ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กะโหลก กับ เรื่องชวนปวดกะโหลก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
CNC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8143227
team: นานๆมาที
Bike: จ่ายเงิน...ก็ได้แว้ว

Re: ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กระโหลก กับ เรื่องชวนปวดกระโหลก

โพสต์ โดย CNC »

ปักครับ
Across The World Between U and I....Memory Will Not Die But Pain is Ephemeral...
rangyarn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0634038795
team: ไร้สังกัด
Bike: โครโมเก่าๆ อยู่กันมา 34 ปี & Trek 2.1 & Trek Emonda Alr & Trek Madone9 & Chapter2 Tere TDF 13/17 & Cervelo P2sl

Re: ปัญหาอมตะนิรันดร์กาล Part II : กระโหลก กับ เรื่องชวนปวดกระโหลก

โพสต์ โดย rangyarn »

ขอบคุณครับ :D
Capt. @ Royal Thai Naval Dock Yard
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
NINO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850671408
team: NooK NaaN & HR & Ramindra & ใครชวนก็ไป
Bike: รถเสือภูเขา รถพับ รถมินิ

โพสต์ โดย NINO »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ :D
ผ้ากันโซ่กันใบดิสต์ TEL 085-0671408

ตรวจสอบพัสดุ http://track.thailandpost.co.th/
lekbeamnui
สมาชิก
สมาชิก
team: ฺัBY One
Bike: Blue AC1/Java Feroce

โพสต์ โดย lekbeamnui »

ไม่ทราบว่า Java Feroce รุ่นนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1463490 เป็นแกนกระโหลกแบบ BB 30 หรือ GXP ครับ พอดีใช้รถรุ่นนี้อยู่ครับและอยากจะเปลี่ยนขาจาน
ขอบคุณครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

lekbeamnui เขียน:ไม่ทราบว่า Java Feroce รุ่นนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1463490 เป็นแกนกระโหลกแบบ BB 30 หรือ GXP ครับ พอดีใช้รถรุ่นนี้อยู่ครับและอยากจะเปลี่ยนขาจาน
ขอบคุณครับ
ถ่ายรูปส่วนของเฟรมกระโหลกจากด้านบน และด้านล่าง ( ถ่ายจากด้านหน้า ให้เห็นท่อล่างที่เทลงมาที่กระโหลกหนะครับ ) แค่นี้ก็น่าจะพอรู้แล้วว่าเป็นกระโหลกอะไร

ง่ายกว่านั้น ตอนนี้ใช้ขาจานอะไรอยู่
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lekbeamnui
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน:
lekbeamnui เขียน:ไม่ทราบว่า Java Feroce รุ่นนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1463490 เป็นแกนกระโหลกแบบ BB 30 หรือ GXP ครับ พอดีใช้รถรุ่นนี้อยู่ครับและอยากจะเปลี่ยนขาจาน
ขอบคุณครับ
ถ่ายรูปส่วนของเฟรมกระโหลกจากด้านบน และด้านล่าง ( ถ่ายจากด้านหน้า ให้เห็นท่อล่างที่เทลงมาที่กระโหลกหนะครับ ) แค่นี้ก็น่าจะพอรู้แล้วว่าเป็นกระโหลกอะไร

ง่ายกว่านั้น ตอนนี้ใช้ขาจานอะไรอยู่
ตามรูปที่แนบเลยครับท่านพี่ Deca ขายาว 170 มม.ครับรุ่นเดียวกันเลยครับ ขอบคุณครับ
BoNN KUKOT
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MyTh Cycling Team , จักรยานหวานเย็น
Bike: Giant TCR Advanced,Axman Typhoon S5 TREK Emonda SL6
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoNN KUKOT »

java ตัวนี้น่าจะ BB86 ครับ
Never Out of Style
Life on Bike Cycling is my Life
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

lekbeamnui เขียน:
lucifer เขียน:
ขอบคุณครับ

ตามรูปที่แนบเลยครับท่านพี่ Deca ขายาว 170 มม.ครับรุ่นเดียวกันเลยครับ ขอบคุณครับ
รูปที่ในกระทู้โน้นนนนนนน มันไม่มีรูปที่ผมต้องการนี่

ลำพังแค่ขาจาก Deca ดูก็คงเดาได้ว่าแกน 24mm ซึ่งก็คงจะไม่ใช้กระโหลกแบบ GXP หรอกครับ เพราะสำหรับขาจานยี่ห้ออิสระแล้ว มันไม่สะดวก จะให้เดาว่า BB86 หรือ BSA ก็คงไม่ยากหรอก รถส่วนใหญ่ก็ใช้กันอยู่ แต่บอกตรงๆว่า ถ้าได้เห็นรูปแบบนี้ ผมฟันธงได้ 100%

"คิดว่า เชื่อว่า น่าจะ" อันนี้พูดง่าย ครับ

แต่ลองถามกันแบบนี้ แปลว่า ทำรถเองไม่เป็นแน่นอน เพราะแค่ชนิดของกระโหลกก็ยังแยกแยะไม่ได้

ดังนั้น เอาให้ง่ายที่สุดเลยนะ คือ จูงไปร้าน :lol: :lol: :lol:
แล้วบอกว่า อยากจะใช้ขาจานอะไร ถ้าใส่ได้ ช่างเขาก็จะจัดให้ได้หมดแหละครับ

มีเวลาก็ถ่ายรูปแบบข้างล่างนี่แหละ ได้ปะ
image.jpg (38.48 KiB) เข้าดูแล้ว 625 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
lekbeamnui
สมาชิก
สมาชิก

ผมจะซื้อขาจานรุ่นนี้มาให้ช่างใส่ครับ ซึ่งที่เขามีขายมีเป็นแกน BB30 กับ GXP ครับ รูปแบบนี้ครับพี่ ขอบคุณมากๆครับ
[url=http://www.uppic.org/share-6F3A_57 ... .jpg[/img][/url]
[url=http://www.uppic.org/share-D087_57 ... .jpg[/img][/url]
แก้ไขล่าสุดโดย lekbeamnui เมื่อ 27 ก.ค. 2016, 18:27, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
lekbeamnui
สมาชิก
สมาชิก

แก้ไขล่าสุดโดย lekbeamnui เมื่อ 27 ก.ค. 2016, 18:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lekbeamnui
สมาชิก
สมาชิก

ต้องขออภัยด้วยที่รายละเอียดไม่ชัดเจน และขอบคุณมากๆครับที่พี่กรุณามาตอบให้ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

:mrgreen:

เฟรมเป็น BB86 แน่นอน
ซื้อขาจาน GXP ครับ
แต่ เดี๋ยว !!!

กระโหลก BB86 บางรุ่นจะมีแยกย่อยระหว่าง Shimano กับ SRAM GXP( แกนขาจานด้านซ้ายของ GXP จะมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 22 mm ส่วน Shimano จะ 24mm )

แต่ที่ติดมากับเฟรมมันเป็นกระโหลกที่ทำมาสำหรับ Shimano 24mm ทั้งซ่ายและขวา
ดังนั้นจะต้องหาปลอก adapter ( เป็นปลอกทรงกระบอก เส้นผ่าศูนย์กลางภายนอก 24mm ด้านใน22mm ( หนา 1 mm ) ) สำหรับสวมเข้ากับลูกปืนกระโหลกด้านซ้ายเพื่อประคองแกนขาจานของ GXP

คิดถึงเรื่องนี้ด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาอีกหลายที ร้านน่าจะหาให้ได้นะ
lekbeamnui
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน::mrgreen:

เฟรมเป็น BB86 แน่นอน
ซื้อขาจาน GXP ครับ
แต่ เดี๋ยว !!!

กระโหลก BB86 บางรุ่นจะมีแยกย่อยระหว่าง Shimano กับ SRAM GXP( แกนขาจานด้านซ้ายของ GXP จะมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 22 mm ส่วน Shimano จะ 24mm )

แต่ที่ติดมากับเฟรมมันเป็นกระโหลกที่ทำมาสำหรับ Shimano 24mm ทั้งซ่ายและขวา
ดังนั้นจะต้องหาปลอก adapter ( เป็นปลอกทรงกระบอก เส้นผ่าศูนย์กลางภายนอก 24mm ด้านใน22mm ( หนา 1 mm ) ) สำหรับสวมเข้ากับลูกปืนกระโหลกด้านซ้ายเพื่อประคองแกนขาจานของ GXP

คิดถึงเรื่องนี้ด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาอีกหลายที ร้านน่าจะหาให้ได้นะ
รับทราบครับพี่ เนื่องจากผมอยู่ต่างจังหวัดคงต้องหาซื้อจากร้านค้าในเวปมาให้ช่างใส่ให้ครับ ครั้นจะซื้อมาตามความเข้าใจเองเกรงว่าหากสั่งมาผิดจะยุ่งไปใหญ่เลยต้องมาขอคำแนะนำก่อนสั่งครับ และต้องขอขอบคุณในความมีน้ำใจที่พี่มีให้และกรุณามาตอบให้มากๆครับ ขอบคุณครับ :D :D :D
ปลิง
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ปลิง »

ของคุณป๋าลูครับ!!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”