ระยะทางขึ้นเขาใหญ่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Supapong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865230977
team: Nook-naan
Bike: Bianchi

ระยะทางขึ้นเขาใหญ่

โพสต์ โดย Supapong »

พอดีจะลองขึ้นเขาใหญ่ดูครับอยากทราบว่าระยะทางจาก
ทางขึ้นฝั่งปากช่องถึงที่ทำการกี่ กม ครับ
และทางขึ้นฝั่งปราจีน ถึงที่ทำกาารกี่ กม
ปล.ทางไหนชันมาชันน้อยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
trex50
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: SwiftCarbon Ultravox TI

Re: ระยะทางขึ้นเขาใหญ่

โพสต์ โดย trex50 »

ฝั่งปราจีนชันน้อยกว่าครับ ประมาณ 35 กม +-
Supapong
ขาประจำ
ขาประจำ

ถามอีกอย่างครับผมไปจากกรุงเทพฝั่งไหนใกล้กว่าครับ
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

ระยะทางจากกรุงเทพพอ ๆ กันครับทั้งสองฝั่ง
อัพขาอย่างเดียวจบ
dmesg
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cannondale Supersix

โพสต์ โดย dmesg »

ขึ้นครั้งแรกแนะนำขึ้นทางปราจีนดีกว่าครับ ชันน้อยกว่าขึ้นง่ายกว่า จากกทม.ขับปกติประมาณสองชั่วโมงครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

โพสต์ โดย DayWalker »

เพิ่งไปมาเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ

ถ้าไม่เคยขึ้น แนะนำให้มาขึ้นทางฝั่งปราจีนครับ ขึ้นง่ายกว่า รถน้อยกว่า ถนนกว้างกว่า แต่ระยะทางยาวกว่าเท่านั้น ประมาณ 30 โล

ให้ไปจอดรถที่จอดริมถนนตรงเขาใหญ่แกรนด์วิว มีบริการห้องอาบน้ำคนละ 50 บาทเอามาสแตมป์บัตรจอดรถได้ครับ

หลังจากเตรียมรถเสร็จ ผมจะไปโรลลิ่งเตรียมร่างกายโดยวนไปทาง ดาษดา ก่อนครับรอบหนึ่งแล้วจึงค่อยขึ้นเขาใหญ่ 10 โลแรกจนถึงน้ำตกเหวนรกคือวัดใจตัวเองครับ ถ้าพ้นตรงนี้ได้ก็สบายหน่อยละ มีขึ้นๆลงๆสลับๆกันไป

ขาลงมา ให้ระมัดระวังตรงโค้งอันตรายครับ อย่าล้ำเลนไปฝั่งตรงข้ามเพราะอาจเจอรถสวนขึ้นมาได้ครับ ลงมาให้ช้าที่สุดและปลอดภัยที่สุดสำหรับครั้งแรกครับ

ป.ล. ผมก็ยังไม่เคยไปขึ้นลงฝั่งปากช่องนะ กลัว
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมขึ้น ฝั่งเขาใหญ่ประจำ โหด สุด หลัง จาก ศาลเจ้าพ่อไป ระยะ 4 กิโล หลังจาก 4 km พับศอก 4 ศอก ระยะทาง รวม โหดๆแค่ 6 km ความชัน 9-15% ทั้ง 4 พับ ศอก หลัง จากพับ ศอก สุดท้าย เนิน เหลือง เห็น แบริเออ ด้ายซ้าย สีเหลือง จากตรงนี้ ยาว 1.3km ใส่ จากความชัน 4% ถึง 13-14% มี สอง เนินตัดแรง เนินแรก ชัน สุด 16% ก๊อก 2 อีก ซัก 100-150 เมตร นี้เลย 12%18 อยากรวดเร็ว สำคัญ จุดพัก ยอด เนิน เท่านั้น ผับศอกที่ 2 มี ลงเขา นิดเดี่ยว ให้พักขา หัวใจ รอ ไม่ต้อง อัด ตาม เพราะได้ อัด ขึ้นแน่นอน
ที่ สำคัญ อย่าฟืน เหนื่อย ก่ ลง แต่ถ้า ติด ครีท ลงแล้ว ขึ้นไม่ได้ นอกจากจะเซียน กะ คลีท จริงๆ ระยะทางถึงที่ทำการ เขาใหญ่ 30 โลมั่ง หลังจาก นั้น เนิน นวดขา ครับ ชั้นๆแค่ 6km แค่นั้น สู้ๆ
แนะนำได้แค่นี้ ครับ ไปทาง ปาก ช่อง ถึงหน้า ด่าน ธนรัต 195 ประมาณ จาก กรุงเทพ
Supapong
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ
LoweAlpine
สมาชิก
สมาชิก
team: 100Ways Cycling , สามเสน 27
Bike: BMC TMR02 : Trek 'Emonda Sl6 : Gary Fisher Cake1 : Dahon MU slx

โพสต์ โดย LoweAlpine »

เพิ่งไปครั้งแรก เมื่อวันเสาร์เหมือนกัน ขึ้นทางด่านเนินหอม ปราจีนบุรี ทางกว้าง รู้สึกปลอดภัยกับรถที่ใช้ทางร่วมกัน ความสูงผมว่าเหมาะกับคนอายุ 50 อย่างผม ทางถ้าผ่านน้ำตกเหวนรกได้ ที่เหลือไม่ยากแล้วครับ หนักๆเลยจะอยู่ที่ กม.7+700 ข้อสำคัญอย่าเงยหน้ามองหายอดเนิน เดี๋ยวท้อ ... ผมฝากเส้นทางจากการ์มิน ให้ลองดูครับ เพื่อเป็นแนวทางการวางเส้นทาง
ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ครับ ขอให้สนุก ..แน่ๆ เสาร์นี้ผมไปอีกรอบครับ

อ้าววววส มือถือก๊อปแทรกมาวางไม่ได้ ถ้าสนใจเดี๋ยวผมเมลล์ให้
50+ not my AV but age only
LoweAlpine
สมาชิก
สมาชิก
team: 100Ways Cycling , สามเสน 27
Bike: BMC TMR02 : Trek 'Emonda Sl6 : Gary Fisher Cake1 : Dahon MU slx

โพสต์ โดย LoweAlpine »

http://connect.garmin.com/activity/749510124 ได้ละครับ ลองดูครับ แบบขาอ่อน สูงวัย ใจพอได้
50+ not my AV but age only
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ขึ้นทางปราจีนก่อนจะดีกว่าครับ เส้นทาง 30 โล มีจุดพักค่อนข้างมาก ทางปากช่อง สั้นกว่า แต่ชันมากช่วงแท่นปูนกั้นถนน ถ้าไปเพื่อต้องการฝึกฝนก่อนจะขึ้นเขาใหญ่ มีเขาอีกที่หนึ่ง ห่างจากเขาใหญ่ไปแค่สิบกว่าโล ออกจากตีนเขาใหญ่ฝั่งปราจีนขี่ตรงไปจนเจอวงเวียนแล้วเลี้ยวซ้ายไปอีกนิดเดียวชื่อว่าเขาอีโต้ ยาวเพียง 7 กม. เส้นทางร่มรื่น น่าปั่น แต่มีช่วงชันยาวๆ ต่อเนื่อง 1.2 โล ที่ท้าทายนักปั่นที่อยากไต่เขาเอามากๆ เมื่อเราพบกว่าชอบการไต่เขา ลองจัดทริป เขาอีโต้ ต่อเขาใหญ่ จบเขาเขียวดูครับ จะฟินกับเขาอย่างที่สุด
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ถ้าไปกับเพื่อนๆก็นัดแนะจุดนัดพบกันดีๆ เพราะระหว่างทางโทรศัพท์ไม่มีสัญญาณ
ช่วงลงเนินแนะนำไม่ต้องอัดส่ง ปล่อยไหลหมอบต่ำๆใช้เป็นช่วงพักขาดีกว่า เพราะเคยลองทั้งแบบส่งกับไม่ส่งแทบไม่ต่างกัน เก็บแรงไว้อัดขึ้นเนินดีกว่า
ข้างบนมีทางเขียวให้ปั่นเล่นอีกไม่รู้ทำเสร็จครบรอบหรือยัง แรงเหลือก็ปั่นขึ้นเขาเขียวต่อ
วันธรรมดาไม่ค่อยมีของกิน5555
ระวังลิงวิ่งตัดหน้า กับระวังพวกชอบจอดกลางแอ่งกะทะให้อาหารลิง
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

เดือนที่ผ่าน มา ผมว่าจะไปขึ้นเขาเขียว ขึ้นทางปากช่อง แล้ว ถึง สนง เขาใหญ่ ถาม พนง ว่าไปเขาเขียวทางใหนไปถึงแยก นครนายก เลี้ยว ซ้ายไป น้ำตกเหว เลย พลาดจริงๆ ไปกลับ ด่านถึง น้ำตกเหว 60 โล
nextstep
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nextstep »

ขึ้นทางปราจีน
เข้าไปในด่านเลยครับ
มีที่อาบน้ำ ที่จอดรถ
ถ้าจะวอมอับบอกเจ้าหน้าที่แล้วออกมาปั่นข้างนอก
ชอบปั่นจักรยานมาก แต่ปั่นเท่าไรก็ขึ้นเขาไม่ค่อยไหวเลยต้องมาวิ่งช่วยเพิ่มแรงขา
พอมาวิ่งก็เจ็บ ต้องว่ายน้ำช่วยรักษา นับนิ้วแล้ว เออ..3 อย่างพอดี ไปไตรละกัน :mrgreen:
HH2010
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย HH2010 »

ปักไว้หน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”