ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กะโหลก กับ เรื่องชวนปวดกะโหลก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กระโหลก กับ เรื่องชวนปวดกระโหลก

โพสต์ โดย lucifer » 14 พ.ค. 2017, 11:03

Tjm150 เขียน:แล้วตัวนี้เอาออกยังไงครับ (ไม่ให้แตก)ใช้เครื่องมืออะไร และทำอย่างไร เท่าที่หาข้อมูลมาไม่มีใครรีวิวเอากระโหลตัวนี้ออกแลย
ตัวไหนจ๊ะ ?
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

Re: ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กระโหลก กับ เรื่องชวนปวดกระโหลก

โพสต์ โดย Tjm150 » 14 พ.ค. 2017, 11:08

ส่งรูปยังไงไม่ไป
ถูกแพงแรงอยู่ที่ขา

โพสต์ โดย Tjm150 » 14 พ.ค. 2017, 11:32

lucifer เขียน:
Tjm150 เขียน:แล้วตัวนี้เอาออกยังไงครับ (ไม่ให้แตก)ใช้เครื่องมืออะไร และทำอย่างไร เท่าที่หาข้อมูลมาไม่มีใครรีวิวเอากระโหลตัวนี้ออกแลย
ตัวไหนจ๊ะ ?
แนบไฟล์
ถูกแพงแรงอยู่ที่ขา

โพสต์ โดย lucifer » 14 พ.ค. 2017, 12:57

ใช้เครื่องมือสำหรับ"ตอก"ออกครับ จะมีลักษณะคล้ายๆกับสาแหรก มีหลายยี่ห้อ โปรไบค์ก็มีขาย

หน้าตา ราวๆนี้ https://picclick.com/IceToolz-E293-Pres ... id=1&pid=1
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย perseoat » 15 พ.ค. 2017, 13:57

BB386 Pressfit กับ BB386 Evo นี่อันเดียวกันไหมครับ ?

โพสต์ โดย lucifer » 15 พ.ค. 2017, 14:09

386 pressfit เรียกกันเองครับ ที่ถูกต้องเรียกว่า 386 EVO เพราะมันเป็นชื่อเฉพาะ

โพสต์ โดย aruspp » 15 พ.ค. 2017, 23:25

สอบถามครับ
ตอนนี้กำลังจะประกอบเสือหมอบ
ผมมีเฟรมที่ใช้เกลียวอิตาลี กับกระโหลก gxp เกลียวอิตาลี (ตอนแรกจะใช้ขาจาน sram rival)
แต่ทีนี้ผมจะเปลี่ยนมาใช้ชุดจาน rotor 3d อยากถามว่าจะใช้กับกระโหลกเดิมได้มั้ยครับ
แล้วถ้าไม่ได้ ผมต้องใช้กระโหลกแบบไหนครับ
(มีแนบรูปมา)
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย lucifer » 16 พ.ค. 2017, 07:54

ถ้ากระโหลกเดิมเป็น GXP แท้ๆ ด้านซ้ายจะใช้กับแกนขาจานเส้นผ่าศูนย์กลาง22mm จึงไม่สามารถใช้กับขาจาน Rotor 3D
ต้องเปลี่ยนไปใช้กระโหลกเกลียว ITA ของ shimano ครับ หาซื้อได้ไม่ยาก

ลองสอบถาม โปรไบค์ ฮะฮง หรือ ร้านค้าตัวแทนกระโหลกของShimano ดูครับ

โพสต์ โดย yung_nu » 04 ส.ค. 2017, 10:39

ยอดเยี่ยมมากครับ อ่านแล้ว ตาสว่างขึ้นมาเลยครับ ขอบคุณมากครับ