ระยะทางขึ้นเขาใหญ่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

gustsu
สมาชิก
สมาชิก

Re: ระยะทางขึ้นเขาใหญ่

โพสต์ โดย gustsu »

ปักๆ เป็นข้อมูล
camry bike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816165487
Bike: bainchi

โพสต์ โดย camry bike »

อยากลองอยู่เหมือนกันครับ
ขุนรินสุราวอดวาย
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ขุนรินสุราวอดวาย »

เวลาขึ้นเขาใหญ่ ถ้าจะขึ้นจากปากช่องจะใช้เส้นทางปั่นอย่างไรครับ ลงนครนายก หรือแวะที่จุดไหนก่อนแล้วกลับเส้นทางเดิม แต่ละเส้นทางมีระยะทางประมาณกี่กิโลเมตร...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ถ้าจะขึ้นปากช่อง แนะนำว่าต้องแข็งแรงและมีเฟืองหลังใบใหญ่ๆ หน่อยครับ มันจะชันมากช่วงที่ชาวบ้านเรียกว่าแท่นปูนกั้นขอบทาง และเวลาลงด้านนี้ก็ไม่ค่อยสนุกนักครับ ชันแคบ ถ้าไม่เคยชินกับทางเขามาก่อน ไม่อยากแนะนำให้ขึ้นเลยครับอันตราย แต่ถ้าชั่วโมงบินในเขาลูกอื่นมีพอสมควรก็จัดไปครับ ระยะทางผมลืมจับไว้ ค่อนข้างสั้นครับเหนื่อยแป็บเดียวก็ถึงแล้วเอาเป็นว่า บวกลบประมาณ 10 กว่าโลครับ จากจุดนั้นก็ขี่ไปที่ทำการ มีขายอาหารทางไม่ชันแล้วครับ ทางสวยขี่สนุก แต่แนะนำขึ้นทางปราจีนก่อนดีกว่าครับ พอชำนาญก็ค่อยพัฒนาต่อไปเขาเขียว

ถ้าจะขึ้นตรงปากช่อง ก่อนขึ้นปั่นไปเส้นที่ปากทางมีร้านอาหาร ชื่อแดรี่โฮม ปั่นจากตรงนั้นตลอดทางจะเป็นเนินขึ้นลง เก็บระยะตรงนั้นก่อน พอขี่มาสุดทางเลี้ยวขวาก็จะพบทางขึ้นเขาใหญ่ฝั่งปากช่องหละครับ
camry bike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816165487
Bike: bainchi

โพสต์ โดย camry bike »

เสาร์นี้จะไปลอง
Nuttadon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nich Signature
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nuttadon »

ระยะทางจากปากทางขึ้นฝั่งปากช่อง ถึงที่ทำการ ระยะทาง 14 กิโลครับ ช่วงที่ชันมากๆมีประมาณ 3 ช่วงครับ สังเกตแท่งปูนสีขาวเหลืองครับ อยู่ในช่วง กิโลเมตรที่ 4-7 ครับ พ้นช่วงนี้ไปก็ปั่นสบายแล้ว จากที่ทำการตรงไปอีกประมาณ 3 กิโล จะเห็นทางขึ้นเขาเขียวอยู่ทางซ้ายมือ (สังเกตป้ายผาเดียวดายครับ) ระยะทางจากปากทางเข้าถึงเขาเขียวประมาณ 12 กิโลครับ ช่วงประมาณ 5 กิโลแรกโรลริ่งไม่ชันมาก เหมือนหลอกให้ตายใจ 555 หลังจากผ่านศาลไปแล้วก็เริ่มขึ้นเขาจริงๆครับ

ส่วนระยะทางจากปากทางขึ้นผั่งปราจีนถึงที่ทำการ ก็ 30 กิโลครับ ไม่ชันเท่าฝั่งปากช่อง แต่จะเป็นเนินยาวๆซะส่วนใหญ่ ระยะทางโดยรวมถ้าปั่นด่านชนด่านบวกเขาเขียว ก็ 110 กิโลครับ

ถ้าปั่นด่านชนด่าน ช่วงขาขึ้นจากฝั่งปราจีนมีร้านอาหารน้อยครับ แนะนำพกน้ำกับของกินไปให้พอครับ
wan@noble bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-3779455
team: Farm Chokchai ReCycling Team Work
Bike: Giant TCR/MTB KHS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wan@noble bike »

แนะนำครับ..
้ถ้ายังไม่เคยลองแต่คิดว่า(ประเมินตนเอง)พอเอาอยู่ฝั่งปากช่องระยะทางใกล้ว่าครับ..จากด่านถึงที่ทำการประมาณ 14 กม. จากด่านถึงอ.ปากช่อง 34 กม. จากด่านถึงฟาร์มโชคชัย 27 กม. หรือจะเลือกจอดที่ปั้มปตท.ถนนธนรัชต์ กม.7 ก็ได้ครับแล้วปั่นโรลลิ่งไปเรื่อยๆๆ..เส้นทางตามที่เพื่อนสมาชิกบอกเลยครับ...
ส่วนฝั่งปราจีนฯ เพื่อนสมาชิกเราขึ้นกันเยอะ..ไม่ต้องห่วงครับ..ที่น่าห่วงคือช้างครับ..จะออกมาบ่อยๆระหว่างเวลา 08.00-10.00 น.ประมาณนี้ครับที่เจอบ่อยๆ..
พอดีบ้านอยู่ฝั่งปากช่องตรงวัดวชิราลงกรณ์ครับเลยขึ้นเขาใหญ่บ่อยถึงบ่อยมาก..บางเดือนก็ด่านชนด่านครับ..
Tod72
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 082-473-6866
team: -
Bike: Bianchi Impulso,Cervelo R3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tod72 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ว่าจะไปลองศุกร์นี้ครับ
Turn on,Tune in,Drop out
pomman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Aerothai en Vélo
Bike: Trek 4300 V, Bianchi Sempre Pro 2014, Dahon Board walk D7
ตำแหน่ง: ลำลูกกา คลอง4
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pomman »

ไปครั้งแรก เหนื่อยมากครับ แต่พอถึงข้างบนแล้วสุดยอดมาก
อยากไปอีกเลย
ผมเป็นขาอ่อน ปั่นแค่อาทิตย์ละครั้งครับ
แล้วเรื่องลงกลางเนินสำหรับคนที่ติดครีทนี่ นรกมากครับบอกเลย
Mr.pirote
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0831503775
team: ชมรมจักรยานเขาใหญ่
Bike: เสือภูเขา orbea เสือหมอบ infinite

โพสต์ โดย Mr.pirote »

เชิญมาขึ้นเขาใหญ่ทางปากช่องด้วยกันกับกลุ่ม moosi bike ขึ้นกันทุกวันจากด่าน 17.00 น. ถึงจุดชมวิว(กม.30) ระยะทาง 7 กม.(ไปกลับ 14 กม.) วันไหนไม่ค่ำมากก็เลยไปถึงหนองผักชีหรือที่ทำการ รับรองว่ามันสุดๆ หรือใครชอบทางเรียบก็ไปปากช่องถึงปั้มน้ำมัน ปตท.กม.7 ระยะทาง 16 กม.(ไปกลับ 32 กม.) แต่ขึ้นเขาได้เงื่อมากกว่าทางเรียบ ยินดีต้อนรับทุกท่าน รวมตัวกันทุกวันเวลาห้าโมงเย็นที่ด่านเขาใหญ่ครับ (เว้นเสาร์-อาทิตย์) มิตรภาพบนหลังอาน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

Mr.pirote เขียน:เชิญมาขึ้นเขาใหญ่ทางปากช่องด้วยกันกับกลุ่ม moosi bike ขึ้นกันทุกวันจากด่าน 17.00 น. ถึงจุดชมวิว(กม.30) ระยะทาง 7 กม.(ไปกลับ 14 กม.) วันไหนไม่ค่ำมากก็เลยไปถึงหนองผักชีหรือที่ทำการ รับรองว่ามันสุดๆ หรือใครชอบทางเรียบก็ไปปากช่องถึงปั้มน้ำมัน ปตท.กม.7 ระยะทาง 16 กม.(ไปกลับ 32 กม.) แต่ขึ้นเขาได้เงื่อมากกว่าทางเรียบ ยินดีต้อนรับทุกท่าน รวมตัวกันทุกวันเวลาห้าโมงเย็นที่ด่านเขาใหญ่ครับ (เว้นเสาร์-อาทิตย์) มิตรภาพบนหลังอาน
ผมไปตอนเช้าก่อน 7.30 เจอ คนน้อยมาก บางที่ผมขึ้นเดี่ยวจลอด
gpitoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-xxx-0069
team: ปัน ปั่น ปั้น
Bike: Felt F-75, BMC SLR01
ตำแหน่ง: เขาใหญ่

โพสต์ โดย gpitoon »

ballbeing เขียน:ขึ้นทางปราจีนก่อนจะดีกว่าครับ เส้นทาง 30 โล มีจุดพักค่อนข้างมาก ทางปากช่อง สั้นกว่า แต่ชันมากช่วงแท่นปูนกั้นถนน ถ้าไปเพื่อต้องการฝึกฝนก่อนจะขึ้นเขาใหญ่ มีเขาอีกที่หนึ่ง ห่างจากเขาใหญ่ไปแค่สิบกว่าโล ออกจากตีนเขาใหญ่ฝั่งปราจีนขี่ตรงไปจนเจอวงเวียนแล้วเลี้ยวซ้ายไปอีกนิดเดียวชื่อว่าเขาอีโต้ ยาวเพียง 7 กม. เส้นทางร่มรื่น น่าปั่น แต่มีช่วงชันยาวๆ ต่อเนื่อง 1.2 โล ที่ท้าทายนักปั่นที่อยากไต่เขาเอามากๆ เมื่อเราพบกว่าชอบการไต่เขา ลองจัดทริป เขาอีโต้ ต่อเขาใหญ่ จบเขาเขียวดูครับ จะฟินกับเขาอย่างที่สุด
อัพเดทให้ครับ ไปเดือนก่อนทางขึ้นเขาอีโต้ยังปิดปรับปรุงขึ้นไม่ได้อยู่เลยครับ

ใครเพิ่งไปมาฝากมาอัพเดทให้หน่อยยยยยยคร้าบบบ แรงเหลืออยากขึ้นไปดูสักที 55555
dermpan
สมาชิก
สมาชิก
team: อิสระ
Bike: giant scr 2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dermpan »

มาเป็นกำลังใจให้อีกคน ผมเพิ่งไปเมื่อ 1 ต.ค. 59 ปกติรถผม 8 สปีด เฟือง 11-25 ติดรถมา ปั่นขึ้นเขาพนมรุ้ง 4 รอบไม่เคยผ่านจูงตลอด พอได้ล้อใหม่เปลี่ยนชุดขับเป็น 11 สปีด เฟือง 11-28 สมาชิกชวนขึ้นเขาใหญ่ใจผมนี่กลัวสุดๆกับเขา กับเนิน แต่ก็อยากวัดใจตัวเอง เอ้าลองก็ลอง ขึ้นจากฝั่งปากช่อง ก็ไปได้เรื่อยๆ แต่สุดท้ายก็ไม่ไหว HR ขึ้น zone 5 แล้วลงจูงก่อนถึงแท่งปูนจุดชมวิว จูงประมาณ 7 นาที ก็ขึ้นปั่นต่อ ไปพักที่จุดชมวิว แล้วยิงยาว ไปพักกินข้าวที่ด่านปราจีน(ด่านเนินหอม) แล้วก็ปั่นกลับมาลงด่านปากช่อง อีกอย่างแนะนำเรืองน้ำ เตรียมให้พอนะครับวันที่ผมไปแดดอ่อน ฝนตก ขากลับขึ้นมาจากด่านปราจีนน้ำผมก็หมดก่อนถึงที่ทำการครับ เป้นกำลังใจให้ครับ ผมจะหาโอกาสไปซ่อมจุดที่ลงจูงแต่รอบหน้าจะใส่ 11-32 ช่วยซะหน่อย
ไฟล์แนบ
IMG_8961.jpg (126.34 KiB) เข้าดูแล้ว 420 ครั้ง
pranbeach
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.1, Masi PC3, Java Skeggia, Araya Federal, Dahon Route

โพสต์ โดย pranbeach »

ปักครับ
AortoLock & AortoLock Alarm
http://www.aortolock.com/index.php
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

dermpan เขียน:มาเป็นกำลังใจให้อีกคน ผมเพิ่งไปเมื่อ 1 ต.ค. 59 ปกติรถผม 8 สปีด เฟือง 11-25 ติดรถมา ปั่นขึ้นเขาพนมรุ้ง 4 รอบไม่เคยผ่านจูงตลอด พอได้ล้อใหม่เปลี่ยนชุดขับเป็น 11 สปีด เฟือง 11-28 สมาชิกชวนขึ้นเขาใหญ่ใจผมนี่กลัวสุดๆกับเขา กับเนิน แต่ก็อยากวัดใจตัวเอง เอ้าลองก็ลอง ขึ้นจากฝั่งปากช่อง ก็ไปได้เรื่อยๆ แต่สุดท้ายก็ไม่ไหว HR ขึ้น zone 5 แล้วลงจูงก่อนถึงแท่งปูนจุดชมวิว จูงประมาณ 7 นาที ก็ขึ้นปั่นต่อ ไปพักที่จุดชมวิว แล้วยิงยาว ไปพักกินข้าวที่ด่านปราจีน(ด่านเนินหอม) แล้วก็ปั่นกลับมาลงด่านปากช่อง อีกอย่างแนะนำเรืองน้ำ เตรียมให้พอนะครับวันที่ผมไปแดดอ่อน ฝนตก ขากลับขึ้นมาจากด่านปราจีนน้ำผมก็หมดก่อนถึงที่ทำการครับ เป้นกำลังใจให้ครับ ผมจะหาโอกาสไปซ่อมจุดที่ลงจูงแต่รอบหน้าจะใส่ 11-32 ช่วยซะหน่อย
34/28 ขยันฝึกหน่อยขึ้นได้ครับ ผมหนัก 85
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”