ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ เพื่อเป็นบทเรียนเวลาไปร้านจักรยานต่างๆ

1.ผมไปหาซื้อล้อคาร์บอน Profile Design ขอบ 78 เข้าไปถามพนักงานคนนึง เค้าบอกของหมดๆ เหลือแต่ขอบ 58 ที่โชว์อยู่ถ้าซื้อมีแค่รุ่นนี้

ผมถามย้ำอีกรอบว่าหมดจริงๆหรอ เค้าก็ยืนยันว่าหมดถ้าซื้อยี่ห้อนี้มีแค่ที่โชว์เท่านั้น จากนั้นผมก็เลยเดินเล่นดูของอื่นๆ เจอพนักงานอีกคน ลองถามเล่นๆดูเค้าบอกว่ามี ผมก็งงๆสรุปยังไงกันแน่

พอถามราคา เค้าบอกว่า 38,000 ทั้งๆที่ผมเคยเห็นในเว็ปร้านราคาอยู่ที่ 35,000 ผมก็ถามว่าราคานี้ลดได้มั้ย เค้าบอกลดเต็มที่แล้ว ตอนนั้นผมเริ่มงงๆกับเซ็งๆก็เลยไมได้ซื้ออะไรกลับบ้านครับ

2.ไปอีกรอบพอดีไปธุระแถวนั้นเลยแวะใส่ยางฮาร์ฟ พอดีกำลังเลือกๆอยู่ว่าจะเอาจุ๊บลมยาวขนาดไหนดี ช่างที่ทำล้อผมอยู่เค้าจะใส่แบบสั้นหน่อยให้ แต่ผมไม่มั่นใจเลยอยากเอาแบบยาวมาลองเทียบดู(อยากรู้ว่าจะออกมาแบบไหนสวยกว่ารึเปล่า)

แล้วถามช่างว่า"ถ้าใส่อันนี้น็อตจะยาวออกมาประมาณไหนหรอครับลองเทียบดูให้ได้มั้ยครับ" ช่างที่นั่งอยู่ข้างๆเหมือนจะหงุดหงิดผมหรือไม่แน่ใจ(เอาจริงๆก็ยอมรับว่าผมก็ไป2-3เรื่องเกี่ยวกับจุ๊บลมยาวแล้วช่างอาจจะรำคาญแต่จักรยานใครใครก็รัก

อยากให้ออกมาดีที่สุด) ช่างที่นั่งข้างๆก็บอกมาว่า "งั้นก็ใส่อันยาวให้พี่เค้าเลย" ผมก็งงๆอยากลองเปรียบเทียบดูก็ตัดบทจบเฉยแต่ก็คิดว่าใส่ยาวก็ยาว

ปล. ก่อนหน้านี้ผมเถียงกับช่างที่นั่งอยู่ข้างๆไปแล้ว เค้าบอกว่าที่ร้านไม่มีจุ๊บยาว แต่ผมเห็นตั้งอยู่ในร้านอยู่ 20กว่าชุดได้มั้งครับ จนช่างที่ทำล้อผมบอกเค้าว่าที่ร้านมีไง

3.ตอนจ่ายตังโชคดีผมเช็คตังทอน พนักงานผู้หญิงทอนตังผมผิดไป 100 บาทครับ

ผมเดินไปทัก ไม่มีขอโทษเลยซักนิดเลยครับ หยิบตั้งให้ผมอีกร้อยนึงแบบว่ามือนึงจัดของนู้นนี้มือนึงยืนตังให้ผมแบบส่งๆไปไม่มองหน้าซักนิดหน่อยเลยครับ ผมว่าบริการอย่างนี้ไม่ไหวนะครับ

ผมเข้าร้านนี้ 2 ครั้ง พนักงงานพูดจาดีก็มีแนะนำดีก็มีแต่ส่วนใหญ่เข้าไป2ครั้งไม่ประทับใจเลยครับ

มีใครโดนแบบผมบ้างมั้ยครับ

ขากลับผมแวะอีกร้านแถวๆปั้มปตทเกษตรนวมินฝั่งรามอินทรา บริการดีกว่าเยอะเลยครับ

ราคาก็ถูกกว่าผมจำได้แม่นๆ 2 ชิ้น น้ำยากันรั่ว Tufo กับ Gu gel แต่ของอย่างอื่นไม่แน่ใจครับ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

โพสต์ โดย DayWalker »

ร้านทั้ง 2 ร้านผมก็ไปใช้บริการบ่อยๆทั้ง 2 ร้านแหละครับ

ถ้าร้านแรก แนะนำให้ไปหลังเที่ยงไม่เกิน 4 โมงจะสบายใจกว่า
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอบ่นเรื่องร้านจักรยานดังแถวรามอินทรา กม8 หน่อยครับ

DayWalker เขียน:ร้านทั้ง 2 ร้านผมก็ไปใช้บริการบ่อยๆทั้ง 2 ร้านแหละครับ

ถ้าร้านแรก แนะนำให้ไปหลังเที่ยงไม่เกิน 4 โมงจะสบายใจกว่า
ครับร้านแรกพนักงานบางคนก็โอเคเลยครับ แต่โดยรวมผมเจอนี้ไม่สบายใจเลย 555

อีกร้านเข้าไปรู้สึกดีกว่า ซื้อแล้วลดให้ด้วยครับ
Tachophobia
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR SLR, Brompton S6R

โพสต์ โดย Tachophobia »

ร้านแรกนี่ ผมไม่เคยชอบที่จะไปเลย หรือถ้าไปก็จะไปซื้อสิ่งที่ตัวเองต้องการจ่ายเงินแล้วกลับ แต่มีล่าสุดที่ผ่านมาผมไปซื้อเบาะ ไปถึงร้านเกือบปิดแล้ว พนักงานช่วยเหลือดีมากครับ เข้าไปถึงถามพนักงานหญิงที่เค้าเตอร์ อีกแป๊บพนักงานชายมาช่วยดูเบาะ ก็ได้คำแนะนำที่ค่อนข้างดีมาน่ะครับ ส่วนตัวผมคิดว่าร้านนี้ของเยอะครับ ราคาของบางชิ้นก็ลดมาแล้ว บางชิ้นก็ลดไม่ได้อีก ถ้าจะไปซื้อทำการบ้านไปก่อนครับ ลูกค้าเค้าเยอะ ทำให้พนักงานต้องเยอะตาม แต่ที่เก่งจริง ๆ ไม่ใช่ทุกคนหรอกครับ บางคนก็จับกลุ่มคุยกันครับ สำหรับบริการคำว่าทั่วถึงคงไมมีแน่
jalalob
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jalalob »

ผมว่าร้านเค้าคงมั่นใจว่า ร้านเค้าดัง ขายได้แน่นอน ไม่จำเป็นต้องง้อลูกค้ามากขนาดนั้น
การให้บริการ มารยาท กริยา คำพูด คงไม่ดีแน่นอน
ผมว่าสักวัน ความมั่นใจของเค้า จะทำลายร้านเค้าเอง
ไม่ได้อยากจะมอง ว่าลูกค้าคือพระเจ้าหรอกนะ
แต่คือทำค้าขายที่ต้องมีบริการด้วย ไม่เอาใจใส่ลูกค้า ธุรกิจไปไม่รอดหรอก
mojihead
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848019810
team: LorTorTor 2013 TEAM
Bike: LG POP Ft.Dahon + Nich kem +Nerone

โพสต์ โดย mojihead »

เคยผ่านไปอุดหนุนมา 1 รายการ

บอกเลยว่าโชคดีที่ร้านนี้ไม่ได้อยู่เเถวบ้าน พูดได้เเค่นี้ครับ อิอิ

ถ้าร้านนี้มาเปิดเเทนร้านเเถวบ้านผมคงขายจกย.ทิ้งไปนานเเล้ว
khunpepe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC TMR01, Cervelo R3,

โพสต์ โดย khunpepe »

บางครั้งร้านประจำ บริการดีๆ ก็ไม่มีของ
บางครั้งร้านไม่ประจำ บริการไม่ดี ของไม่ถูก แต่มีของเลย ไม่ต้องรอหลายเดือน
บางครั้งเราก็ต้องดูตามความจำเป็นครับ ถ้ารอได้ก็รอ ถ้าไม่ได้ก็ต้องซื้อ
เงินอยู่ที่เรา เราจะเอาเงินไปให้ใครก็อยู่ที่ดุลยพินิจของเราเลยครับ
ปล. เราอยู่กับของนานกว่าครับ อยู่กับร้านเต็มที่ก็ชั่วโมงสองชั่วโมง
ฉะนั้น ถ้ามีของ ราคารับได้ ซื้อเสร็จก็กลับบ้านไปสนุกกับของเล่นชิ้นใหม่ดีกว่าครับ
สนุกกว่าเยอะ
boomboonchana
สมาชิก
สมาชิก
team: นครพนม
Bike: Nich L2 + Ridley Noah

โพสต์ โดย boomboonchana »

ร้าน กม8 เคยโทรไปถาม cinelli เป็นรถคอมพลีท ร้านบอกว่ามี ก็ขับรถไปทันที ไปถึงร้านบอกมีแต่เฟรมเซ็ตเท่านั้น เสียเวลามาก
เคยโทรไปถามราคาของ 2-3 ครั้ง ผู้หญิงรับสาย พูดเหมือนรำคาญ ไม่อยากขายของ หลังจากนั้นไม่เคยคิดจะซื้อของร้านนี้อีกเลย
gazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xx89894888x
team: Speed Limit AV25TH, Turtle Cycling Club TH
Bike: Canyon Ultimate
ตำแหน่ง: จรัญสนิทวงค์ 96/1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gazz »

ไม่เคยเจอ เคสนี้ที่ร้านดังครับ ส่วนมากจะโทรไปถามเลยว่ามี ของ โน่น นี่ นั้นไหม ถ้ามีจะไปเอา ราคาปกติร้านนี้จะถูกกว่าร้านอื่น นิดหน่อยอยู่แล้ว อีกอย่างส่วนใหญ่ทำรถเอง ถ้าประกอบเยอะๆ ผมจะไปทำกับช่างประจำ ณ ลำลูกกา
จักรยานอะไร ปั่นไวๆ ก็เหนื่อยเหมือนกันหมด :mrgreen:
yuhoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized allez e5

โพสต์ โดย yuhoo »

มีหลายร้านนะครับที่ลูกค้าเค้าก็เยอะเหมือนกัน แต่เค้าจะบอกว่าลูกค้าต้องการอะไร กรุณารอสักคู่นะครับเนื่องจากตอนนี้ติดลูกค้าท่านนี้นั่นอยู่ก็ว่าไป แค่นี้ก็เปนการเอาใจใส่แล้ว ผมก็เคยโดนโทรไปถามบอกว่ามี ไปถึงกลับบอกของขาด หลังจากนั่นถ้าจะไปซื้อซื้อเสร็จกลับบ้านเลย เดินหาเองไม่เจอก็ไม่ถามครับกลับบ้านเลยเช่นกันครับ
mek777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: (- -" )
Bike: Java Decaf TT

โพสต์ โดย mek777 »

เคยไปร้านนั้น 2-3 ที......เสียตังค์ประกอบภูเขาไปคันนึงเกือบครึ่งแสน
ที่เห็นคือช่างบางคนอัธยาศัยดี บางคนอวดเก่งขี้โม้ บางคนไม่สนใจเราขนาดที่เราถามก็เหมือนไม่ได้ยิน
ครั้งนึงผมไปซื้อสเปรย์แก้ตะคริว ที่โฆษณาว่าโปรๆ :mrgreen: ด้วยความที่เราก็อยากลอง
และตอนนั้นกำลังจะไปปั่นงาน Audax600 โลเลยอยากพกไว้เผื่อฉุกเฉิน เขาไปถามเพราะดูใน FB เค้าแล้วว่ามีขาย ช่างคนดีบอกว่าไม่มี โดยที่ไม่ถามเลยว่าสเปรย์อะไร แถมยังคุยทับว่า ทำไมไม่แก้ที่ต้นเหตุ กินน้ำ กินเกลือแร่สิ......อันนั้นผมก็พอรู้อยู่ครับ ปั่น 200 300 400 โลตะคริวไม่มีถามหาอยู่แล้ว นี่ 600 เลยอยากมีอะไรให้อุ่นใจ
สรุปผมก็เดินไปหยิบที่เคาท์เตอน์แล้วจ่ายตังค์เอง (จริงๆอ่ะที่ถามเพราะอยากได้คำแนะนำ เผื่อมีตัวไหนดีกว่านั้น)
ส่วนอีกครั้ง ประกอบภูเขาคันนึง ช่างดี คุยดี อัธยาศัยดี.......แต่ประกอบเสร็จ คอรถไม่ดีศูนย์ไม่ตรง กระโหลกดังลั่นแอ๊ดๆ เลยเซงๆ ต้องเอากลับไปแก้อีกรอบ แถมแก้ไม่หาย แต่ผมดูท่าทางช่างแล้ว เลยบอกว่าโอเค แล้วยกกลับเอามาที่ร้านแถวบ้านแก้หายสนิท

ปล. ขออภัย ผมแค่มาบ่น ถามว่าจะไปอีกมั้ย อยู่ที่ว่าของที่เราต้องการมีที่ไหนครับ ผมไม่ซีเรียสเรื่องนี้ แต่ถ้าเรารู้ว่าร้านนี้แนะนำไม่ดีก็หาข้อมูลไปก่อนแล้วไปซื้อ ถ้ารู้ว่าประกอบไม่ดี แต่ถ้ามีเฟรมหรืออย่างอื่นที่เราต้องการก็ซื้อ แล้วไปประกอบที่อื่นครับ
:lol: :lol: :lol:
faked
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0870263264
Bike: Tozz ZL / Fuji Roubaix 2.0

โพสต์ โดย faked »

ร้านนี้เหมาะกับการรู้ของที่ต้องการจะไปซื้อ หยิบของเเล้วไปจ่ายเลยครับ ดีตรงของหลายอย่างราคาถูกกว่าหลายๆร้าน

บางคนก็ตอบดีจริง บางคนก็อย่างที่หลายๆคนเจอมา อย่างว่าครับคนที่เหมือนเป็น chief manager ของร้านจริงๆมีไม่กี่คน ที่เหลือก็พนักงาน เด็กจ้างมา เเล้วความผูกพันต่อองค์กร(ร้าน)มันก็มีกันไม่เยอะหรอกครับเลยตอบคำถามหรือปฏิบัติอะไรไม่ได้นึกถึงตัวองค์กรกันเท่าไหร่ เเต่มีคนนึงที่เป็นตัวหลักของร้านเลยก็....ไม่ต่างกับพนักงานบางคนเหมือนกัน

เเต่ผมก็ยังไปซื้อของร้านนี้บ่อยนะ อาศัยหาข้อมูล เช็คราคา ถ้ามีของก็ไปซื้อเลย ตัดรำคาญเรื่องไปสอบถามข้อมูลที่ร้านจะได้ไม่ต้องหงุดหงิดใจและได้ของที่หาด้วย
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

อีกแล้วเหรอเนี่ย
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

โอ้ว โดนกันเยอะเลยหรอครับ ส่วนตัวผมกะว่าจะหาซื้อตามในเว็ปนี้แหละครับสะดวกดี

ผมมาหงุดหงิดจริงๆก็เคสสุดท้ายที่ผมโดนแหละครับ ทอนเงินผิดไม่ขอโทษซักคำแล้วยังยื่นๆเงินให้ผมแบบไม่สนใจ

ผมมองในแง่ดีกว่าเค้าไม่ได้ตั้งใจโกง แต่ถ้ายังไงถ้าไปซื้อร้านนี้ก็นับตังทอนกันดีๆน่ะครับ
Brider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Brider »

ผมซื้อที่อื่น ถึงแม้ร้านจะอยู่ใกล้บ้าน ถ้าเป็นงี้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”