ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กะโหลก กับ เรื่องชวนปวดกะโหลก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กะโหลก กับ เรื่องชวนปวดกะโหลก

โพสต์ โดย julmanop » 10 พ.ค. 2019, 08:26

Pin

Re: ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กะโหลก กับ เรื่องชวนปวดกะโหลก

โพสต์ โดย Provia » 02 ก.ย. 2019, 13:44

รบกวนอาจารย์ Lucifer หรือผู้รู้ท่านอื่นครับ

ตอนนี้ผมใช้ขาจานคาร์บอนปีเก่า FSA SLK แกน 24 มม. กับกระโหลกกลวง FSA BC1.37"x24T ถ้าอยากเปลี่ยนขาเป็น Rotor 3D+ ต้องใช้กระโหลก Rotor BSA 30 ใช่มั้ยครับ แล้วกระโหลกแบบลูกปืนเซรามิกมีความจำเป็นมากแค่ไหนครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย lucifer » 02 ก.ย. 2019, 17:32

ใช่ครับ ต้องเปลี่ยนเป็นกะโหลก BSA30
ลูกปืนเซรามิคมีผลทางใจครับ ความลื่นที่ได้ไม่ค่อยเห็นผลกับรอบขา 90-100 rpm ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย Provia » 03 ก.ย. 2019, 10:46

lucifer เขียน:ใช่ครับ ต้องเปลี่ยนเป็นกะโหลก BSA30
ลูกปืนเซรามิคมีผลทางใจครับ ความลื่นที่ได้ไม่ค่อยเห็นผลกับรอบขา 90-100 rpm ครับ

ขอบคุณครับ กระจ่างเลย

โพสต์ โดย tooza018 » 23 ก.ย. 2019, 11:05

มีขาจาน FSA SL-k Light ถ้าจะใส่กับเฟรมที่เป็นกะโหลกแบบเกลียว จะใส่ได้ไหมครับ
แนบไฟล์
FSA-SL-K-Light-ABS-BB386EVO-Carbon-Crankset-47391-0-1542972945.jpeg

โพสต์ โดย lucifer » 25 ต.ค. 2019, 13:10

ถ้าเป็นตัวในรูปนี่ ผมว่าลืมไปดีกว่ามั๊งครับ 386แกนมันจะสั้นกว่าshimano นิดหนึ่ง ใส่ผ่านกระโหลก BSA30แล้ว อาจจะมีปัญหาเรื่องยึดปลายขาจานฝั่งซ้ายได้ไม่แน่นพอ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน