบกันทั้งสองนะครับ แทบไม่ต่าง

รูปภาพ

ด้านข้างกันบ้าง ดูลายเนื้อ Leyer คาร์บอน
ของ copy จะเป็น ชิ้นเล็กๆ กว่า
ของแท้จะเป็นแผ่นยาว
ซึ่งส่งผลต่อความแข็งแรงโดยรวม และแน่นนอนแผ่นยาวใช้วัตถุดิบเยอะก็ราคาสูงตามไปด้วย

รูปภาพ

บาร์ด้านบนครับ
เนื้อ layer เห็นชัดเจน
รูปภาพ

การร้อยท่อเข้าด้านใน
ของแท้เนียนกว่า เก็บงานเรียบร้อยดี
แฮนด์รุ่นนี้ร้อยสายเกียร์ เบรคเข้าข้างใน ก็ต้องมีขั้นตอนแหย่สายนำไปก่อนทั้งคู่

ซึ่งความต่างยากง่ายในการร้อยสาย คือของแท้จะร้อยง่ายกว่าหน่อย
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ของแท้จะมีร้อยหลอดนำมาให้ก่อน ง่ายสำหรับช่างแบบผมล่ะ
มีกับไม่มีนี่ทำงานต่างกันเยอะครับ ชอบจัง ;)

รูปภาพ

จุดที่รัดกับ Stem นะครับ มีเนื้อสากๆ เพื่อการยึดเกาะเหมือนกันเลย

ตำแหน่งตัวหนังสือก็ต่างกัน

รูปภาพ

ดูท่อด้านในนะครับ
ความหนาต่างกัน

รูปภาพ

เรื่องน้ำหนัก น่าสังเกตุว่าของ copy เนื้อหนากว่า แต่ นน.เท่ากันกับของแท้
ใช้ นน. อย่างเดียวไม่ได้แล้วนะครับ ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย

รูปภาพ

ของแท้กันก่อน 210 กรัมโดยประมาณ

รูปภาพ

ของก๊อปก็ 210 กรัมโดยประมาณ
ชัดเจนว่า ดูที่ นน.อย่างเดียวไม่พอในการแยกแยะละ

รูปภาพ

สดท้าย ของแท้หมายเลขซีเรียล ด้านในท่อนะครับ
รูปภาพ

หวังว่าคงเอาไปประกอบการดูอะไหล่ของสมาชิกได้ ไม่มากก็น้อยนะครับ
ขายถูก ขายแพง มันก็มีจุดที่ต่างอย่างมีเหตุผล ลองช่วยๆ กันดูครับ ตัว copy ใหม่ๆ ก็มีการอัพเดทเรื่อยๆ เหมือนกัน
ของแท้ก็มีการพัฒนาเรื่อยๆ เช่นกัน
ขอบคุณครับ
บริการจักรยาน หมอบ ภูเขา พับ
เชิญชมที่ https://www.facebook.com/wakeonbike
"Extreme Fitting and Service"
- จักรยาน อะไหล่
- ฟิตติ้ง ให้เข้ากับสรีระ
- ซ่อม เกียร์ ช๊อคอัพ ประกอบย้ายอะไหล่ อัพเกรด

GIANT ZIPP MAVIC SRAM AVID ROCKSHOX Truvativ TOPEAK VELO
Tel 096-8585-869
END
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: Copy Vs. Original แฮนด์หมอบ ยอดนิยม 3T Aeronova เทียบกันดูครับ

โพสต์ โดย END »

:D :D :D
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: Copy Vs. Original แฮนด์หมอบ ยอดนิยม 3T Aeronova เทียบกันดูครับ

โพสต์ โดย keanetona »

ขอบคุณครับ

สรุปรวมๆคือ ยังดูได้ที่เนื้อผิวที่ของปลอมยังไงๆก็ไม่เนียนสวยเหมือนของจริง
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
pakchong26
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818783162
team: ทีมสิงห์นักปั่น PC. , BIKE_NONTAKORN
Bike: GIANT xtc team, CKT 589
ตำแหน่ง: อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pakchong26 »

:shock: ขอบคุณครับ
ชีวิตจะสุขได้ ถ้าใจรู้จักพอ..
icesolution
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Rubrix Custom

โพสต์ โดย icesolution »

เยี่ยมเลยครับ
chaiyan mbc
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813511807
team: อิสระ
Bike: Infinite

โพสต์ โดย chaiyan mbc »

แล้วของก๊อปเวลากดยืนโยกมันอ่อนไหมครับมันยั้วไหม หรือตอนกดสปริ้นมันมันจะหักหรือเปล่า ราคามันถูกดี
ปั่นจักรยานวันนี้ เพื่อสุขภาพวันหน้า...ครับ
eaks1984
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย eaks1984 »

chaiyan mbc เขียน:แล้วของก๊อปเวลากดยืนโยกมันอ่อนไหมครับมันยั้วไหม หรือตอนกดสปริ้นมันมันจะหักหรือเปล่า ราคามันถูกดี

ถ้าทรงแอร์โร่ รับประกันว่าย้วยแน่นอน
ถ้าทรงปกติ ไม่ย้วยครับ

ผมลองมาล่ะ แต่เพิ่มตังค์อีกนิด กัดฟันไปเล่น Easton ดีกว่าครับ สามพันปลายๆ
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ปลิง »

แม่เจ้า เล่นเอาหนาวเลยครับ
ถ้าไม่บอกผมเองแยกไม่ออกเลยครับ นึกว่าของปลอมเป็นของจริง

ขอบคุณครับ!
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

จากรูปที่จขกท.เอาตัวก๊อปให้ดู เทียบกับตัว LTD แท้ที่ผมใช้อยู่ ขอบอกว่ายังสบายใจได้อยู่นะ ถ้าเคยเห็นของแท้มาก่อนจะแยกได้ง่ายมากเพราะเนื้องานตัวก๊อปก็ยังห่างไกลของแท้อยู่เยอะเลย
enter_it
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 075412848
team: -
Bike: java feroce

โพสต์ โดย enter_it »

หลังๆของcopyขายราคาcopy แท้ขายราคาแท้ชัดเจนดี อยากได้แบบไหนเลือกเอา
Nong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8585-869
Bike: Pheasant Voodoo Bizango Spacialized S-work M4 Giant TCR/NRS/ATX870/ BMC Bianchi Panasonic Miyata Fila Wheeler

โพสต์ โดย Nong »

chaiyan mbc เขียน:แล้วของก๊อปเวลากดยืนโยกมันอ่อนไหมครับมันยั้วไหม หรือตอนกดสปริ้นมันมันจะหักหรือเปล่า ราคามันถูกดี
ย้วยทั้งคู่ครับ
ทั้งแท้ และ copy
บริการจักรยาน หมอบ ภูเขา พับ
เชิญชมที่ https://www.facebook.com/wakeonbike
"Extreme Fitting and Service"
- จักรยาน อะไหล่
- ฟิตติ้ง ให้เข้ากับสรีระ
- ซ่อม เกียร์ ช๊อคอัพ ประกอบย้ายอะไหล่ อัพเกรด

GIANT ZIPP MAVIC SRAM AVID ROCKSHOX Truvativ TOPEAK VELO
Tel 096-8585-869
Peerapong Putsathit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Peerapong Putsathit »

อาการที่ว่าย้วยตอนกดหรือสปริ้นท์ มันมีสิทธิหักติดมือมาเลยมั้ยครับ ทั้งแท้และก็อป มีท่านใดเคยประสบบ้าง (ปล.ใช้ของก็อปแท้ๆ..โยกทีเสียวเหมือนกัน :oops: )
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ถ้ายืนโยกแล้วดึงแฮนด้วยผมว่าย้วยจนหักใด้แน่ๆ
ผมใช้แฮนด์อลูแข็งแรงมั่นใจดีตอนยืนโยกระเบิดเนิน
ภาณวัฏษ์ บัวเงิน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0819522816
team: phayao bike
Bike: MIYATA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ภาณวัฏษ์ บัวเงิน »

สรุปของ Copy เนื้อคาร์บอนหนากว่าของแท้ แต่เบาเท่ากับของแท้ ...น่าคิด...
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

3T Aeronova น้ำหนักประมาณ 210 กรัม ทั้งที่ยาวและแบนแผ่กว้างกว่าชาวบ้าน ย้วยไม่แปลกครับ

Enve SES Aero Road, Specialized Aerofly, Zipp SL-70 Aero หนักกว่านั้นเกือบห้าสิบกรัม และ reach สั้นกว่า ดรอปไม่ยาวเท่า เลยไม่ค่อยย้วยครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”